Fauna na tundra
Muguwar duniyar tundra kyakkyawa ce, mai wadata da jan hankali. A cikin Rasha, wannan yankin na halitta ya rufe yankin daga Kola Peninsula kuma ya faɗaɗa zuwa Chukotka. A wajen ƙasarmu, tana yankin arewacin Eurasia da Arewacin Amurka.
Rayuwa a cikin wannan hamada mai kankara ba tare da dazuzzuka ba, tare da ƙasa mai daskarewa, iska mai ƙarfi kamar ba zata yiwu ba. Amma ko a nan, abin mamaki ne cewa duniya ta kasance mai juriya da bambancin ra'ayi. Sunayen dabbobi Tundra ya zama alamomin ƙarfi, rashin tsoro, fahimta, ƙarfi, kyau: kerkolfci, walrus, peregrine falcon, mujiya, swan.
Tundra dabbobi masu shayarwa
Reindeer
Daya daga cikin mafi ban mamaki dabbobi tundra yi la'akari da mai ba da fata. Godiya ga wannan dabba mai karfi, mutum ya mallaki Arewa. Ya bambanta da dangin gida, wakilan daji sun fi girma. Maza da mata suna da manyan ƙaho.
Deer yana zaune a cikin al'ummomin da ke da kawuna dubu da yawa. Shekaru da dama, hanyar ƙaurarsu ba ta canzawa ba. Dogayen hanyoyi, har zuwa kilomita 500, dabbobi suna cin nasara a wuraren kiwo na zamani.
Wato kofato-dogo sun dace da tafiya a kan dusar ƙanƙara Bacin ran da ke cikinsu a cikin tsari na ba da izini ka tara murfin dusar ƙanƙara don neman abinci. Deer yayi iyo da kyau, yana shawo kan matsalolin ruwa.
Moss ko reindeer lichen, wanda suke nema ƙarƙashin dusar ƙanƙara, ya zama tushen abincin dabbobi. Abincin ya hada da berries, ganye, lichens, namomin kaza. Don kula da daidaiton ma'adinai-gishiri, barewa na cin dusar ƙanƙara da yawa ko shan ruwa. Don wannan dalili, suna gurnani a kan ƙahonin abokan aikinsu ko na jifa.
Washegari da aka haifa zata gudu bayan mahaifiyarsa washegari. Kafin fara mummunan yanayin sanyi, jariri yana shan nonon uwa, sannan, tare da manya, suna gwagwarmayar rayuwa cikin daji. Daga cikin duniyar dabba ta tundra barewa ba ta da abokan gaba. Kerkeci yana da haɗari ga raunana mutane da maruƙa.
Reindeer a cikin hoton
Tundra kerkolfci
Shekaru ɗarurruwa, kerkeci masu tundra sun tabbatar da jimiri na ban mamaki da rayukansu. Tsawon mako guda zasu iya yin rashin abinci, suyi tafiya har zuwa kilomita 20 a rana. Zasu iya cin ganima har zuwa kilogiram 10-15 a lokaci guda, tare da fata, ulu da ƙashi.
Mafarauta masu yawa suna neman ganima a cikin babban garken, inda ake rarraba duk matsayin masu duka da maharan. Kyakkyawan kamshi, gani da ji suna basu damar farautar agwagwa, geese, lalata gidajen tsuntsaye, kama dawakai da kurege.
Amma wannan ƙaramin kama ne. Wolves za su ci abinci idan sun ci nasara a kan jariri ko raunin mutum. Hankali na ɗabi'a, ƙarfi da wayo suna da ban sha'awa: garken tumaki suna bin tafarkin da suka bi ta cikin dusar ƙanƙara, kamar dai dabbar da ba ta da ita ce kawai ta bar kwafin.
Hoton kyarkeci ne
Blue (fari) arctic fox
Kyakkyawan gashi mai launuka iri-iri, har zuwa tsawon 30 cm, yana ceton dabbobi daga sanyi. Idanu suna samar da launuka na musamman don kariya daga walƙiya a cikin sararin samaniya.
Karnukan Arctic kullum suna yawo don neman abinci. Ana jan hankalin su zuwa wuraren haifuwa kawai yayin lokacin aure. Kafa burkinka a cikin tundra babban kalubale ne na yanayi. Sabili da haka, ƙarnuka masu yawa na arctic suna amfani da hanyoyin da aka haƙa a tuddai tare da ƙasa mai laushi. Suna ciyar da duk abin da tundra ke bayarwa: kifi, mushe, ragowar ganimar kerkeci da beyar.
Karnukan Arctic suna ci gaba da kasancewa cikin rukuni kuma suna taimakon juna. Kula da yaran idan iyayen sun mutu. Makiyansu na dabi'a sune mujiya, da mikiya na zinariya, da wolf, da beyar.
Blue (fari) arctic fox
Wolverine
Ofaya daga cikin indan asalin ƙasar dabbobin Tundra na Rasha dabba ce mai kama da ƙaramar kai. Wolverines sun bambanta. Tare da tafiya mai ma'ana da kwancen kafa, suna da sassauci da saurin aiki, kamar danginsu a cikin gidan weasel.
Ulu mai laushi ta musamman ce a tsari: ba ta taɓa haɗuwa ko haɗuwa. Don motsi na yau da kullun, an yi wa wolverine lakabi da tarago. Cin abinci mara bambanci yana taimakawa rayuwa cikin mawuyacin yanayi. Idan ba za a iya kama abin farauta ba, to dabbar ta fitar da shi daga yunwa, ta bi shi har ta gaji.
A cikin hoton akwai Wolverine
Kurege
Daga cikin dabbobin Tundra da gandun daji-tundra farin kurege ya ɗauki zato zuwa wuraren shrub ɗin da zaku ɓoye ku ciyar. Suna zaune cikin rukuni-rukuni har zuwa kawuna 20, wani lokacin ma girma ya fi girma.
Suna samun mafaka daga sanyi a cikin wuraren haƙa. 20% na nauyin dabba mai kiba ne. Jawo mai dumi yana kare yanayin sanyi. Babban abincin ya hada da gansakuka, haushi, algae.
Miski sa
Dabbar tana da wani yanayi mai ban mamaki, wanda ya dace da rayuwa a cikin mawuyacin yanayi. Doguwa, babbar riga zuwa ƙasa, babban kai da ƙahonin zagaye sune manyan abubuwan rarrabewa.
Suna zaune ne cikin garken garken dabbobi. Duk da jinkirin waje, suna iya haɓaka gudu har zuwa 30 km / h. An san madaidaiciyar madauwari na bijimai miski, wanda a ciki ake rufe mata da 'yan maruƙa. Wadannan dabbobin suna da ciyawar shuke-shuke. Har ma suna ciyar da ƙananan busassun tsire-tsire waɗanda aka ɗauka daga ƙarƙashin dusar ƙanƙara.
Lemun tsami
Smallananan, kamar haƙoran hamster an san su da yawan haihuwa. Yadda dabbobin tundra suka dace zuwa mawuyacin yanayi, don haka lemmings sun dace da wargazawa koyaushe. Ana kiran su sikeli masu rai waɗanda ke auna ƙoshin abincin masu farauta. Don launi na Jawo, sun sami suna na biyu na ƙwarin arewa.
Lemmings suna ci gaba, suna cin nauyinsu sau biyu kowace rana. Ana bayyana ayyuka a kowane lokaci, beraye ba sa bacci. Yanayin su shine canzawa gaba ɗaya na awa ɗaya na ciyarwa da bacci na awanni biyu.
Yawan mutane a cikin yankin ya sa yawo. Rarraba lemmings aljanna ce mai wadatarwa don yawancin mazaunan ƙasan arewa. Lemmings yana ɓoye a cikin ƙananan kabura tare da wuraren haƙa.
Suna gurnani a kan haushi, tsalle-tsalle, tsofaffin dawakai, kodan, ƙwai. A kan hanya, sun shawo kan dukkan matsaloli: koguna, duwatsu masu duwatsu, fadama. A cikin motsi mara izini, da yawa suna mutuwa, amma wannan baya shafar adadin duka.
Suna da rikici ga sauran dabbobi. Har ma suna iya kai hari ga babban dabba cikin mummunan hauka. Godiya ga lemmings, an kiyaye daidaitaccen yanayin tundra.
A hoto lemming
Ermine
Dabba mai dogon jiki da sirara, gajerun gaɓoɓi da suka dace da hawa. Saurin yanar gizo a ƙafafu yana taimakawa motsawa ta cikin dusar ƙanƙara. A cikin wani yanayi mai ɗan dumi, ɓarna tare da bargo mai launin ruwan kasa-ja da ciki mai kalar rawaya, kuma a lokacin hunturu fari fari ne. Thearshen wutsiya ne kawai mai baƙar fata.
Dabba ta yi iyo da kyau. Yana ciyar da beraye, yana lalata gidajen tsuntsaye, yana cin kifi. Kuskuren ba ya yin ramuka, yana ɗaukar mafaka ga wasu mutane bayan beraye sun cinye shi.
Tana iya samun matsuguni tsakanin tushen shuke-shuke, a cikin kwazazzabai. Wuraren zama kusa da jikin ruwa. Yana da wahala dabba ta rayu, tana da makiya na zahiri. Mutum yana kashe dabbobi ne saboda furcin sa mafi daraja.
Dabbobi masu shayarwa
Kifi whale
Killer whales suna dacewa da yanayin mummunan yanayin tundra. Matsakaicin lokacin mai na kitse yana tasowa daga abinci mai yawan kalori kuma yana kariya a cikin ruwan kankara. Dabbobi masu wayewa na zamantakewar al'umma. Babban taro da girma suna taimakawa don jimre wa zakunan teku, dolphins, sharks. Saboda tsananin su da ƙarfin su, ana kiran su kifin whale.
Zakin teku
Babban jikin dabbar da aka fillo yana da madaidaicin tsari, yana tafiya daidai a cikin ruwa. A kan ƙasa, zakoki na teku suna motsi tare da tallafi a kan gaɓoɓi huɗu.
A cikin dusar ƙanƙara ta tundra, sun sami nasara a cikin farautar teku da kuma buɗe rookeries. Subcutaneous kitse da gashi mai kauri suna kare zakin teku, wanda ke iya nitsewa zuwa zurfin da ya kai mita 400 kuma ya yi zina da rana a bakin tekun.
Zakin teku
Alamar hatimi
Yawancin nau'ikan hatimai suna rayuwa a cikin tundra. Tekun yana ciyar da su, kuma a kan ƙasa akwai sadarwa, haifuwa. Tsarin hatimi na duniya ne na rayuwa ƙarƙashin ruwa: jiki ba shi da fitina, buɗe kofofin hancin da kunnuwa a rufe suke.
Riƙe numfashinka har na tsawon awa 1 yayin nutsewa yana ba ka damar farauta da guje wa masu ɓarnatar da ƙasa, suna ɓuya a cikin layin ruwa. Abubuwan da ke gaba suna aiki kamar tukwane kuma fikafikan baya suna bi da. Gashi mai hatimi baya dumama da kyau, amma mai subcutaneous yana kiyaye shi sosai a cikin yanayin tundra. Dabbobin ma suna kwana a cikin ruwan sanyi.
Belukha
Kariyar beluga whales daga yanayin sanyi da lalacewa - a cikin kaurin fata mai laushi har zuwa 15 cm da kuma ruɓaɓɓen mai. Rashin fin fin kan baya, ingantaccen jiki mai kayatarwa yana ba da gudummawa ga tabbataccen tsayawa cikin ruwa.
Zurfin nutsewar su ya kai mita 700. Yana da mahimmanci ga belugas ya sha iska, saboda haka, lokaci zuwa lokaci sukan fasa cikin kankara tare da duwawunsu masu ƙarfi a cikin ramin kankara a lokacin hunturu. Idan mai kauri ya kafu, to dabbobin na iya mutuwa.
Walrus
Ya fi hatimi girma a nauyi da girma, ya kai 5 m da tan 1.5 a nauyi. Babban fasalin yana da hauren haushi. Walrus yana buƙatar su don tono ƙasa da kama molo, babban abincin sa.
Shima yana buƙatar irin wannan makamin don kare kansa. Katon ne mai farauta; don wadatar da abinci, yana iya kamawa kuma ya ci hatimi. Tsawon hawan, mafi girman matsayin walrus a cikin rukunin zamantakewar.
A kan ƙasa, walruses suna jin daɗi fiye da sauran ƙwanƙolin ƙira. Suna tafiya, ba waddlewa daga gefe zuwa gefe ba. Suna taimakon 'yan'uwansu kuma tare suna kula da walruses.
Tsuntsayen Tundra
Yankuna masu fadama, koguna masu yawa, koguna, wadatacce cikin kifi, suna jan hankalin tsuntsayen da zasu zo wurin ciyarwa a bazara. Tundra ya rayu kuma ya cika da din da kururuwa. Hayaniyar mazaunan tsuntsaye da rurin igiyar ruwa masu ƙarfi sune sautin tundra.
Wani ɗan gajeren yanayi yana ba da gudummawa ga haɓakar ɗimbin ƙwayoyin da ke zubar da jini, yana ba tsuntsayen damar kiwon kajin da ɗaga su a fukafukai kafin su tashi zuwa wuraren sanyi. Ba duka suka tashi ba, masu ƙarfin hali sun koyi daidaitawa zuwa duniyar kankara da dusar ƙanƙara.
Farin Owl
An rarraba tsuntsun a matsayin mazaunin dindindin na tundra. Tana da kyau ƙwarai: farin farin yana da laushi da laushi zuwa taɓawa. Idanun rayayyu masu haske tare da hangen nesa koyaushe suna neman ganima. Tsuntsu ba ya son bishiyoyi, yana zaune a kan duwatsu masu tsayi, raƙuman ruwa, kumbura don kallon filayen dusar ƙanƙara.
Muhimmin mujiya na dusar ƙanƙara yana cikin cin abinci ne kawai na abubuwan ganima. Sauran kuma ya koma ga mafarauta marasa sa'a. Idan babu abinci, zai iya yin yunwa na dogon lokaci. Gidajen mujiya ya dogara da samuwar abinci. Yawa yana shafar zuriyar zuriya. Rashin abinci yana sa tsuntsaye ba tare da zuriya ba.
Farar kunkuru
Ya zama cikakke a cikin dusar ƙanƙara, kuma a lokacin rani yana canza launi kuma ya zama alamar kasuwa, kamar sauran mutane dabbobi tundra. Wane irin bangare a jirgin, 'yan sani. Da ƙyar yake tashi, amma yana da kyau. Tona ramuka na dusar ƙanƙara wanda yake samun abinci da ɓoyewa daga abokan gaba. Tsuntsaye masu nutsuwa sune abin farauta ga yawancin mazaunan tundra.
Tundra swan
Mafi qarancin girma a tsakanin dangin ruwa. Suna ciyar da algae, kifi da ciyayin bakin teku. Graceauna da alherin tsuntsaye sun zama alamomin kyau.
Pungiyoyin swans da aka kirkira basa rabuwa duk rayuwarsu. An gina manyan gidaje a kan tsauni kuma an jera su da gashinsu da na tsuntsayen wasu mutane. Ba a bar kajin ita kadai ba kuma ana kiyaye su ta fukafukai masu ƙarfi da bakuna.
Matasan girma suna ƙaruwa cikin kwanaki 40. Gajeren lokacin rani yana hanzarta tsuntsayen. Kadan tundra swan yana kan jerin dabbobin Red Book na tundra... An hana yin harbi kan tsuntsaye.
A cikin hoton tundra swans
Loons
Tsoffin tsuntsayen da suka rayu har zuwa yau. Akwai wuraren da ba su da yawa na alƙawarinsu, kuma tsuntsaye ba za su iya daidaita da canje-canje ba. Suna tuna yankunansu tsawon shekaru.
Rayuwarsu tana da alaƙa da jikin ruwa; a kan ƙasa suna tafiya cikin wahala. Baki mai tsayi, mai tsayi da gajere fuka-fukai sun bambanta loons da agwagwa. Kyakkyawan nau'ikan iri iri don kifi kuma idan akwai haɗari.
Tsuntsun loon
Atanƙarar hatsi
Baƙi Yana zama a cikin kaurin daji na tundra, dwarf birch, yana mamaye layin ƙasa. Ana iya ganewa ta jan layi tare da jan baki tare da kambin. Waƙar waƙar oatmeal tana da tsayi da ladabi. Ana canza wuraren kwana gida shekara-shekara. Suna tashi zuwa China don hunturu.
Hoton tsuntsu ne yana farauta
Siberian Crane (Farin Crane)
Babban tsuntsu mai dogon baki mai tsini da kafafuwa dogaye. Ana ganin shimfidar Siberian Crane a cikin filayen da ke kwance. Adana tsuntsaye aiki ne mai wahala saboda yanayin halin da suke bukata: yanayin ruwa da kasa mai makale. Muryar farin goge tana daddaɗawa kuma mai daɗi.
Fagen Peregrine
Babban katako yana son buɗe wurare, sabili da haka, a cikin girman tundra, suna da yankuna masu yawa don yin gida, har zuwa kilomita 10 zuwa makwabcin. Tsuntsayen Peregrine ba sa farauta a yankunansu, don haka wasu tsuntsayen suka sauka kusa da su, suna samun kariya daga tsuntsayen da ke farautar su, wadanda tsuntsayen peregrine ke korarsu. Nau'in jima'i na falcons ya ci gaba a rayuwa.
Tsuntsaye suna da nasu salon farauta. Suna nutsewa don ganima kuma suna kamawa da ƙafafunsu. Gama tare da baki kawai idan ya zama dole. Suna cin ganima a kan duwatsu, leda, kututture, amma ba a ƙasa ba.
Tsuntsayen falgwaron Peregrine
Abincin rana
Yana sauka a yankuna marasa kyau na tundra, inda tabkuna da kududdufai masu yawa suka taru. Suna ciyar da kwari, molluscs, larvae, kananan dabbobi. Kamar kayan wasan agogo, girman girman gwara, ana ci gaba da yatsunsu tare da ƙafafunsu. Ba kamar sauran tsuntsayen ba, ba su da kunya, an yarda su kusa.
Kula da zuriya ta hanyar shiryawa an sanya wa namiji. Bayan kwanciya, sai mace ta tashi sama. Namiji, bayan ya cika aikin mahaifinsa, ya bar tundra tare da ƙungiyar abokan aiki. Balagaggun yara suna tashi zuwa wuraren hunturu da kansu.
Abincin rana
Dutse
Ofaya daga cikin waɗancan tsuntsayen da za su iya yin ɓoye a cikin hamadar daji ta Tundra. Ducks masu haske suna ajiyewa a gefen teku, ruwa mara ƙanƙani, a cikin polynyas. A lokacin rani, suna motsawa zuwa raƙuman ruwa masu sauri na tundra tundra.
Tsuntsayen asu
Tundra ƙaho mai girma
Daga cikin farkon wanda ya tashi zuwa tundra. Godiya ga ƙirar asali da ƙaho biyu masu baƙar fata, lark yana da sauƙin ganewa tsakanin tsuntsaye. Girman babban gwarare mai fuka. Suna son iyo. Suna tashi biyu-biyu ko ƙananan garken tumaki. Gidajen kan tsaunuka a cikin tundra. Waƙar ba zato ba tsammani kuma mai ban dariya.
Tundra ƙaho mai girma
Dabbobin da ke zaune a cikin tundra, da yawa, amma kwata-kwata babu dabbobi masu rarrafe a cikinsu. Amma yawan kwari masu shan jini. Akwai nau'ikan sauro guda 12 kadai.
Bayan su, dabbobi suna fama da kwari, matsakaici, ƙudaje masu baƙi. Rayuwar dukkan kwayoyin halitta suna dogaro da junan su, suna kiyaye daidaitattun abubuwan ban mamaki a cikin yankin na tundra.