Fro da toads sune amphibians marasa wutsiya waɗanda ke yaɗu kusan a duk duniya. An gabatar da babban bambancin nau'in a cikin yankuna masu zafi, gandun daji na wurare masu zafi. A can ne kwaɗi masu guba suke rayuwa, suna iya kashe mutum, yayin da ba su yin komai. Shafar fata ta irin wannan halittar na iya haifar da mutuwa.
Kasancewar wani abu mai guba a cikin kwado ko toad yana aiki ne don dalilan kare kai. Ofarfin guba, da haɗinsa, ya dogara da takamaiman nau'in. A cikin wasu nau'ikan, guba tana da tasiri mai tasiri kawai, yayin da wasu ke samar da gubobi masu ƙarfi.
Kwadin guba na Afirka
Bicolor mai shan ruwa
Kwadi na zinariya ko mai hawan ganye mai banƙyama (Phyllobates terribilis)
Kwarin itace mai dafi
Mai hawa ganye mai layi uku
Tafarnuwa gama gari (Pelobates fuscus)
Green Toad (Bufo viridis)
Toka toka (Bufo bufo)
Toad mai jan ciki (Bombina bombina)
Tedungiyar kwalliya mai guba (Ranitomeya reticulata)
Maƙaryacin ganye mai yatsan Ash (Phyllobates aurotaenia)
Kammalawa
Lalacin kwadi da toads ya bambanta da ƙarfi, kamar yadda aka yi amfani da abu mai guba. Wasu jinsunan galibi ana haifuwarsu ba tare da ikon sanyawa kowa guba ba. Daga baya, suna fara karɓar abubuwa masu guba daga ƙwarin da aka cinye. Waɗannan amphibians ɗin sun haɗa da, misali, kwado wanda ake kira "mummunan ganye mai hawa".
Idan aka sanya mummunan hawan ganye a cikin bauta, to, ba tare da karɓar takamaiman abinci na rayuwar daji ba, zai daina zama mai dafi. Amma a ƙarƙashin yanayin 'yanci, wannan shine kwado mafi haɗari, wanda aka yarda dashi ɗayan mahimman ƙwayoyin cuta masu banƙyama a duniya! Wannan haka yake idan taba fata kawai zai iya haifar da ajalin mutum.
Ka'idar aiki da tasirin kwado da tois mai guba ya bambanta. Abun da ke ciki, a matsayin mai mulkin, na iya haɗawa da aikawa, mai daɗaɗa rai, mai ɗaukar nauyi, abubuwa masu ƙyama. Dangane da haka, shigar guba cikin jiki yana haifar da sakamako mara tabbas, dangane da ƙarfin tsarin garkuwar jiki da lafiyar gaba ɗaya.
Wasu nau'ikan kwadi suna samar da dafi mafi ƙarfi wanda ƙabilun daji suka yi amfani da su don harba kibau. Kibiyar da aka yi mata ciki da irin wannan abun ya zama makami mai kisa da gaske.