Melanochromis auratus (Latin Melanochromis auratus) ko aku mai zinare ɗayan manyan ɓarnar ɓarnataccen tafkin Malawi ne.
Abin da ya saba da Auratus - mace da namiji suna da launi ba kirin, maza suna da duhu mai duhu mai rawaya da shuɗi, kuma mata rawaya ne masu ratsi mai duhu.
Wannan launi yana sauƙaƙa rayuwa ga masu ilimin ruwa, tunda a bayyane ya bayyana inda wanene kuma yaƙin tsakanin maza za a iya kauce masa.
Rayuwa a cikin yanayi
Melanochromis auratus an fara bayyanarsa a cikin 1897. Yana da annoba ga Tafkin Malawi a Afirka. Tana zaune a gabar kudu, daga Yalo reef zuwa Nkot Kota, da kuma gabar yamma da dutsen Crocodile.
Gwanin Gwanin na ɗaya daga cikin farkon cichlids na Afirka da ya fara kasuwa. Na dangin cichlid ne da ake kira Mbuna, wanda ke da nau'ikan nau'ikan 13 wadanda aka fifita su ta hanyar ayyukansu da ta'adi.
Mbuna, a yaren Malawi, na nufin kifin da ke rayuwa a cikin duwatsu. Wannan sunan yana kwatanta abubuwan da aka fi so a cikin mazaunin auratus, saboda banda su akwai kuma agwagwa - kifin da ke rayuwa a cikin ruwan buɗewa.
Mafi yawa ana samunsu a cikin wurare masu duwatsu. A dabi'a, Mbuna ta samar da iyalai masu auren mata dayawa wadanda suka kunshi maza da mata da yawa.
Maza ba tare da yanki ba kuma mata suna rayuwa su kaɗai, ko kuma sun shiga cikin rukunan kifi na 8-10.
Suna ciyarwa galibi akan algae da ke girma akan kankara, suna yanke su daga saman wuya. Suna kuma cin kwari, katantanwa, plankton, soya.
Bayani
Kifin yana da jiki mai tsayi, tare da kai zagaye, karamin baki da doguwar dorsal. Suna da hakoran pharyngeal, waɗanda aka tsara don tara algae mai wuya.
A matsakaita, tsayin jiki yana kusan 11 cm, kodayake tare da kulawa mai kyau zasu iya haɓaka har ma da ƙari. Suna iya rayuwa na kimanin shekaru 5.
Wahala cikin abun ciki
Kifi don ingantattun kuma masanan ruwa. Baƙon zinare mai tsananin tashin hankali ne, musamman ma maza, kuma sam bai dace da akwatinan ruwa na gari ba.
Suna buƙatar a kiyaye su ko dai tare da wasu cichlids sabanin su, ko tare da saurin kifi da ke zaune a saman rufin ruwa, ko dabam. Tare da kulawa mai kyau, suna daidaitawa da sauri, suna cin abinci mai kyau, kuma suna da sauƙin kiwo.
Ana iya kiran Auratus da wahalar kiyaye kifi, bai dace da masu farawa ba. Gaskiyar ita ce, waɗannan kifaye, musamman ma maza, yankuna ne da ƙeta.
Sabbin masu sha'awar nishaɗi galibi suna siyan waɗannan kifin, amma sai suka gano cewa sun kashe sauran kifin a cikin akwatin kifaye. Maza ba sa jure wa sauran maza da kifi kwatankwacinsu a zahiri.
Kodayake su ba ƙattai bane a girma, a matsakaita 11 cm, ba safai ba, da alama, ina fushin yake fitowa.
A lokaci guda, mata ma suna da matukar son yaƙi kuma suna da saurin faɗa. Idan ba za ku yi kiwonsu ba, to ya fi kyau ku riƙe mata da yawa a cikin tanki ɗaya. Ba su da ƙarfi sosai, kuma idan babu maza, suna iya canza launinsu zuwa na maza, ma'ana, a zahiri zama maza.
Mace mafi rinjaye an sake canza launinta zuwa namiji, sauran matan kuwa launi ne na al'ada. Maza ba su da yawa, amma kuma canza launuka don daidaita da mace.
Shahararrunsu an kawo ta launi mai haske - zinariya tare da ratsi mai launin baƙi da shuɗi.
Ciyarwa
A dabi'a, galibi suna cin abinci na shuka, saboda haka zasu lalata kowane tsiro a cikin akwatin kifaye. Jinsi kawai, kamar su anubias, ke da dama.
A cikin akwatin kifaye, ana iya ciyar dasu da abinci mai rai da daskarewa. Amma babban ɓangaren ciyarwa ya kamata a ciyar dashi tare da babban abun ciki na fiber kayan lambu.
Zai iya zama duka abinci ne tare da spirulina da abinci na musamman don cichlids na Afirka, tunda akwai su da yawa akan siyarwa yanzu.
Adana cikin akwatin kifaye
Ruwan da ke cikin Tafkin Malawi yana da wuya kuma yana ɗauke da ma'adanai da yawa. Bugu da kari, tabkin yana da girma sosai kuma matsakaiciyar canjin yau da kullun a cikin pH da zafin jiki kadan ne. Don haka kwanciyar hankali wani muhimmin bangare ne na kiyaye Mbuna cichilids.
Ruwa don kiyaye auratus ya zama da wuya (6 - 10 dGH) tare da ph: 7.7-8.6 da zafin jiki 23-28 ° С. Idan kuna zaune a yankin da ruwa mai laushi mai yawa, to za a ƙara taurin, alal misali, ta amfani da kwakwalwan murjani da aka ƙara a cikin ƙasa.
A dabi'a, Mbuna yana zaune a yanki mai duwatsu da yawa a ƙasa kuma yashi a matsayin ƙasa. A cikin akwatin kifaye, kuna buƙatar sake fasalin yanayi iri ɗaya - adadi mai yawa na mafaka, yashi, ruwa mai ƙamshi.
A lokaci guda, suna rayayye a ƙasa, kuma ana iya haƙa duwatsu. Tsire-tsire ba sa buƙatar a dasa su kwata-kwata, melanochromis kawai ke buƙatarsu azaman abinci.
Lura cewa duk cichlids na Afirka suna buƙatar ruwa tare da tsayayyen sigogi, tsafta kuma tare da babban abun ciki na narkewar oxygen. Sabili da haka, yin amfani da matattarar ƙazanta na waje ba alatu bane, amma yanayi ne da ya zama dole.
Karfinsu
Mafi kyawun adana a cikin tanki daban, shi kaɗai ko tare da sauran cichlids. Suna zama tare da wasu mbuna masu tayar da hankali, amma yana da mahimmanci kada suyi kama da su a sifa da launi.
Idan kifin yayi kama, auratus zai ci gaba da afka musu. Tare da tsari da kuma babban akwatin kifaye, ba zasu mutu ba, amma zasu kasance cikin damuwa koyaushe kuma ba zasu haihu ba.
Aku na zinare an fi kiyaye shi a cikin harem, ya ƙunshi namiji da mata da yawa.
Idan akwai maza biyu a cikin akwatin kifaye, to ɗayan ne zai rayu. Mata kuma suna da kyau, amma zuwa ƙarami.
Ga sauran nau'ikan kifayen, an fi so a zaɓi kifaye masu sauri waɗanda ke rayuwa a tsakiya da matakan sama na ruwa. Misali, bakan gizo na neon ko shagunan Sumatran.
Tsanani:
Bambancin jima'i
Bambanta mace da namiji abu ne mai sauki, amma sai bayan sun balaga. Namiji yana da launin jiki mai duhu tare da ratsin shuɗi da na zinariya, yayin da mace ke da launin zinare mai ratsin duhu.
Kiwo
A dabi'a, auratus suna rayuwa a cikin yanayin da ke da ƙasa mai duwatsu, a cikin harem, inda namiji yake da mata da yawa da yankin kansa.
Yayin da ake haihuwa, namiji ya zama mai launi musamman, yana bin mace. Mace na yin kwai kusan 40, kuma nan da nan ta shigar da su cikin bakin ta, sai namijin ya yi mata taki.
Mace tana ɗaukar ƙwai na makonni uku.
Kuma ya ci gaba da kula da su bayan haihuwa, yana ɓoye a cikin bakinsa idan akwai haɗari. Fara abinci don brine shrimp nauplii soya.
Malek ya girma a hankali, ya kai girman 2 cm a cikin watanni uku, kuma ya fara launi tsakanin watanni 6 da 9.