Fasali da mazaunin tsuntsun quetzal
Tare da kalmar “quetzal"Mutane kadan ne za su tuna cewa wannan sunan tsuntsu ne, amma kusan kowa ya ga wannan tsuntsu. A'a, tabbas ba mai rai bane, saboda masu sarauta suna rayuwa a cikin dazukan tsaunuka masu sanyi wadanda suka faro daga Panama zuwa kudancin Mexico.
Amma a cikin zane-zanen almara, a cikin zane-zane, a cikin zane-zane, wannan tsuntsu ya dade yana nan. Kwezal a hoto zai sa kowane mutum yaba. Tana kama da kyakkyawar gaisuwa tun daga yarinta.
Bayan haka, don masu fasaha da yawa tsuntsu quetzal ya zama samfurin sanannen Firebird. Quetzal ko Quetzal, kamar yadda ake kira shi, girman jiki ƙarami ne ƙwarai, tare da jela, tsuntsu bai wuce 35 cm ba tsayi. Haka kuma, wutsiyar ta wuce girman jiki.
Kwezal a cikin jirgin
Bugu da kari, maza suna da babban fasali - daga wutsiyar su gashin tsuntsaye masu tsawon biyu masu tsayi sosai, waɗanda ainihin abin ado ne. Duk da haka, ba kawai gashin fuka-fukai suna ƙawata tsuntsun sihirin ba, har ma da launi mai ƙyan gani. Maza suna da kyau musamman, tabbas.
Dukan jikin ɗan ƙaramin mutumin kyakkyawa yana da launi mai launi mai ɗ mai launi mai launi mai shuɗi, yayin da ake zana ƙirjin a cikin launi mai launin ja. Fuka-fukan suna da fukafukai masu duhu masu duhu da shuɗi mai haske, kuma ƙarƙashin ƙarƙashin fari ne. Launin wutsiya kore ne, wanda ya juye zuwa launuka shuɗi. Ba shi yiwuwa a bayyana a cikin kalmomin wasan launuka na wannan ƙaramar mu'ujiza.
A cikin hoton, tsuntsun ya zama namiji
Mata suna da ɗan ladabi, amma kuma suna fice don kyansu. Koyaya, ba su da wani abu mai santsi a kawunansu, wanda maza za su iya yin alfahari da shi, kuma ba su da fuka-fukan jela doguwa biyu.
Kwezali da irin wannan m bayyanar cewa Kabilun Mayan dauke wadannan tsuntsaye mai tsarki kuma ya bauta musu kamar allahn iska. Don ibadunsu, Indiyawan sun yi amfani da fuka-fukan wannan tsuntsu, a hankali sun kama abin da aka tambaya, suka zaro gashin tsuntsu suka saki tsuntsun zuwa inda aka kama su.
Babu wanda zai kuskura ya kashe wannan tsuntsun ko cutar da shi, yana nufin kawo mummunan tashin hankali ga ɗaukacin ƙabilar. A wancan lokacin, Kuezals sun mamaye dazuzzuka da yawa. Koyaya, lokaci ya canza, an ci ƙabilu, kuma irin wannan farautar ta fara ne ga tsuntsu mai ban mamaki wanda da sauri yake gab da ƙarewa.
Daga baya, mutane sun fahimci cewa za su iya rasa "tatsuniya mai rai", an jera tsuntsun a cikin Littafin Ja, amma bai yiwu a maido da lambobinta ba. Adadin nau'in yana raguwa har zuwa yau, yanzu saboda yadda ake sare dazuzzuka masu zafi na wurare marasa tausayi, inda quetzal yana zaune.
Haka ne, kuma mafarauta ba sa barci, fuka-fukan farantawa masu yawan gaske suna da gashin fuka-fuka marasa kariya, kuma suna biyan kyawawan halayenta. Ba shi yiwuwa a hayayyafa wadannan tsuntsayen - suna son yanci da yawa kuma nan da nan suka mutu cikin kamuwa. Ba don komai bane cewa quetzal alama ce ta 'yanci a Guatemala.
Yanayi da salon kuezali
Kwezali ba su da matukar son al'ummu masu yawan hayaniya. A lokacin rani da zafi, tsuntsun ya fi son tashi sama sama kuma ya kasance a tsawan mita 3 dubu sama da matakin teku. Lokacin da ruwan sama ya fara, tsuntsun yakan sauka kasa (har zuwa 1000m). A can, tsuntsayen suna neman bishiyoyi da ramuka waɗanda za su iya gina gida a ciki.
Bugu da ƙari, irin wannan rami don gida ya zama aƙalla 50 m daga ƙasa. Halin kwanciyar hankali, yanayin haƙuri na tsuntsayen yana ba shi damar jira ba motsi a tsakanin ɗan tsako na dogon lokaci, saboda haka yana da matukar wahala a lura da koren tambayar mara motsi.
Ya fi sauƙi a ji shi yana raira waƙa - ɗan baƙin ciki, tare da bayanan baƙin ciki. Amma idan kwaro ya tashi, quetzal ba zai rasa shi ba. Tsuntsu na iya sauka kasa cikin sauki, domin ganima, alal misali, kwado ko kuma kadangaru, shima an hada shi a cikin abincin da ake yi wa lamarin, kuma yana iya farautarsa koda a kasa ne.
Yankin ɗa namiji yana da fadi ƙwarai - quetzal tsuntsu ne mai wuya koda don mazaunin sa na farko. Amma kyakkyawan mutum, kodayake yana da kwazo mai ɗabi'a, amma, baya barin baƙi cikin yankinsa, yana kiyaye dukiyar sa da ƙwazo.
Quetzal abinci mai gina jiki
Babban abincin waɗannan tsuntsaye shine 'ya'yan itacen ocotea. 'Ya'yan itacen sun haɗiye duka. A cikin gandun daji na wurare masu zafi, wannan tsiron yana girma cikin yalwa, don haka tambaya ba dole ne ya sha wahala daga yunwa ba. Koyaya, matsalar ita ce an katse yankuna da yawa na gandun daji don buƙatun noma, kuma abinci don kaji ya ɓace tare da gandun daji.
Tabbas, an sake cika menu na tambayoyin da kwari, waɗanda mafarauta masu niyya mai kyau suka kama su, da kadangaru tare da kwaɗi suna haskaka abincin "mai cin ganyayyaki", amma wannan baya taimaka wajan cika babban nau'in abinci, sabili da haka, tare da ɓacewar gandun daji, tsuntsayen suma sun ɓace.
Kwezal yana son 'ya'yan itacen ocotea
Sake haifuwa da tsawon rayuwar quezali
Lokacin da lokacin farawa ya fara, kyakkyawa quetzal zai fara rawarsa ta al'ada a cikin iska, yana rakiyarsu da babbar murya, mai kira. Gaskiya ne, waɗannan kururuwa ba sa nufin cewa mace, saboda kyan gani da ƙarfin muryarta, nan da nan za ta je “gadon aure,” tare da waƙoƙi masu daɗi mutumin zai gayyaci uwargidan ta gina gida.
Tare suna zaɓar wuri, galibi wannan tsohon wurin zama ne na farko, wanda ke zama a sabuwar hanya, kuma idan babu, to gidan ga dangin na gaba ana yin su ne ta hanyar tambayoyin kansu. Bayan an shirya gida, mace tana yin ƙwai 2-4. Qwai na wannan tsuntsu ma kyawawa ne - mai tsafta cikin fasali, tare da shuɗi mai haske, harsashi mai walƙiya.
Dukansu mata da miji suna ɗaukar nauyin abin bi da bi na tsawon kwanaki 18. Bayan haka, tsirara, kajin marasa kariya sun bayyana. Koyaya, suna haɓaka cikin sauri kuma suna da cikakken ƙarfi bayan kwanaki 20. Duk wannan lokacin, iyaye suna ciyar da kajin da farko da kwari, sannan daga baya su ba da abinci mai mahimmanci - 'ya'yan itace, katantanwa ko ƙadangare.
Matasa ba su dade a cikin gida ba. Bayan jikinsu ya lullube da gashin fuka-fukai masu ƙarfi (kwana 20 bayan haihuwa), nan da nan sai su bar gidan iyayen su fara gudanar da rayuwar su. Amma wannan ba yana nufin kwata-kwata cewa za su iya tara zuriyarsu ba - samari masu balaga sun balaga ne kawai da shekaru 3.
Amma suna girma da kyau plumage kawai ta shekara. A lokacin ne narkakkiya ke faruwa, bayan haka tsuntsun ya sami gashin tsuntsu mai launuka. Wadannan kyawawan kyawawan suna rayuwa har zuwa shekaru 20. Don hana wannan lokacin yankewar shi ta hannun zalunci ko hammata da wani mai farauta, yanayin rayuwa mai ban mamaki Yanayi a Mexico da Guatemala.