Kyanwar Siamese (Sunan Thai: วิเชียร มา ศ, ma'ana "watan lu'u-lu'u" eng: siamese cat) ita ce mafi girman sananniyar kyanwar ƙabilar Gabas. Ofayan ɗayan nau'ikan da ke ƙasar Thailand (tsohon Siam), ya zama sanannen nau'in a Turai da Amurka a cikin karni na 20.
Kyanwar ta zamani tana tattare da: idanu masu kamannin almond shuɗi, fasalin kai mai kusurwa uku, manyan kunnuwa, doguwa, mai daɗi, jikin tsoka da launi mai nuna launi.
Tarihin irin
Katanga mai suna Siam ta rayu tsawon daruruwan shekaru, amma babu wanda ya san takamaiman lokacin da ta samo asali. A tarihi, waɗannan rayayyun ayyukan fasaha sun kasance abokan sarauta da malamai na ɗaruruwan shekaru.
Wadannan kuliyoyin an bayyana su kuma an nuna su a cikin littafin "Tamra Maew" (Wakoki game da kuliyoyi), wanda ya tabbatar da cewa sun zauna a Thailand tsawon daruruwan shekaru. An rubuta wannan rubutun a cikin garin Ayutthaya, wani lokaci tsakanin 1350, lokacin da aka fara kafa garin, da kuma 1767, lokacin da ya fada hannun maharan.
Amma, zane-zanen suna nuna kosha tare da kodadde gashi da duhu a kunnuwa, wutsiya, fuska da ƙafafu.
Ba shi yiwuwa a faɗi daidai lokacin da aka rubuta wannan takardar. Asali, an zana shi da kyau, an yi masa ado da ganyen zinariya, daga ganyen dabino ne ko haushi. Lokacin da abin ya zama mara kyau, an yi kwafi wanda ya kawo sabon abu.
Babu matsala idan an rubuta shi shekaru 650 da suka gabata ko shekaru 250, yana ɗaya daga cikin tsoffin takardu game da kuliyoyi a tarihi. Ana ajiye kwafin Tamra Maew a Babban dakin karatu na Bangkok.
Tunda suna da daraja a cikin mahaifarsu, ba safai suka faki idon baƙi ba, don haka sauran duniya ba su san da wanzuwarsu ba har zuwa 1800s.
An fara gabatar da su ne a wani wasan kuli-kuli da aka yi a Landan a cikin 1871 kuma wani ɗan jarida ya bayyana shi da "dabba da ba ta dace ba, dabbar da ba ta dace ba."
Sauran sun kasance da sha'awar wannan nau'in na zamani, tare da launinsa da iska, kyakkyawan tsarin gini. Duk da yawan masu shakka, da matsaloli tare da shigo da su, waɗannan kuliyoyin sun sami farin jini kusan nan take.
Nau'in halittar farko, wanda aka rubuta a cikin 1892, an bayyana shi da "kallo mai ban sha'awa, matsakaici, mai nauyi amma ba mai kiba ba, amma mai kyau, sau da yawa tare da wutsiya a wutsiya."
A lokacin, kyawun da aka bayyana bai zo kusa da kyanwar zamani ba, kuma ƙyalli da wutsiyar wutsiya gama gari ne kuma an jure su.
A cikin shekaru 50-60, lokacin da kuliyoyi ke samun farin jini, ɗakunan kallo da alƙalai a wasan kwaikwayon sun fi son kuliyoyin da suke da kyau. Sakamakon aikin kwazo, suka kirkiri dogo mai siriri mai siriri mai siririn kai.
A sakamakon haka, kyanwa ta zamani sirara ce, mai dogaye da siraran kafafu, da siririyar wutsiya, da kai mai kamanni, wanda a kan sa akwai manyan kunnuwa.
Tun daga tsakiyar 1980s, kuliyoyi na gargajiya sun ɓace daga wasan kwaikwayon, amma yawancin katako (musamman a Burtaniya) suna ci gaba da kiwo kuma suna yi musu rajista.
A sakamakon haka, a wannan lokacin muna da nau'ikan kuliyoyin Siamese iri biyu: na zamani da na gargajiya, dukansu daga kakanni ɗaya suke, amma ba sa jituwa a zamaninmu.
Bayanin irin
Tare da manyan, idanu masu shuɗi, tabo bayyananniya, gajeren gashi, sune ɗayan shahararrun shahararrun dabbobi.
Suna da kyau, kyawawa, suna da doguwa, doguwar jiki, kai mai kamanni, doguwar wutsiya da wuya, kuma, ba shakka, dogayen ƙafa.
Jiki na musamman, tubular jiki tare da kasusuwa masu kyau, murdede kuma mai kyau. Kan yana da matsakaici a cikin girma, a cikin sifa mai tsayi. Kunnuwa suna da girma, an nuna su, an kuma ware su a kai, suna ci gaba da layin sa.
Wutsiya tana da tsayi, mai kama da bulala, an nuna ta, ba tare da kullun ba. Idanun siffofin almond ne, matsakaiciya, squint ba shi da karɓa, kuma launin ya zama shuɗi mai haske.
Babban kuliyoyin Siamese suna da nauyi daga kilogiram 2 zuwa 3, kuliyoyi daga 3 zuwa 4 kilogiram. Cats na gargajiya na Siamese suna da nauyin daga 3.5 zuwa 5.5 kilogiram, kuma maza daga 5 zuwa 7 kg.
Nuna kuliyoyin aji kada su zama sirara ko fatu sosai. Balance da finesse suna da mahimmanci ga jinsi, ya kamata duk ɓangarori su haɗu wuri guda, ɗaya ɗaya, ba tare da nuna fifiko a kowace hanya ba.
Kuliyoyin gargajiya suna shahara kamar dabbobi, amma suna iya shiga cikin wasan kwaikwayon a cikin aan ƙungiyoyi kaɗan. Don haka, alal misali, TICA ta kira irin wannan kyanwa kamar Thai.
Dangane da abubuwan da yan koyo suka gani, wata al'ada (ko Thai, kamar yadda kuke so) kyanwa gabaɗaya tana cikin ƙoshin lafiya da ƙarfi, ba ta da cututtukan ciki da yawa waɗanda ƙananan gado suka gada.
Gashin wadannan kuliyoyin gajere ne, siliki, sheki, kusa da jiki. Amma, babban fasalin nau'in shine maki-launuka (gashi mai haske tare da launi mai duhu akan ƙafafun hannu, bakin fuska, kunnuwa da jela).
Wannan sakamakon sakamakon zabiya ne na albin - acromelanism, wanda launinsa na gashi ya fi duhu a cikin sassan jikin sanyi. Saboda wannan, kunnuwa, ƙafafu, maƙarƙashiya da wutsiya suna da duhu, saboda zafin jikinsu yana ƙasa da na sauran sassan jiki. A cikin CFA da CFA, sun zo da launuka huɗu: sial, cakulan, shuɗi, shuɗi, da maki ɗaya kawai, ma'anar launi.
Sauran ƙungiyoyi suma suna ba da izinin alamun launi: jan ja, maki mai tsami, zane mai ruwan shuɗi, ma'anar ilac-cream da launuka iri-iri. Alamar a kunnuwa, abin rufe fuska, ƙafafu da jela sun fi duhun jiki duhu kuma suna haifar da sanannen bambanci. Koyaya, launi na gashi na iya yin duhu a tsawon lokaci.
Hali
Kuliyoyin Siamese suna da abokantaka sosai, suna da hankali kuma suna haɗe da ƙaunataccen kuma ba za su iya tsayawa ana watsi da su ba. Idan kun saurari yan koyo, to waɗannan suna ban mamaki, masu ƙauna, kuliyoyi masu ban dariya a cikin sararin duniya.
Koyaya, waɗannan kuliyoyin suna da hali. Tabbas, duk kuliyoyi suna da hali, amma wannan nau'in ya fi na wasu fili, masoya sun ce. Suna da sakin fuska, na zaman jama'a, masu wasa kuma suna yin kamar mutumin nasu ne, ba wata hanyar ba.
Abokan kirki ne, har ma suna kama da karnuka a cikin wannan, kuma suna iya yin tafiya akan baka. A'a, sune suke tafiya da kai.
Suna son motsi, za su iya hawa kafada, ko su bi ka a bayan gida, ko su yi wasa da kai. Hali, aiki da babbar murya ba su dace da kowa ba, amma ga waɗanda suke son ƙaunatacce, mai magana mai motsawa koyaushe, kuma ba zai iya jurewa ba yayin da aka ƙi shi, kuliyoyi sun dace sosai.
Wannan kyanwa ce mai ɗoki da walwala, a cikin kowane hali kar ku saya shi idan kuna tunanin cewa bai kamata a ji da gani ba. Masu kiwo sun ce ƙoƙarin yin magana da ku ba kawai ihu mai ƙarfi ba ne, amma da gaske ƙoƙarin sadarwa.
Kuma haka ne, zasu zama masu saurin fita idan kun amsa. Koyaya, wannan alama ce ta gama gari ga duk kuliyoyi.
Lokacin da kuka dawo gida daga inda kuka sami kuɗi don ciyar da kyanwar, za ta gaya muku duk abin da ya faru da rana yayin da kuka yi watsi da martabarta. Kasancewar suna da yawan surutu, suna da lafazin sautinka kuma maganganu marasa kyau a cikin muryoyinsu na iya cutar da cat da gaske.
Muryarta mai ƙarfi da raɗaɗi na iya ɓata wa wasu rai, amma ga masoya kamar sautin sama ne. A hanyar, kuliyoyin Siamese na gargajiya suna kama da yanayi, amma masu kiwo sun ce ba su da ƙarfi da ƙarfi.
A matsayinka na ƙa'ida, suna hulɗa sosai a cikin iyali, kuma suna haƙuri da yara daga shekaru 6 zuwa sama, da waɗanda aka koya musu don su kula da su da kyau. Zasu yi wasa da yara harma da manya. Amma yadda zasu yi aiki tare da karnuka ya dogara da takamaiman dabba, dayawa daga cikinsu basa yarda da karnuka a ruhu. Amma, idan kun ɓatar da lokaci mai yawa a waje, amma suna iya amfani da kishiyar abokiyar zama, don kada ku ji kaɗaici kuma kada ku gaji.
Lafiya
Waɗannan su ne kuliyoyi masu ƙoshin lafiya, kuma ba sabon abu ba ne cewa kyanwa ta rayu har zuwa 15 ko ma shekaru 20. Koyaya, kamar sauran nau'ikan, suna da yanayin cutar kwayar halitta azaman farashin da za a biya na zaɓin shekaru.
Suna fama da amyloidosis - cin zarafin haɓakar protein, tare da samuwar da sanyawa a cikin ƙwayoyin wani hadadden furotin-polysaccharide hadadden - amyloid.
Wannan cuta tana haifar da samuwar amyloid a cikin hanta, wanda ke haifar da rashin aiki, lalacewar hanta da mutuwa. Hakanan za'a iya shafar sifa, gland, gland, da kuma kayan ciki.
Kuliyoyin da wannan yanayin ya shafa galibi suna nuna alamun cutar hanta lokacin da suke tsakanin shekara 1 zuwa 4, kuma alamomin sun haɗa da: rashin cin abinci, yawan ƙishirwa, amai, jaundice, da kuma damuwa.
Ba a sami magani ba, amma zai iya rage ci gaban cutar, musamman idan an gano shi da wuri.
Hakanan zasu iya samun DCM. Dilated cardiomyopathy (DCM) wata cuta ce ta kwayar cuta wacce ke da nasaba da bunkasar dilatation (shimfidawa) na kogon zuciya, tare da farawar aiki na sihiri, amma ba tare da ƙaruwar kaurin bango ba.
Bugu da ƙari, babu magani ga wannan cuta, amma kuna iya rage shi. An gano shi ta amfani da duban dan tayi da kuma zafin lantarki.
Wasu 'yan Siamese suna da saukin kamuwa da tambari, tartar, da gingivitis. Gingivitis na iya haifar da periodontitis (wani yanayi mai kumburi da ke shafi kyallen takarda kewaye da tallafawa hakora), wanda ke haifar da saku da asarar haƙoran. Ana buƙatar tsabtace hakori da kuma duba lafiyar tsoffin dabbobi.
An kuma gano cewa kuliyoyin wannan nau'in na iya kamuwa da cutar sankarar mama, haɗarin ya ninka na sauran nau'in. Haka kuma, cutar na iya bunkasa tun yana ƙarami.
Abin farin ciki, tsinka bishiyar kafin watanni 6 da haihuwa yana rage barazanar kamuwa da cutar da kashi 91%. A ƙasa da shekara ɗaya da 86%. Amma, bayan shekara ta biyu ta rayuwa, sam baya ragu.
Strabismus, wanda aka saba da shi kuma ya halatta, yana iya bayyana kansa. Amma, wuraren gandun daji sun riga sun lalata shi ta layuka da yawa, kuma suna ci gaba da yaƙi. Koyaya, matsalolin ido sune masifar nau'in zuriya, kuma suna da wahalar lalacewa.
Abun da ke sama ba yana nufin cewa kyanwar ku zata yi rashin lafiya ba, kada ku ji tsoro. Wannan kawai yana nufin cewa dole ne a kusanci zaɓi na gandun daji a hankali, kuma kawai a siyo daga waɗanda ke aiwatar da aikin don gano dabbobin da ke cikin matsala.
A cikin ƙasashen yamma, al'ada ce da ta yaɗu inda masu kuliyoyin ke ba da rubutacciyar garantin lafiyar kyanwar. Amma abin takaici, a cikin ainihinmu, da wuya ku sami wannan.