Whippet ko Ingilishi Whippet Snap kare ɗan greyhound ne mai matsakaicin girma zuwa Burtaniya. Duk da cewa ana ɗaukarsa ƙaramin sifar Greyhound, yana da irinta mai zaman kanta kuma na musamman. Dangane da girman jiki da saurinsa shine mafi saurin kare a duniya (50-60 km / h), amma akwai nau'ikan da suke da saurin gudu mafi girma.
Abstracts
- Kare yana dacewa sosai don zama a cikin gida. A gida suna da nutsuwa da annashuwa, amma a waje ya kamata su iya gudu.
- Ba tare da zamantakewar jama'a ba, suna iya jin tsoro da tsoro.
- Suna da babban ilhami na farauta kuma suna iya rugawa bayan ganima, suna mantawa da komai na duniya. Wajibi ne a yi tafiya a kan kaya, ƙasa kawai a wurare masu aminci.
- Whippet yana da gajeren gashi kuma kusan babu mai kitse a hanya. Ba shi da kwanciyar hankali yana barci a kan wuya, yana daskarewa cikin sauƙi, kuma tabo a bayyane yake bayyane a ƙarƙashin gajeren rigar sa.
- Kada waɗannan karnukan su zauna a kan titi, kawai a cikin gida, tare da danginsu. Yana da mahimmanci a ba su lokaci, domin suna tare da mutane kuma suna son su.
- Suna son yara kuma suna samun yare ɗaya tare da su, amma idan yaron ya mutunta kare.
Tarihin irin
Tarihin whippet ya fara ne daga bayyanar a Ingila na wani greyhound. Daga ita ne suka zo. Amma, Greyhound babban kare ne wanda ke buƙatar kulawa da yawa da abinci mai yawa, kuma ba kowa bane zai iya ɗaukar sa.
Masu matsakaitan matsayi suna buƙatar ƙaramin kare da masu kiwo a arewacin Ingila sun fara zaɓar ƙaramar Greyhounds tare da haye su da wasu nau'in.
An san cewa a cikin su akwai greyhound na Italiya, wanda ya shahara sosai a wancan lokacin.
Babu shakka, an ketare su da abubuwan tsoro, an yi amannar cewa ɗayansu shine Bedlington Terrier, wanda yake gama gari a wannan yankin kuma yana da dogayen ƙafa.
An kira ƙananan greyhound whippets ko "Snapdogs" a lokacin. Wannan kalmar an fara cin karo da ita a shekarar 1610, amma sai aka sanya ta a wani nau'in kare daban.
Kalmar turanci "Whippet" ta fito ne daga "bulala" kuma tana nufin bulala. An kira su don tsananin saurin su, kwatankwacin bugun bulala.
A wani lokaci, ana kiran ƙananan greyhounds whippets. ba a san lokacin da wannan ya faru ba, amma bayan 1788, tunda Encyclopedia Britannica ya buga wannan shekarar ba a ambaci wannan nau'in ba.
A cikin karni na 19, wani ɓangare mai mahimmanci na Birtaniyya ya zauna a cikin birane kuma tseren kare ya zama sananne sosai. Whippet ana kiransa Greyhound don Matalauta ko Greyhound na Matalauta.
Yana da saurin gaske, kodayake girman kare ne yake tantance shi, kuma irinsu Greyhound ko Saluki suna iya haɓaka saurin gudu. Koyaya, idan mukayi la'akari da sauri ba tare da la'akari da girma ba, to Whippet shine nau'in da ya fi sauri a duniya.
Yana iya haɓaka zuwa 64 km / h. Kari akan haka, suna iya yin kaifin juyawa, kusan ba tare da rasa saurin ba.
A waccan lokacin, whippet yana daga cikin mahimman abubuwanda ke cikin tsarin iyali. A gefe guda, yana iya farautar dabba, a ɗaya bangaren, zai iya samun nasarar shiga cikin tseren kare kuma ya sami kuɗi. Tun daga wannan lokacin, ana kiwon su don samun saurin gudu, kodayake ana buƙatar halayen farauta.
Warfin ƙarni na 19 ya ɗan bambanta da na zamani, ba shi da ladabi sosai kuma ya fi kama da ɗan mongrel. Wadansu suna da alamun da ke bayyane a sarari, ba su yi kama da kananan Greyhounds ko karnuka masu tsarki.
Yawancin lokaci, manyan rukuni na al'umma suma suna son nau'in. A wannan lokacin, wasan kwaikwayon karnuka suna nan a kan gaba kuma masu kiwo suna son karin karnuka masu nishadi. Burin su shine samun kare wanda yayi kama da Greyhound na gargajiya, amma ba babba ba.
Sakamakon aikin kiwo, sifofin wasu nau'ikan halittu sun fara ɓacewa daga bayyanar Whippet. Kenungiyar Kula da Ingilishi ta Ingilishi ta fara gane ƙirar a cikin 1891 kuma tun daga wannan ta sami babban shahara saboda alherinta da wayewarta.
Bayani
Whippet ya kamata yayi kama da ƙaramin Greyhound kuma abin da yake kama kenan. Duk abin da ke bayyanarsa yana magana ne game da sauri da alheri. Standarda'idar jinsi ba ta ba da cikakken bayani ba wanda zai canza yanayin bayyanar kare mai kyau.
Waɗannan su ne karnuka masu matsakaiciya, maza a busassun sun kai cm 47-51, ƙulle-ƙullen 44-47 cm Ba a bayyana nauyin da ya fi dacewa da ƙirar da ake da ita, amma suna da nauyin kilogram 9.1-19.1
Whippets suna fata sosai don kare wannan girman. Yawancinsu suna da haƙarƙarin hakarkarin da ke bayyane, wanda ke sa mutane na yau da kullun su yi tunanin gajiya. A zahiri, tana da ƙarancin mai mai ƙarancin fata.
Duk da siririnsu, amma suna da tsoka, suna da dogayen kafafu. Wutsiyar doguwa ce, sirara, ta karkata zuwa ƙarshen.
Mulos yana da nauyin greyhound mai gani. Kunnuwa kanana ne, sirara kuma kyawawa, a cikin surar fure. Lokacin da kare ya yi annashuwa, sai su rataye a cikin shugaban da yake gaban muzzle.
Tunda akwai alamun yanayin farji a cikin jini, wani lokacin ana haihuwar puan kwikwiyo da kunnuwa masu tsayi, wanda aka ɗauka a matsayin mummunan lahani kuma yana haifar da rashin cancanta. Idanun suna da girma, kamar yadda ya kamata ga launin toka.
Gashi gajere ne, mai santsi, mai kyau kuma mai dacewa. Ba ta ɓoye ɓoye da sauran ajizancin fata, amma wannan ba dalili ba ne na hana cancanta daga wasan kwaikwayon. Whippet masu kiwo sun damu da saurin karnukan kuma basu kula da waje ba.
Sabili da haka, whippets na iya zama na kowane launi. Mafi na kowa: launin toka, baki, brindle. Amma, wannan ɗayan nau'ikan nau'ikan launuka daban-daban.
Hali
Whippets sun bambanta sosai a cikin ɗabi'a, amma yawanci masu kirki ne da ban dariya. Waɗannan karnukan suna son kasancewa tare da maigidan nasu, yayin da suke yin layya don samun ƙafa.
Su ne mafi ƙaunataccen ɗayan greyhounds, waɗanda suka fi son tarayya da mutane kuma suna iya zama manyan karnukan dangi.
Suna nuna hali mai kyau tare da yara, amma batun kulawa da hankali. Ba kamar sauran nau'o'in ba, Whippet yana iya gudu daga rashin ladabi fiye da cizon.
Tare da zamantakewa mai kyau, kare zai kasance mai ladabi ga baƙi, duk da cewa ba aboki bane. Ba tare da shi ba, galibi suna cikin fargaba ko kunya. Idan sun san mutumin sosai, to suna maraba da shi da fara'a da kuma nishadi.
Halinsu mai laushi ya sa Whippets kyakkyawan abokai ne ga tsofaffi da nakasassu. Suna da hankali kuma suna jin daɗi a cikin gida cike da abin kunya.
Na dogon lokaci, ana amfani da Whippets a matsayin wasanni, karnuka masu gudu kuma suna hango wasu karnuka ba tare da tsangwama ba. Kuma a kan farautar, galibi suna aiki a cikin buhu, don haka suka saba da jama'ar dangi.
Tare da tarbiyya madaidaiciya, suna samun jituwa da sauran karnuka kuma basuda karfi ko rinjaye.
Amma wannan ladabin bai shafi wasu dabbobi ba, musamman kanana. Waɗannan karnukan suna da ƙwarin gwiwa sosai na farauta kuma suna iya bin halittun da suka fi su girma, ban da ƙanana.
Duk da cewa suna farautar gani, suma suna matukar son kamshi.
Suna iya jin kanzon kurege a cikin 'yan daƙiƙa kaɗan kuma su riske shi cikin daƙiƙa biyu. Koda Whippet yana da horo sosai kuma yana da ladabi, babu dabbar da zata ji daɗi.
Ka tuna cewa ko da sun natsu sun yarda da kuliyyar gida, ana iya kashe maƙwabcin ba tare da jinkiri ba.
Yayin tafiya, shirya wa kare don narkewa cikin sararin sama, mantawa da komai, da zaran ya ga wasan.
Ana ɗaukar su a matsayin mafi sauƙin sarrafawa tsakanin ruwan toka. Tare da horarwar da ta dace, suna iya yin ko da aikin makiyayi kuma suna yin aiki da kyau a cikin gasannin biyayya. Koyaya, wannan ba kare bane wanda zai bi umarni kawai saboda mai shi ya faɗi haka.
Sun kasance masu zaman kansu da son rai, kuma ba za a iya amfani da hanyoyin horo mai tsauri ba, saboda kawai suna haifar da mummunan hali. Tausasawa da haƙuri ana buƙata, amma har ma da yawancin abubuwan da ake sarrafawa suna ba da gwiwoyi.
Abin mamaki, wannan ba kare mai kuzari da kuzari ba ne. Hian kwikwiyo na Whippet ba su da bambanci a matakin aiki daga sauran nau'o'in, kuma karnukan da suka manyanta har yanzu masu kasala ne. A gida, galibi ana same su a kan gado, galibi ana binne su a cikin bargo. Koyaya, wannan baya nufin cewa basu buƙatar ɗaukar kaya ba.
Fiye da duka suna son gudu kuma suna buƙatar a basu irin wannan damar, zai fi dacewa a cikin amintaccen wuri.
Koyaya, idan aka kwatanta da sauran launin toka, basu buƙatar yawa kuma sun dace sosai da rayuwar ɗakin.
Kuna buƙatar tafiya a kan kaya, sai dai idan kun tabbata cewa wurin yana da aminci.
Whippet yana da kyakkyawar gani da kuma kyakkyawar fahimta. Idan ya ga karamar dabba, to ku kawai ku ganshi. A dabi'a, ba shi yiwuwa mu riske shi, kuma ba ya amsa ga umarni.
Whippets tabbas sunfi dacewa da rayuwar birni fiye da sauran karnukan masu girman su. A gida, ba sa aiki, suna da annashuwa kuma ba su da haushi. Bugu da kari, suna da tsabta sosai kuma suna kama da kuliyoyi a cikin wannan, ƙari kuma ba su da takamammen ƙamshi.
Kulawa
Babu bambanci da kula da sauran kiwo. Waɗannan karnukan suna da gajeren gashi da ƙananan kitse mai sauƙi. Wannan yana basu kulawa sosai ga sanyi, yayin ruwan sama ko sanyi mai sanyi ya zama dole a bugu da kari.
Bugu da kari, ba su da matukar kwanciyar hankali suna bacci a kan bene ba kuma suna buƙatar samar da wuri mai laushi da kwanciyar hankali. Koyaya, suna son lokacin da aka rufe su. Kamar yadda zaku iya tsammani, kwata-kwata basu dace da rayuwa akan titi ba, a cikin aviary ko rumfa.
Lafiya
Kyakkyawan nau'in lafiya. Tsammani na rayuwa shine shekaru 12-15, wanda yake da yawa ga karnukan wannan girman. Waɗannan karnukan sun kasance 'yan wasa masu nasara da farauta tsawon shekaru ɗari biyu, an jefar da karnuka marasa lafiya da marasa ƙarfi.
Koda dysplasia kusan babu shi a cikin Whippets. Kari akan haka, suna da babban wurin shakatawa kuma irin bai shahara ba.
Babbar matsalar da masu ita ke fuskanta ita ce rashin haƙuri. Kamar yawancin greyhounds, Whippet ba shi da mai kuma kusan ƙwayar allurar rigakafin da ta saba da sauran jinsi na mutuwa. Ba abu ne na ruhu ba da za a tunatar da likitan dabbobi game da wannan kafin ya yi wani abu.
A cikin bugun zuciya, zuciya na iya bugawa sosai yayin da yake hutawa. Hanya ce ta daidaitawa kuma yayin da kare ke gudana, yakan buga kullun. Wannan kuma yana buƙatar tunatar da shi ga likitan dabbobi.