Rasha tana da babbar ƙasa a duniya, bi da bi, akwai adadi mai yawa na ma'adinai. Yawan su kusan dubu dari biyu ne. Mafi yawan tanadi a cikin ƙasar sune gas na gas da gishirin ɗanɗano, kwal da baƙin ƙarfe, cobalt, nickel da mai. Tunda yankin ya banbanta ta fuskoki daban-daban na taimako, ana haƙa duwatsu da ma'adanai iri daban-daban a cikin tsaunuka, a filaye, a cikin daji, a yankin bakin teku.
Ma'adanai masu cin wuta
Babban dutsen mai cin wuta shi ne kwal. Tana kwance cikin yadudduka kuma tana mai da hankali a cikin filayen Tunguska da Pechora, da kuma cikin Kuzbass. Ana sarrafa peat mai yawa don samar da sinadarin acetic acid. Hakanan ana amfani dashi azaman mai mai arha. Man fetur shine mafi mahimman tsaran dabarun Rasha. Ana haƙa shi a cikin tafkin Volga, Yammacin Siberia da Arewacin Caucasus. Ana samar da iskar gas mai yawa a cikin ƙasa, wanda shine tushen mai arha kuma mai arha. Ana ɗaukar shale mai a matsayin mafi mahimmancin mai, wanda aka fitar da shi da yawa.
Ores
Akwai adadi mai yawa na albarkatu iri daban-daban a cikin Rasha. Ana haƙa karafa daban-daban daga duwatsu. Ana samar da ƙarfe ne daga ƙarfe na maganadisu, baƙin ƙarfe da ƙarfe. Mafi yawan ƙarfen ƙarfe ana haƙo shi a yankin Kursk. Hakanan akwai ajiyar kuɗi a cikin Urals, Altai da Transbaikalia. Sauran duwatsu sun hada da apatite, siderite, titanomagnetite, o oolitic ores, quartzites da hematites. Adadin su yana cikin Gabas mai nisa, Siberia da Altai. Cire manganese (Siberia, Urals) yana da mahimmancin gaske. Ana hakar Chromium a cikin ajiyar Saranovskoye.
Sauran nau'ikan
Akwai duwatsu iri-iri da ake amfani da su a cikin gini. Waɗannan su ne yumbu, feldspar, marmara, tsakuwa, yashi, asbestos, alli da gishirin wuya. Rocks suna da mahimmancin gaske - masu daraja, duwatsu masu daraja da karafa waɗanda ake amfani da su a cikin kayan ado:
Lu'ulu'u
Zinare
Azurfa
Garnet
Rauchtopaz
Malachite
Topaz
Emerald
Mariinskite
Aquamarine
Alexandrite
Ciwon mara
Don haka, kusan duk ma'adanai da ake dasu suna da wakilci a Rasha. Makesasar tana ba da babbar gudummawar duniya game da duwatsu da ma'adanai. Ana ɗaukar mai da iskar gas mafi ƙima. Ba ƙaramar mahimmanci shine zinare, azurfa, da duwatsu masu daraja, musamman lu'ulu'u da emeralds ba.