Havana lapdog ko havanese

Pin
Send
Share
Send

Havanese Bichon ko Havanese lapdog (Ingilishi Havanese Havanese, Faransanci Bichon Havanais) ƙananan ofan kare ne, waɗanda ƙasarsu ita ce Cuba. Tarihinta yana da alaƙa sosai da tarihin tsibirin har aka kira shi kare na Cuba. Har zuwa kwanan nan, ba a san su sosai a duniya ba, amma a yau suna samun karɓuwa da sauri a Amurka.

Abstracts

  • Aboki na musamman abokin kare wanda baya tunanin rayuwa ba tare da namiji ba. Suna wahala ƙwarai da kadaici idan sun daɗe da kansu.
  • Dogon, gashin silifan havanese yana da kyau amma yana buƙatar gyaran yau da kullun. Yawancin masu mallaka sun fi son yanke shi, amma idan kuna da kare mai nunawa, zai fi kyau ku nemi sabis na kayan ado.
  • Suna jin daɗi a kowane nau'in gidaje, daga ɗakin gida zuwa gida mai zaman kansa tare da babban yadi.
  • Za su yi kuka idan wani ya zo ƙofar ko kuma ya wuce ƙofar. Labari mai dadi shine basuyi kara ba, kawai dan jin muryar su.
  • Suna son kallon duniya daga tsayi, wanda suke hawa akan sofa da tebura.
  • Suna kaunar yara kuma suna jituwa da su. Yawancin lokaci abokai ne mafi kyau.
  • Matsakaicin aiki, amma yana buƙatar tafiya da wasanni.

Tarihin irin

Havana Bichon ƙarancin saurayi ne, amma kakansa, Blanquito de la Habana (ƙaramin farin kare daga Havana), ya girme shi. Ba a san komai game da tarihin jinsin ba; an san cewa sun zo Cuba tare da baƙi.

Yawancin baƙi zuwa Cuba sun kasance daga mashahurai da attajiran fatake, waɗanda suka ɗauki Bichons tare da su.

Whiteananan fararen karnuka, kuma wannan shine yadda ake fassara Bichon daga Faransanci, sun shahara sosai a Turai a lokacin. Kari kan haka, wasu daga cikin bakin sun fito ne daga Tsibirin Canary, wanda ke da yanayi irin na Cuba.

An yi imanin cewa sanannen Bichon Tenerife ne a Tsibirin Canary wanda ya haifar da Blanquito de la Habana, yana tsallaka tare da sauran nau'ikan. Babu ainihin aikin kiwo kuma nau'in ya bunkasa ta halitta.

A cikin 1800, masarautar Cuba ta fara kwaikwayon manyan ajin Turai. A sakamakon haka, poodles da aka samo a Faransa da Jamus sun bayyana akan tsibirin.

An ƙetare poodles tare da Blanquito de la Habana kuma mestizos sun shahara sosai cewa asalin Blanquito de la Habana ya ɓace. Bugu da ƙari, mestizos ba fari ba ne fari, amma launuka daban-daban kuma karnuka ana kiransu Bichon Havanais ko Habanero.

Tun da Cuba ta keɓe, babu wanda ya san game da karnuka, kuma lokacin da Amurka ta fara sha'awar su a cikin 1970, mutane 11 ne kawai ke cikin ƙasar. A cikin 1996, Kenungiyar Kennel ta Amurka (AKC) ta amince da wannan nau'in bisa hukuma.

Koyaya, bayan shekaru ashirin, yawan jama'a ya karu da sauri kuma Havana Bichon ya zama ɗayan cikin haɓaka mai saurin haɓaka a Amurka.

A cikin 2013, AKC ta sanya su 25th da suka fi shahara a duk nau'o'in, yayin da a cikin 2012 suka kasance na 28.

Bayani

Kama da sauran Bichons, amma har yanzu daban. Lokacin da aka bayyana su, galibi ana amfani da epithets: mai kyau, mai sihiri, mai santsi. Kamar yadda ya dace da karnukan ado, maimakon ƙarami.

A bushe, suna isa 22-29 cm, amma daidai 23-27 cm. Yawancin Havana Bichons suna da nauyin tsakanin 3 zuwa 5.5 kilogiram, amma suna iya yin nauyi zuwa kilogiram 7.

Daidaitawa, da wuya a iya kiransu masu kayatarwa, amma tabbas sun fi ƙarfi ƙarfi fiye da yawancin nau'in kayan ado. Kafafunsu gajeru ne, kuma jiki na da tsayi, amma ba daidai yake da na dachshund ba. Wutsiyar tana da tsaka-tsaka matsakaiciya, an ɗaga ta sama, an ɗauke ta ta bayan.

Muzzle yana ɓoye a ƙarƙashin gashi mai yawa, amma kai yana da matsakaici a cikin girma. A lokaci guda, ƙafafu suna bayyane sosai kuma miƙa mulki tsakanin kai da muziki ya fi tuna kwanon da yawa fiye da na bichons. Idanun suna da girma, suna da kwalliya kuma yakamata su zama masu duhu.

A cikin yawancin karnuka ana ɓoye su a ƙarƙashin rigar, amma wasu masu su suna yanke shi. Har ila yau kunnuwa suna ɓoye a ƙarƙashin rigar kuma suna yin jigon kai. Sun rataye tare da kumatun kare kuma suna da matsakaiciyar tsayi.

Babban fasalin nau'in shine ulu. Yana da biyu, kuma kowane Layer yana da taushi sosai. Babu nau'ikan da yawa waɗanda gashinsu yake da taushi kamar na Havana lapdog. A cikin yanayi mai zafi, ba abin amfani bane don dumama, amma a matsayin laima wacce ke tanadin kare daga hasken rana. Wannan kuma yana nufin cewa duk da kauri shida, Havana Bichons suna buƙatar kiyayewa daga sanyi.


Doguwa ce a cikin jiki, amma bai kamata ya taɓa ƙasa ba. Forms man shafawa a kai da wuya, yana ɓoye canjin zuwa jiki. Sau da yawa rigar tana rufe idanuwa kuma don nuna karnuka ana cire ta, amintacce tare da bandin roba, kuma ga sauran sai a yanke shi kawai.

Gashi yana da ƙarfi, amma matakin waviness ya bambanta daga kare zuwa kare. A kan wutsiya, yana yin fuka-fukan fure. Wadancan lapdogs din na Havana wadanda aka ajiye don abubuwan sakawa kusan ba a aske su ba, ban da takalmin paw. Amma yana yiwuwa a datsa a gida.

A cikin 'yan shekarun nan, puan kwikwiyo tare da riguna na musamman sun bayyana. Ana kiransu Havanese mai gashi mai santsi ko Shavanese. Kodayake kowane kwikwiyo na musamman ne, amma gabaɗaya sun bambanta da gajeren gashi da yawa. Ba haka ba ne gajere, amma yana da ƙarancin tsayi da ɗaukaka ga kayan gargajiya na Havanese.

Suna da gashin tsuntsaye masu tsawo a kan tafinsu da jelarsu, amma akwai ƙaramin gashi a kan bakin. In ba haka ba, ba su da banbanci, amma ba a ba su izinin shiga cikin wasan kwaikwayon ba kuma masu kiwo sun ƙi kiwo.

Suna iya zama na kowane launi, wanda ke basu chic na musamman. Bugu da ƙari, yana iya zama ba launi ɗaya kawai ba, har ma da tabo na kowane launi. Yawancin lokaci waɗannan wurare ne masu haske a ciki, ƙafafu, muzzle.

Hali

Havana Bichons karnuka ne masu ado na musamman waɗanda ke nishadantar da mutane daga lokacin da suka fara zuwa Cuba. Kuma kafin wannan, kakanninsu sahabbai ne na yawancin iyalai masu daraja a Turai.

Suna son kasancewa a cikin da'irar mutane koyaushe kuma basa haƙuri da kaɗaici da rabuwa sosai. Kalmar da zata iya bayyana halayen nau'in kiɗa ne mai kayatarwa.

Baya ga gaskiyar cewa suna da alaƙa da maigidan, sun kuma bambanta ta yadda suke jin yanayin mutum da canje-canjensa. Ba kamar yawancin kayan wasan yara ba, suna son yara kuma da wuya su ciji.

Yawancinsu sun fi son kasancewa tare da yara kuma suka zama abokai tare da su. Ana iya kiran su mafi kyawun karnuka dangane da yara, tsakanin dukkanin nau'ikan kayan ado. Koyaya, don ƙananan yara ya fi kyau kada ku saya su, saboda suna iya cutar da kare ba da gangan ba.

Hakanan suna kula da baƙi da kyau, wanda yawanci ba irin na karnukan ado bane. Yawanci suna da nutsuwa da abokantaka, ba sa jin tsoro kuma ba masu rikici ba. Koyaya, a taron farko, basu da hankali kuma basa hanzarta zuwa baƙi akan kirji.

Suna saurin yin abokai, saboda suna iya gane mutum a cikin wasu tarurruka biyu.

Zamantakewa yana da mahimmanci ga wannan nau'in, saboda ba tare da shi ba kare na iya ɗan ɗan jin kunya kuma ya guji baƙi. Amma Havanese mai ladabi shine mafi kyawun zaɓi ga waɗanda suke son wasan ƙwallon ƙafa ko shakatawa a cikin yanayi.

Suna ihu da ƙarfi idan wani yana ƙofar, amma ba za su iya zama karnukan tsaro ba saboda dalilai masu ma'ana.

Suna son danginsu sosai kuma suna fama da kadaici. Idan sau da yawa dole ne ku kasance ba ku gida, to ya fi kyau ku kalli wasu nau'in. Bugu da ƙari, ba su da rinjaye, wanda ya sa lapdogs kyakkyawan zaɓi ga masu farawa.


Abokantaka da rashin fitina ana yada su ga wasu dabbobi. Suna tare da karnuka sosai, koda ba tare da zamantakewar jama'a ba. Hakanan basu da ikon mamaya, lalata ko ta'addancin yanki.

Suna tare tare da manyan karnuka, sun fi kyau fiye da yawancin nau'ikan halittu masu danshi. Ba tare da ilimi ba, suna iya bin kuliyoyi da ƙananan dabbobi, amma ba tare da babbar sha'awa ba. Suna tare da kuliyoyin gida kuma suna tafiya tare ba tare da matsala ba.

Kuma ba haka ba ne! Suna da horo sosai, masu amsawa kuma suna da hankali sosai. Suna iya koyon hadaddun dabaru ba tare da matsala ba. Saboda wannan ne yasa ake amfani dasu sau da yawa a cikin dawafi, suna yin aiki mai kyau cikin nutsuwa da biyayya.

Yawancinsu suna koyo cikin sauri da sauƙi, amma wasu na iya zama masu taurin kai. Wannan taurin kai ana bi da shi da kyakkyawar kalma da laushi.

Karnuka masu kuzari da ke son wasanni. Shekaru aru-aru ana ajiye su a cikin gidan kuma kayan aikinsu matsakaici ne. Amma kamar sauran nau'ikan, Havanese na buƙatar yawo na yau da kullun, zai fi dacewa kashe-leash.

Koyaya, wannan yawo na iya zama gajere kuma karnuka sun dace da iyalai masu karamin aiki. Wannan baya nufin basa bukatar tafiya da nishadi kwata-kwata. Duk karnukan da basu da hanyar fita kuzari sun zama masu juyayi, masu halakarwa da gundura.

Kulawa

Ya isa ganin Bichon sau ɗaya don fahimtar cewa ana buƙatar kulawa da rigar. Masu mallaka na iya koyon kula da kansu ko kuma samun taimakon ƙwararru.

A matsayinka na mai mulki, an zaɓi ƙarshen, tun barin yana ɗaukar lokaci da ƙwarewa. Wasu suna yanke karnukansu sosai, amma wadanda ke da dabbobin gida, ba karnukan nunawa ba.

Don kula da sararin baje koli, kuna buƙatar awanni da yawa a mako, ko ma a rana. Kuna buƙatar tsefe su sau biyu a mako, zai fi dacewa kowace rana.

Lokacin yin wannan, bincika tufafin da suka lalace, kwari, tarkace, raunuka, da rashin lafiyar. A kan kushin ƙafafun, ulu ya kamata a gyara shi a kai a kai, kuma a sama da idanu, ana iya gyara shi tare da bandin roba. Gabaɗaya, wannan ba mafi sauƙi ba ne don kulawa.

A lokaci guda, kasancewar ba hypoallergenic ba, yana zubar da ƙasa da sauran nau'in. Mutanen da ke fama da rashin lafiyar za su jure musu cikin sauƙi, musamman tunda ulu ba ta birgima a cikin adadi mai yawa.

Lafiya

Ofaya daga cikin mafi kyawun kiwon lafiya, har ma da tsawon rai. Kare mai tsarkakakke yana da ran shekaru 14-15, wani lokacin kuma yana da shekaru 17! Bugu da kari, suna fama da karancin cututtukan kwayoyin halitta.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: 25 dog tricks by Pinto the Havanese (Yuli 2024).