Cirneco dell'Etna, ko Sicilian greyhound, kare ne wanda ya zauna a Sicily sama da shekaru 2,500. Anyi amfani dashi don farautar zomaye da zomo, kodayake yana iya farautar wasu dabbobi kuma. Kodayake kusan ba a san ta ba a wajen mahaifarta, sannu-sannu a Rasha yana ƙaruwa.
Tarihin irin
Cirneco del Etna tsohuwar ƙabila ce wacce ta rayu a Sicily shekaru ɗari ko dubbai. Tana kama da sauran nau'ikan halittu na Bahar Rum: Fir'aunan kare daga Malta, Podenko Ibizenko da Podenko Canario.
Wadannan nau'ikan nau'ikan halittu ne na farko, duk 'yan asalin tsibirin Bahar Rum ne kuma kwararru ne kan farautar zomaye.
An yi imanin cewa Cirneco del Etna daga Gabas ta Tsakiya yake. Mafi yawan masana ilimin harshe sun yi amannar cewa kalmar Cirneko ta fito ne daga Girkanci "Kyrenaikos", tsohuwar suna ga Shahat ta Siriya.
Cyrene ita ce mafi tsufa kuma mafi tasiri a mulkin mallaka na Girka a Gabashin Libya kuma yana da mahimmanci har yanzu ana kiran duk yankin Cyrenaica. An yi imanin cewa a farkon ana kiran karnukan Cane Cirenaico - wani kare daga Cyrenaica.
Wannan yana nuna cewa karnukan sun zo Sicily daga Arewacin Afirka, tare da 'yan kasuwar Girka.
Amfani da rubutu na farko da aka fara amfani da shi a cikin dokar Sicilian ta 1533. Ya iyakance farauta tare da waɗannan karnukan, tunda sun haifar da babbar illa ga abincin.
Akwai babbar matsala guda ɗaya tare da tushen shaidar wannan ka'idar. An kafa Cyrene daga baya fiye da waɗannan karnukan suka bayyana. Coins da aka rubuta a karni na 5 BC suna nuna karnuka waɗanda kusan suke da Cirneco del Etna na zamani.
Wataƙila sun zo Sicily a baya, sannan kuma an haɗa su da kuskuren wannan birni bisa kuskure, amma yana iya kasancewa wannan asalin asali ne. Karatuttukan karatun kwanan nan sun gano cewa Fir'auna Hound da Podenko Ibizenko ba su da kusancin haka.
Bugu da ƙari, waɗannan greyhound ɗin ba su fito daga kakani ɗaya ba, amma sun ci gaba da junan su. Zai yiwu cewa Cirneco del Etna ya samo asali ne ta hanyar zabin yanayi, amma kuma gwajin kwayoyin ba daidai bane.
Ba za mu taɓa sanin ainihin yadda ta bayyana ba, amma gaskiyar da mutanen yankin suka yaba da ita gaskiya ce. Kamar yadda aka riga aka ambata, ana nuna waɗannan karnukan a kai a kai akan tsabar kuɗin da aka bayar tsakanin ƙarni na 3 da na 5 kafin haihuwar Yesu. e.
A gefe guda, suna nuna allahn Adranos, Sicilian mutumcin Dutsen Etna, kuma a ɗayan kare. Wannan yana nufin cewa ko da shekaru 2500 da suka gabata suna da alaƙa da dutsen mai fitad da wuta, wanda ya ba wa dutsen sunan zamani.
Labari ya nuna cewa Dionysus, allahn shan giya da nishaɗi, ya kafa haikali a kan gangaren Dutsen Etna kusan 400 BC, kusa da garin Adrano. A cikin haikalin, an yi kiwon karnuka, wadanda suka yi aiki a matsayin masu tsaro a ciki, kuma a wani lokaci sun kai kimanin 1000. Karnukan suna da ikon allahntaka don gano barayi da marasa imani, wadanda nan take suka afka musu. Sun sami mahajjata da suka ɓace kuma suka rakata su zuwa haikalin.
A cewar tatsuniya, Cirneco ya kasance mai son zuciya musamman ga mahajjata masu maye, tun da yawancin hutun da aka keɓe don wannan allah suna faruwa ne tare da yawan shayarwa.
Jinsin ya kasance na asali, yan farauta shekaru aru aru, koda bayan mahimmancin addini ya dushe da zuwan Kiristanci. Hoton waɗannan karnukan ana iya samunsu akan kayan tarihi na Roman da yawa.
Sun kasance gama gari a duk Sicily, amma musamman a yankin tsaunin Etna. Babban abin farautar su shine zomaye, kodayake zasu iya farautar wasu dabbobi.
Romawa suka fara manufar sare bishiyar da gangan don samar da hanya don amfanin gona, wanda suka ci gaba bayan haka.
A sakamakon haka, manyan dabbobi masu shayarwa sun bace, zomaye da dila kawai ke nan don farauta. Yin farautar zomo abu ne mai matukar mahimmanci ga manoman Sicilia, tunda, a gefe ɗaya, sun lalata amfanin gona, a ɗaya bangaren kuma, sun kasance mahimmin tushen furotin.
Idan a ko'ina cikin Turai yawan karnukan ya kasance yawancin masu mulkin mallaka, to a cikin Sicily manoma ne suka ba su dama. Sun kasance muhimmin bangare na rayuwarsu, amma a farkon karni na 20 sun shiga cikin mawuyacin lokaci.
Fasaha da ƙauyukan birni suna nufin cewa buƙatar karnuka ta ragu kuma kaɗan ne ke iya biyansu. Bugu da ƙari, ban da tsibirin, Cirneco del Etna bai shahara ko'ina ba, har ma a cikin ƙasar Italiya. A cikin 1932, Dokta Maurizio Migneco, wani likitan dabbobi daga Andrano, ya rubuta wata kasida ga mujallar Cacciatore Italiano inda ta kwatanta halin kuncin da tsohon zamanin yake ciki.
Yawancin 'yan Sicilyan da ke da tasiri sosai sun haɗa ƙarfi don ceton irin. Baroness Agatha Paterno Castelo ce, wacce aka fi sani da Donna Agatha.
Zata sadaukar da shekaru 26 masu zuwa na rayuwarta ga wannan nau'in, tayi nazarin tarihinta, sannan ta sami mafi kyawun wakilai. Zata tattara waɗannan wakilan a cikin gandun daji ta kuma fara aikin kiwo irin na zamani.
Lokacin da aka maido da Cirneco, za ta juya ga mashahurin masanin ilmin kan dabbobi, Farfesa Giuseppe Solano. Farfesa Solano zai yi nazarin ilimin halittar jikin kare, halayya da kuma buga asalin yanayin asali a shekarar 1938. Kenungiyar Kabilar Italiyanci ta san ta nan take, saboda jinsin ya girmi yawancin karnukan Italianasar Italiya na asali.
A cikin 1951, an kafa ƙungiyar farko ta masoya wannan nau'in a Catania. Fédération Cynologique Internationale ya amince da nau'in a cikin 1989, wanda zai haifar da sha'awa a wajen Italiya.
Abin takaici, har yanzu ba a san ta sosai ba a wajen mahaifarta, kodayake tana da masoyanta a Rasha.
Bayani
Cirneco del Etna yayi kama da sauran greyhounds na bahar Rum, kamar karen Fir'auna, amma karami. Karnuka ne masu matsakaici, kyawawa kuma kyawawa.
Maza a bushe sun kai 46-52 cm kuma sun auna nauyin 10-12, bitches 42-50 da 8-10 kg. Kamar yawancin launin toka, tana da siriri sosai, amma ba ta da kyau kamar Azawakh.
Kan yana kunkuntar, 80% na tsayinsa bakinsa ne, tashar tana da santsi.
Hancin babba ne, murabba'i ne, launinsa ya dogara da launin babbar riga.
Idanu ƙanana ne, kaho ko ruwan toka, ba launin ruwan kasa ko ƙanƙara mai duhu.
Kunnuwa manya-manya, musamman a tsayi. Daidaitawa, mai tsauri, suna da sifa iri uku tare da kunkuntar tukwici.
Gashi na Cirneco del Etna gajere ne sosai, musamman a kan kai, kunnuwa da ƙafafu. A jiki da wutsiya, ya fi tsayi kaɗan kuma ya kai cm 2.5. Ya miƙe, mai kauri, yana tuno da gashin doki.
Cirneco del Etna kusan kusan launi iri ɗaya ne - fawn. Alamar fari a kai, kirji, tip na wutsiya, kafa da ciki suna da karɓa, amma maiyuwa babu su. Wasu lokuta gaba ɗaya farare ne ko fari masu ɗigon jini. Abubuwan karɓa ne, amma ba maraba musamman ba.
Hali
Abokai, Sicilian greyhound yana da alaƙa da mutane, amma kuma yana da ɗan ƙaramin lokaci a lokaci guda. Tana ƙoƙari ta kasance kusa da iyalinta koyaushe kuma ba ta jin kunyar nuna ƙaunarta.
Idan wannan ba zai yiwu ba, to yana fama da tsananin kadaici. Kodayake babu wani ingantaccen bayani game da halayyar yara, amma an yi amannar cewa tana kyautatawa sosai, musamman idan ta girma tare da su.
Ita ma ba ta da zagi game da baƙi, su ma suna da fara'a, suna farin cikin haɗuwa da sababbin mutane. Suna so su bayyana abubuwan da suke ji tare da taimakon tsalle da yunƙurin lasa, idan wannan ba shi da daɗi a gare ku, to, za ku iya gyara halin tare da horo.
Yana da ma'ana cewa kare mai irin wannan halin bai dace da rawar mai tsaro ba.
Suna hulɗa da kyau tare da wasu karnukan, ƙari ma, sun fi son kamfanin su, musamman idan wani Cirneco del Etna ne. Kamar sauran karnukan, ba tare da ingantaccen zamantakewar al'umma ba, suna iya jin kunya ko tashin hankali, amma irin waɗannan shari'o'in banda ne.
Amma tare da sauran dabbobi, ba su sami yaren gama gari ba. An tsara gishirin Sicilian don farautar ƙananan dabbobi, ya sami nasarar farautar su dubban shekaru kuma yana da ƙwarewar farauta mai ƙarfi. Waɗannan karnukan suna bin duk abin da za su iya binsa, don haka tafiya za ta ƙare cikin bala'i. Tare da horo mai kyau, suna iya zama tare da kuliyoyin gida, amma wasu ba su yarda da su ba.
Cirneco del Etna na ɗaya daga cikin waɗanda aka horar, idan ba waɗanda suka fi horar da greyhounds na Bahar Rum ba. Wakilan jinsi suna aiwatarwa cikin tashin hankali da biyayya suna nuna kansu sosai.
Suna da hankali sosai kuma suna koya da sauri, amma suna kula da hanyoyin horo. Rudeness da ɗabi'a mai wuya za su firgita su, kuma kalma mai ƙayatarwa da abinci mai daɗi za su yi daɗi. Kamar sauran gira-gizan daji, ba sa yin kyau ga umarni idan suna bin dabba.
Amma, a kwatanta da wasu, har yanzu basu da bege kuma suna iya dakatarwa.
Wannan nau'in kuzari ne wanda ke buƙatar yawancin motsa jiki na yau da kullun. Aƙalla aƙalla, doguwar tafiya, ta dace tare da gudana kyauta.
Koyaya, waɗannan buƙatun ba za a iya kiran su marasa gaskiya ba kuma dangi na iya iya gamsar da su. Idan aka sami sakin kuzari, to suna hutawa a gida kuma suna da damar iya kwanciya akan shimfiɗar yini duka.
Lokacin da aka ajiye ku a cikin yadi, kuna buƙatar tabbatar da cikakkiyar amincin sa. Waɗannan karnukan suna da damar yin rarrafe a cikin ƙaramin rata, tsalle sama kuma su haƙa ƙasa daidai.
Kulawa
Mafi qarancin abu, gogawa akai-akai ya isa. In ba haka ba, ana buƙatar hanyoyin iri ɗaya kamar na duk karnuka.
Lafiya
Babu wadannan karnukan da yawa a Rasha, babu wadataccen ingantaccen bayani game da lafiyarsu.
Koyaya, ana ɗauka tana da ƙoshin lafiya kuma baya fama da cututtukan ƙwayoyin cuta, a cewar majiyoyin ƙasashen waje.
Tsammani na rayuwa shekaru 12-15.