Masu kiwo suna ci gaba da haifar da nau'ikan karnuka masu tsarki. A cikin shekaru ɗari da suka gabata, an cire yawancin su. Amma ɗayan ban mamaki da na musamman ana ɗaukarsa Alaskan Klee Kai kare.
Me ya sa alaskan klee kai mini dauke mafi kyau kare? Komai mai sauki ne kuma mai sauki. Ana buƙatar karnuka su zama masu taurin kai, masu matsakaiciyar kirki da mugunta ta matsakaici, ba masu wuyan kulawa da su ba. Waɗannan da wasu kyawawan halaye da halaye masu kyau waɗanda wannan nau'in ke haɗawa cikin sauƙi.
An ɗauki Husky a matsayin mafi ƙaunataccen kuma kyakkyawan kare a duk duniya. Amma ba kowa bane zai iya biyan irin waɗannan manyan karnukan a gida. Masu kiwo sun yi aiki tuƙuru da aiki tuƙuru, kuma sakamakon aikinsu, kowa ya yi farin cikin samun ainihin kwafin husky, kawai tare da ƙarami.
Alaskan Klee Kai Mini Husky cikakke ga masoyan ƙananan dabbobi. Ya kamata a lura da cewa alaskan klee kai dada, wannan ba damuwa ba ce da kowa ke tsammani a matsayin babban kare dusar ƙanƙara, ɗauke da ubangidansa a cikin sikeli. Tare da duk sha'awar sa, mai ƙauna Kli Kai ba zai iya yin wannan ba saboda ƙarancin girman sa.
Amma wannan bai kamata ya bata ran masu shi ba ko kadan. Domin tare da wannan kare mai ban mamaki, farin ciki, kyau da kyakkyawan yanayi koyaushe suna zuwa gida da kuma rayuwar mutane. Tushen Kli Kai yana cikin Amurka. A cikin 1970, wani Siberian Husky na wani Ba’amurke mazaunin mai suna Linda Spurlin ya haifa karamin puan kwikwiyo, wanda ba a saba da irin wannan ba.
Linda tana da sha'awar ƙirƙirar irin nau'in kare. Ya ɗauki sama da shekara ɗaya da aiki tukuru kafin mafarkin wannan baiwar ya cika kuma an haife wani ɗan ƙaramin kwafin Siberian husky, kawai na mai biyayya ne da nutsuwa, yana da kyan gani irin na kakanninta.
Don hayayyafa da wannan nau'in ban mamaki, yawancin nau'ikan karnukan da aka zub da su sun shiga. Husky, Alaskan Malamute, Eskimo kare da Laika masu shayarwa sun jawo hankalinsu. A ƙarshen karni na 20, officiallyungiyar ta amince da alamar Alaskan Klee Kai a matsayin nau'in da ba shi da kyau.
Tun farkon bayyanar su, sun sami babbar mabiya. Yawancin masoya irin na karnuka ba sa son su sayi wannan dabba ta musamman. Zuwa yau, shaharar Kli Kai bai ragu ba ko kaɗan.
Fasali na nau'in da halayen Alaskan Klee
Energyarfin wannan kare mai ban mamaki yana da ban mamaki. Ya dace da duka mutum ɗaya da babban iyali tare da yara. Duk masu kiwon kare sun haɗu sun nace cewa wannan nau'in yana da babban makoma.
Samun kyawawan halaye, Alaskan Kli Kai koyaushe yana ba da fifikon ban mamaki ga mutane, yana sa su juyawa tare da kyawawan idanun masu wucewa waɗanda suka sadu da shi akan titi.
Bayyanar wannan nau'in yayi kama da na Siberian Husky. Mafi bayyana kuma mai ban sha'awa na Alaskan Kli Kai shine kyawawan idanunsa. Manya ne kuma suna da wayo sosai.
Kallo hoto alaskan klee kai yayi kama da husky kawai a cikin bayyanar. Anan kamannun suka ƙare. Wannan ƙaramin kare yana da halaye da halaye daban-daban fiye da na kakansa, ainihin kare mai siriri. Waɗannan fellowan uwanmu na farin ciki manyan masoya ne na motsa jiki, wasanni masu ɗoki yayin tafiya. Irin wannan tafiya ya zama ainihin hutu a gare su.
Suna da mu'amala da mutane, da fara'a da kuma kyakkyawar dabi'a. Kli Kai yana da wahalar kadaici. Sabili da haka, ba'a ba da shawarar fara su don mutanen da ƙila ba za su bayyana a gida na dogon lokaci ba. Suna da ma'amala har ta yadda, ban da haushi, wani lokacin suna yin sautuka kamar hirar ɗan adam.
Suna da matukar "magana", musamman bayan dogon rabuwa da maigidansu. Zasu iya fahimtar yaren kurame na maigidansu. Idan maigidan da ya fusata ya daure girarsa, dabbar layyar nan take sai ta kama yanayinsa.
Suna da sauƙin horo. Kli Kai na iya haddacewa tare da aiwatar da umarni da yawa lokaci guda. Yayin aiwatar da karatun, ana iya gani da ido cewa duk wannan abin farin ciki ne a gare su. Suna jin daɗi duka a cikin ƙaramin ɗaki da kuma a cikin babban gidan ƙasa.
Waɗannan karnukan an rarrabe su ta hanyar cikakken dacewa, ƙari kuma, suna da biyayya sosai. Dangane da baƙon kawai ba su da abokantaka, koyaushe suna rashin aminci da taka tsantsan. Suna zama tare da sauran dabbobin gida kuma suna jin daɗin yara kawai, ana bambanta su ta hanyar sadaukarwa mara iyaka, ba tare da digo na zalunci ba.
Idan muka yi magana game da halayensu na aiki, to duk da cewa Kli Kai ba su da girma kuma ba za su iya kare gida ta hanyar kutsawar wani ba, suna iya tayar da hayaniya tare da bakar su, suna da ingancin mai gadi. Amma wannan ba shine babban dalilin wannan nau'in ba. Da farko dai, Kli Kai aboki ne na mutum, mai kwazo da fara'a.
Bayani game da nau'in Alaskan Klee Kai (daidaitattun bukatun)
Ta hanyar ƙa'idodi, Kli Kai ya zama ainihin kwafin Siberian Husky. Amma akwai wasu bambance-bambance a tsawon muzzansu, girman kunnuwa da matsayin wutsiyar karnukan. A cikin zamani na zamani, akwai nau'ikan Alaka guda uku, waɗanda suka bambanta da juna a cikin sigogin su:
- Matsakaicin Kli Kai yawanci 38-43 cm tsayi kuma yana da nauyin 7.3-10 kg.
- Atureananan Kli Kai yana da tsayin 33-38 cm kuma yana da nauyin kilogiram 4,5-6.8.
- Toy yana da kusan 34 cm tsayi kuma yana da nauyin kilogram 4.1.
Karnuka na wannan nau'in, waɗanda suka fi tsayi fiye da 43 cm, ana ɗaukar su da lahani. Duk jinsunan guda uku dole ne su kasance da kai mai kamanni, abin rufe fuska a fuska da ƙananan kunnuwa a tsaye. Kada abin rufe fuska ya zama mara kyau, tsarinsa ya zama mai haske kuma mai haske.
Dukan jiki dole ne ya kasance daidai daidai ga kai. Ya kamata ba da wrinkles. Idanuwan Kli kai tsarkakakku ne yawanci matsakaici, mai siffar almond, zagaye ko oval. Kunnuwa suna dacewa da kai, mai siffar triangular, tare da tukwici zagaye, an rufe shi da Jawo.
Wutsiya mai laushi a cikin kwanciyar hankali na kare mafi sau da yawa madaidaiciya, amma kuma yana iya samar da curl. Daidaitacce yana buƙatar suturar kare ta zama mai laushi ta isa ta zama kyakkyawa. Amma kada ta ɓoye dukkan siffofin ta. Akwai madaidaicin gashi a cikin Kli kai da karnuka masu dogon gashi. Dukkan nau'ikan karnukan dayan da na biyu suna da izini ta hanyar mizani. Game da launuka, akwai su uku. Akwai Kli Kai a baki da fari, launin toka da fari, da ja da fari.
Kulawa da kiyaye kundin Alaskan
Kli Kai ɗayan ɗayan dabbobin kare ne waɗanda ba su da daɗi da tauri. Godiya ga kalar su, suna yin kyakkyawan aiki tare da tsananin sanyi. Ba sa buƙatar yin wanka koyaushe, aski, ido da kunne. Ba sa buƙatar tufafi na musamman da abinci. Abinda yakamata ayi shine a tsefe karen kullun a yayin zafin.
Kuma tana faruwa da ita sau biyu a shekara. Sauran lokaci, zaku iya tsefe shi ta latsa sau ɗaya a mako. 'Susoshin kare za su gushe da kansu idan sun gudu a wani wuri mai wahala. Kuna buƙatar kallon su. Wani lokaci zaka iya datsa su sau daya duk bayan wata biyu.
Babu kusan matsaloli tare da idanu da kunnuwa. Kuna buƙatar kallon su lokaci-lokaci a hankali don kada a sami matakai masu kumburi. Yin wanka da waɗannan karnukan zaɓi ne. Su kansu kyawawan ban mamaki ne.
Suna cikin irin wadancan karnukan da basu da wari. Babu shakka ba son rai a cikin abinci ba. Tare da farin ciki Alaskan Klee Kai kwiyakwiyi cin hatsi iri-iri, abinci mai lactic acid, nama, burodi.
Farashin Alaskan Klee da sake duba mai shi
Sayi Alaskan Klee Kai kwanan nan yana yiwuwa a Rasha. Zai zama mai rahusa fiye da yadda za'a kawo kwikwiyo zuwa mahaifarsa ta tarihi. Alaskan Klee Kai farashin farawa daga $ 500. Nazarin mutanen da suka sayi wannan kare sune kawai mafi kyau. Farin cikin da aka daɗe ana jiransa ya zo gidan tare da Kli Kai. Wannan ɗan farin ciki ba kawai yana kawo farin ciki ga rayuwa ba, har ma ya kasance har abada mafi amincin aboki.