Rijistar Caucasian

Pin
Send
Share
Send

Yanki na musamman yana cikin Arewacin Caucasus, wanda ya haɗa da mafi tsufa yankin kariya da ƙayatarwa mai ƙayatarwa da dabbobi. Caucasian Reserve ya ƙunshi sassa shida: Yammaci, Kudancin, Arewa, Gabas, Khostinsky da Kudu maso Gabas. A wannan yankin, an hada bangarorin yanayin damina daban-daban cikin gwaninta, wato: yanayin yanayin yanayi da yanayi mai kyau. Babban dutsen yankin shine zuciyar sa. Ya kai kusan daruruwan kilomita kuma yana da tsayin tsayi na mita 3345 sama da matakin teku. Ana kiran koli na musamman Tsakhvoa.

Janar halaye na ajiyar

Ana iya kiran Caucasian Reserve da aminci a kira shi wani abin al'ajabi na halitta. A kan iyakarta akwai manyan kogo da kankara. Girman yankin shi ne karst kogo - sarari a ƙarƙashin ƙasa, waɗanda ke ƙaruwa da yawa saboda kwararar duwatsu masu narkewa. Kusan 2% na jimlar yankin ajiyar ta mamaye rafuka da tabkuna. Albarkatun ruwa suna da wadataccen ƙwayoyin halitta kuma suna shaawa da kyawunsu da kuma keɓantuwarsu. Koguna mafi sauri da sauri sune Sochi, Shakhe, Belaya Zakan da Mzymta.

An kafa ajiyar a Arewacin Caucasus a cikin 1924. Bayan shekaru 55, wakilan UNESCO sun yanke shawarar sanya yankin a cikin jerin hanyoyin biosphere. A yau ana ɗaukar ajiyar ajiyar bincike. Baya ga kare tsire-tsire da dabbobi marasa mahimmanci, da kuma adana nau'ikan tsoffin wakilai na flora da fauna, ana gudanar da ayyukan kimiyya a ƙasarta. Wurare na musamman sun bawa masana kimiyya damar gano sabbin abubuwa game da juyin halittar wasu jinsuna.

Wurin Caucasian akan taswira

Flora da fauna

Flora da fauna na Caucasian Reserve yana da wadata da yawa. Fiye da nau'ikan tsire-tsire 3000 sun girma a yankin, daga cikinsu 165 akwai bishiyoyi da bishiyoyi, waɗanda ke wakiltar nau'ikan iri iri 142, 16 - masu ƙyalƙyali da ƙyama, da 7 - conifers.

Mafi sanannen wakilin flora, wanda galibi ana iya samun sa akan yankin ajiyar, shine yew berry. Tsawon rayuwar bishiyoyi ya kai shekaru 2500, diamita ya kai mita 4. Abin baƙin ciki, haushi, tsaba, allura, 'ya'yan itace har ma da itace masu guba ne.

Berry kunu

A kan yankin ajiyar, zaku iya samun shuke-shuken furanni waɗanda aka jera a cikin Littafin Ja. Gabaɗaya, akwai kusan nau'ikan 55 na ƙarancin fure masu hatsari ko masu haɗari. Yankin yana da wadataccen tsire-tsire na dangin heather, da kuma namomin kaza, wanda a cikinsu akwai nau'ikan 720. Daga cikin su akwai da gaske abin birgewa, da keɓaɓɓun wakilai na yankuna masu zafi da na yanki.

A yau dabbobi masu zuwa suna rayuwa a cikin Caucasian Reserve: nau'ikan 89 na dabbobi masu shayarwa, 248 - tsuntsaye, 21 - kifi, 15 - dabbobi masu rarrafe, 9 - amphibians, da kuma cyclostomes, adadi mai yawa na kwari da kwari sama da 10,000.

Manyan wakilai

Manyan wakilai na fauna sune bison, jan barewa, beyar mai ruwan kasa, barewar Turai, lynx da chamois. Bison bonasus yana da kulawa ta musamman daga baƙi da masu ajiyar ma'aikata, saboda an yi imanin cewa an ƙirƙiri wurin shakatawa musamman don kariyarsu. Ba safai ba 'yan yawon bude ido ke kallon dabbobin da ba na al'ada ba, saboda an bambance su da hankali da faɗakarwa. Manyan mutane suna ƙoƙari su guje wa mutane.

Bison

Maƙarƙashiya mai daraja

Brown kai

Baƙin Turai

Lynx

Chamois

A lokaci guda, ana samun masu wucewa da falconiformes a cikin ajiyar. Falgons na Peregrine, kayan baƙar fata na Caucasian, griffon unultures ana ɗauke da manyan wakilai na tsuntsaye.

Fagen Peregrine

Caucasian baƙar fata

Griffon ungulu

Herpetofauna ya sami wakilcin ɗan ƙaramin Asiya, gicciyen Caucasian da macijin Kaznakov.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: How did the Slavs go from Slaves to Conquerors? History of the Slavic Peoples of Eastern Europe (Disamba 2024).