Gabas ta Tsakiya shine nau'in kyanwa na gida wanda ke da alaƙa da sanannen ƙirar Siamese. Nauyin gabas na kuliyoyi sun gaji kyawun jiki da kai na kuliyoyin Siamese, amma sabanin na baya ba shi da yanayin rufe fuska mai duhu a fuska, kuma launuka suna canzawa.
Kamar kuliyoyin Siamese, suna da idanu masu kamannin almond, kai mai kusurwa uku, manyan kunnuwa, da kuma doguwar jiki, kyakkyawa da tsoka. Suna kama da yanayi, kodayake kuliyoyin gabas suna da laushi, masu saukin kai, masu hankali kuma tare da daɗi, muryar kiɗa.
Sun kasance masu yin wasa, koda a cikin shekaru masu daraja, kuma duk da tsarin jikinsu na alheri, masu wasa kuma suna iya hawa ba tare da matsala ba. Ba kamar 'yan uwansu na kusa ba, idanun Gabas suna da shuɗi maimakon shuɗi.
Hakanan akwai bambancin gashi mai tsawo, amma ya bambanta a cikin dogon gashi, in ba haka ba suna kama.
Tarihin irin
Nau'in gabashin kuliyoyi iri ɗaya ne na Siamese, amma ba tare da ƙuntatawa ba - dangane da tsayin gashi, abin rufe fuska a fuska da iyakantattun launuka.
Fiye da bambancin launuka daban-daban guda 300 an halatta musu.
An haɓaka nau'in a farkon 1950s, ta hanyar ratsa Siamese, Abyssinian da gajeren kuliyoyin gida. Nau'in ya gaji alheri da halin kyanwa Siamese, amma bai gaji launi mai launi-launi da shuɗi idanu ba. Launin ido don wannan nau'in kore ne.
Dangane da bayanin nau'in CFA: "Gabas ta gabas suna wakiltar ƙungiyar kuliyoyi ne waɗanda suka fito daga asalin Siamese". An shigo da kuliyoyin Siamese, da launuka masu launi iri ɗaya da na monochromatic, zuwa Burtaniya daga Siam (Thailand ta yau) tun daga rabi na biyu na karni na goma sha takwas.
Tun daga wannan lokacin, sun bazu sosai, suna ɗaya daga cikin shahararrun nau'in. Kwayar halittar da ke da launin launirsu tana da komowa, don haka wasu kuliyoyin sun gaji launi mai launi-launi.
Wadannan kittens din anyi musu rijista azaman Siamese, sauran kuma a matsayin "ba Siamese mai shuɗi mai shuɗi" ba ko kuma a jefar dasu.
A ƙarshen shekarun 1970, ra'ayin ya dimauta masu kiwon Burtaniya, suna son yin kuli-kuli wanda zai yi kama da Siamese, amma yana da ƙaƙƙarfan launi kuma an san shi a matsayin irin. Kuma a karo na farko an yi rijistar nau'in a cikin 1972 a CFA, a cikin 1976 ya sami matsayin sana'a, kuma shekara guda daga baya - zakara.
A gida, a Birtaniyya, bayan shekaru 20 bayan haka, fitowar ta zo bayan shekaru ashirin, a cikin 1997, lokacin da GCCF (Majalisar Gudanar da Cat Fancy) ta amince da irin.
A cikin 'yan shekarun nan, farin jini ya karu, a shekarar 2012, a cewar alkaluman CFA, an jera ta 8 a cikin yawan rajistar.
A cikin 1995, akwai canje-canje biyu ga dokokin CFA. Da farko, an haɗu da haasashen Gabas da na Longhaired a cikin jinsin ɗaya. Kafin wannan, masu dogon gashi wasu jinsin ne daban, kuma idan masu karamin gashi guda biyu suna da kyanwa mai gashi mai gashi (sakamakon kwayar halittar recessive), to ba za'a iya danganta shi ga ɗayan ko ɗaya ba.
Yanzu ana iya rajistar su ba tare da la'akari da tsawon kwayar halitta ba. Canji na biyu, CFA ta ƙara sabon aji - bicolor.
A baya can, kuliyoyi masu wannan launi suna cikin ajin Duk wani iri (AOV) kuma ba za su iya karɓar matsayin zakara ba.
Bayani
Kyakkyawan kyanwar gabashin duniya dabba ce siririya tare da doguwar ƙafa, mai kama da tsarin kuliyoyin Siamese. Jiki kyakkyawa tare da ƙasusuwa masu haske, tsawa, sassauƙa, tsoka. Kai mai kamanni da jiki daidai gwargwado ga jiki.
Kunnuwa manya-manya, masu fadi, suna da fadi a gindi kuma suna da fadi sosai a kai, gefunan kunnuwa suna gefen gefen kai, suna ci gaba da layinshi.
Kuliyoyin manya sunkai 3.5 zuwa 4.5 kilogiram kuma 2-3.5 kilogiram.
Wsafafun suna da tsayi kuma sirara, kuma na baya sun fi na gaba tsawo, suna ƙarewa da ƙananan, ƙyallen payal. Hakanan wutsiya mai tsayi da sirara, ba tare da ƙyalli ba, taɓi zuwa ƙarshen. Idanun siffofin almond ne, matsakaita ne, shuɗi, shuɗi, ya danganta da launin gashi.
Kunnuwa masu girma, sun nuna, fadi a gindi, suna ci gaba da layin kai.
Gashi gajere ne (amma kuma akwai dogon gashi), siliki, yana kwance kusa da jiki, kuma a kan wutsiya kawai akwai wani abin hawa, wanda yake da tsayi da tsayi fiye da gashi akan jiki.
Akwai launuka daban daban 300 na CFA. Gwargwadon yanayin ya ce: "Kuliyoyin Gabas na iya zama masu launi daya, kala-kala, taby, hayaki, cakulan, kunkuru da sauran launuka da launuka." Wannan tabbas wannan shine mafi kyawun kyanwa a duniya.
Tare da wadatattun zaɓuɓɓuka da yawa, gidajen gandun daji suna mai da hankali kan dabbobi masu launuka ɗaya ko biyu. Tun daga Yuni 15, 2010, bisa ga dokokin CFA, ba za a iya shigar da kittens masu launi-launi zuwa wasan kwaikwayon ba, kuma ba a yi musu rajista ba.
Hali
Kuma idan launuka iri-iri sun ja hankali, to halayyar haske da soyayya zasu jawo hankali. Mutanen Gabas suna aiki, kuliyoyi masu wasa, koyaushe suna ƙarƙashin ƙafafunsu, yayin da suke son shiga cikin komai, tun daga wasan motsa jiki har zuwa maraice maraice a kan gado.
Suna kuma son hawa sama, don haka kayan ku da labulenku na iya lalacewa idan baku ba su wani abu musamman don wasan acrobatics ba. Babu wasu wurare da yawa a cikin gidan waɗanda ba za su iya zuwa ba idan suna so. Suna son sirrin musamman kuma basa son kofofin da suka raba su da wadancan sirrin.
Suna son mutane kuma suna amincewa da su, amma yawanci suna haɗuwa da mutum ɗaya. Wannan baya nufin zasuyi watsi da sauran danginsu ba, amma zasu bayyana a fili waye yafi so. Zasu kwashe mafi yawan lokacinsu tare dashi, kuma suna jiran dawowarsa.
Idan ka bar kifin gabashin duniya shi kaɗai na dogon lokaci, ko kuma kawai ba ka kula da shi ba, to, suna faɗa cikin baƙin ciki kuma suna rashin lafiya.
Kamar yawancin nau'in da aka samo daga Siamese, waɗannan kuliyoyin suna buƙatar hankalin ku. Tabbas ba kyanwa bane ga waɗanda suke yin kwanakin su a wurin aiki, amma suna kwana cikin kulake da dare.
Kuma kodayake waɗannan kuliyoyin suna da buƙata, suna da hayaniya da ɓarna, waɗannan halayen ne suka sa yawancin masoya zuwa gare su. Kuma kodayake muryoyinsu sun fi natsuwa da annashuwa fiye da na kuliyoyin Siamese, amma kuma suna so su fada wa maigidan da babbar murya game da duk abubuwan da suka faru a ranar ko kuma su nemi a ba su magani.
Kuma yi mata tsawa bai da amfani, ba za ta iya yin shiru ba, kuma rainin hankalin ku zai firgita kawai kuma ya ture ta.
Kulawa
Abu ne mai sauki a kula da gajerun gashi, ya isa a tsefe shi akai-akai, sauya goge, cire matattun gashin. Suna buƙatar wanke su da wuya, kuliyoyi suna da tsabta. Ya kamata ku duba kunnuwanku kowane mako, kuna tsabtace su da auduga, kuma ku yanke ƙusoshinku, waɗanda suke girma da sauri.
Yana da mahimmanci a tsaftace tiren kuma a wanke shi a kan lokaci, saboda suna jin ƙanshi kuma ba za su shiga cikin tire mai datti ba, amma za su sami wani wurin da da wuya ku so.
Da yake suna aiki da fitina, kuliyoyi na gabas sun kamata a ajiye su a cikin gidan, tunda ajiyewa a farfajiyar yana rage musu tsawon rai saboda damuwa, hare-haren kare, kuma suna iya sata.
Lafiya
Kyanwar Gabas gabaɗaya nau'in lafiya ne, kuma tana iya rayuwa har zuwa shekaru 15 ko fiye idan aka ajiye ta a cikin gida. Koyaya, ta gaji cututtukan kwayar halitta irin na Siamese. Misali, ana alakanta su da hanta amyloidosis.
Wannan cuta tana tattare da cututtukan rayuwa a cikin hanta, sakamakon haka an ajiye takamaiman hadadden protein-polysaccharide, amyloid.
Wanne na iya haifar da lalacewa, matsalar hanta, gazawar hanta, fashewar hanta da zubar jini, wanda ke haifar da mutuwa. Hakanan za'a iya shafar sifa, ƙyallen fata, ƙoshin ciki, da kuma hanyoyin hanji.
Kuliyoyin gabashin da wannan cuta ta shafa galibi suna nuna alamomi tsakanin shekara 1 zuwa 4, waɗanda suka haɗa da rashin cin abinci, ƙishirwa mai yawa, amai, jaundice, da baƙin ciki. Ba a sami magani ba, amma magani na iya rage ci gaban cutar, musamman idan an gano shi da wuri.
Bugu da kari, yaduwar cututtukan zuciya (DCM), wata cuta ta kwayar halitta wacce ke da nasaba da ci gaban dilatation (shimfidawa) na kogon zuciya, na iya zama mara lafiya. Hakanan ba shi da magani, amma ganowa da wuri na iya jinkirta ci gaba.