Tsuntsu Goose. Tsarin tsuntsayen Geese da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Goose na daga dangin agwagwa na kifin ruwa. A hanyar rayuwa da bayyanarta, tana da kamanceceniya da kuzari, amma ya sha bamban da ita a launin lamanta, haka kuma a cikin baƙar hannu da kuma baki.

A yau akwai nau'ikan geese da yawa, kuma wasu daga cikinsu ba su da yawa ta yadda ba kowane gidan zoo ke iya ɗaukar irin waɗannan mazaunan ba. Akwai wata sananniyar harka, wacce ta faru a cikin tamanin na karni na ashirin, lokacin da wakilan Tarayyar Soviet suka yi musayar kananan tsuntsaye masu jan-baki biyu don kifin kifi da giwar Indiya mai nauyin tan uku.

Fasali da mazaunin goose

Akwai manyan nau'ikan geese guda huɗu a cikin yanayi, gami da: Kanadiya, baƙar fata, mai jan-nama da kuma barbara. Jan-nono goose - a cikin littafin ja na Rasha, kuma a halin yanzu yana daga cikin yawan al'umar dake gab da bacewa.

Daga cikin wuraren da wannan gida ke sauka akwai Yamal, Gydan da Taimyr Peninsula. A wasu yankuna, zaku iya saduwa da waɗannan wakilai na dangin agwagwa a lokacin da jirginsu ya tashi. Hanyoyi masu ƙaura na jan zaren jan-nama suna ratsa Arewa-Yammacin Kazakhstan, Kudu Maso Gabashin Ukraine da kuma ta hanyoyin Kogin Nadym, Pura, Tobol da Ob.

Red-breasted Goose shine mamallakin jiki har tsawon santimita 55, kuma nauyin manya yawanci baya wuce kilogram 1.2. Fuka-fukan tsuntsayen sun bambanta daga santimita 35 zuwa 40, kuma launinsa galibi baƙi ne tare da fari ko ja-gutsure.

Kyakkyawan kwarewar ruwa da ƙwarewar ruwa. Yana sauka, a matsayin mai ƙa'ida, a yankuna mafiya ɗaukaka da bushewa na gandun-tundra da tundra, nesa da ruwa. Tsuntsayen na gab da karewa saboda tsananin farautar da mazauna yankin suka yi musu, inda suka buge su da bindigogi suka kamasu da raga cikin kasa, fuka-fukai da nama.

A cikin hoton jan gose ne mai launin ja

Goolu na Barnacle da aka jera a cikin Littafin Red Book na Duniya, amma ba ya cikin jinsunan da ke cikin hatsari. Girman tsuntsayen ya fi geese ɗan kaɗan, kuma nauyinsu na iya kaiwa fiye da kilo biyu. Sun banbanta da sauran dangi a launuka masu launi biyu, saboda abinda ya sa suke bayyana fari daga ƙasa kuma baƙi daga sama.

Maƙogwaro, goshi da kai a gefunan suna fari. Ya san yadda ake iyo, nutsuwa, tashi da gudu da sauri, galibi yana tserewa ta wannan hanyar daga haɗari. An samo shi a kan yankin Scandinavia, da kuma a yankin bakin teku na Greenland. Don shafukan yanar gizo, ya zaɓi tsaunukan da ke cike da duwatsu masu tudu da gangaren tudu.

A cikin hoton garnin goose

Bugun baƙi yayi kama da ƙaramar kuzari, wanda ya bayyana baƙi daga baya kuma fari daga gaba. Yana jin dadi duka a kan ruwa da ƙasa, yana iyo da sauri kuma yana tafiya tare da ƙasa. Wannan tsuntsu bai san yadda ake nutsewa ba, kuma yana iya kawai, kamar agwagwa, ya juye juye don neman abinci daga ƙasa.

Wsafafun hannu da baki na geese baƙi ne, yankin ciki fari ne. Wannan nau'in yana rayuwa ne galibi a tsibirin da ke cikin Tekun Arctic da kuma gabar tekun Arctic. Ya fi son yin gida a cikin ƙananan kwari na kwari da gefen bakin teku waɗanda ba su da ciyayi masu ciyayi.

A cikin hoton ɗan ƙaramin kuzari ne

Kanada goose samu a Amurka da Kanada. Ta girmanta, tsuntsun ya zarce dangi masu baki da ja, kuma nauyinta na iya zama sama da kilogram 6.5. Fuka-fukan wadannan membobin dangin agwagwa kuma suna da ban sha'awa kuma sun kasance daga santimita 125 zuwa 185.

Wuya da kai na geese na Kanada baƙar fata ne masu haske. Launin jiki yawanci launin toka ne, amma yana iya samun cakulan ko launuka masu rawa. Mazaunin tsuntsayen yana mai da hankali ne musamman a cikin Alaska da Kanada da kuma kan tsibirin tsibirin Arctic na Arpepelago na Kanada.

Hoton hoto ne na Kanada

Yanayi da salon rayuwar geese

Geese, ba tare da la'akari da nau'in ba, tsuntsaye ne na zamantakewar jama'a kuma sun fi so su kiyaye cikin garken. Tare, tsuntsayen suna tashi zuwa filayen hunturu da baya, suna dunkulewa don narkar da lokacin kuma basa cakuda da wasu nau'ikan geese da agwagwa. Maza yawanci suna zuwa zubarwa da wuri fiye da mata.

Lokaci ne na motsa jiki don yanayin geese ta hanyar rashin ikon tashi, saboda haka, don kare kansu daga masu ɓoye-ɓoye, tsuntsaye zasu haɗu zuwa manyan ƙungiyoyi. Babban abokan gabar dawa a lokacin da ake yin gida shine mafarauta da karnukan arctic, wadanda ke lalata gidajan su kama kaji da manya. Tsuntsu yakan tsere daga masu laifin ta hanyar gudu, wanda, amma, yana da kyau a ciki.

Yayin ciyarwa, tsuntsayen suna ta hira koyaushe, suna magana da juna. Muryar su tana da ƙarfi sosai kuma ana jin ta sosai daga nesa. Kama da tari mai kumburi ko haushin kare. Red Goose, kamar sauran nau'ikan, yana yin shewa daga shekara zuwa shekara a wurare guda, inda kusan nau'i-nau'i ɗari da rabi suke haɗuwa a lokaci guda.

Goose tsuntsu ciyar

Abincin geese yana da faɗi sosai, kuma ya haɗa da tsire-tsire masu tsire-tsire iri iri da molluscs, kwari da ke cikin ruwa da kuma ɓawon burodi. Wadannan tsuntsayen suna son willow na polar (catkins da buds), masu rarrafe, shurege, shuɗi da kowane irin algae.

Tsarin menu na geese ya dogara da lokacin, tunda lokacin cin abincin tsuntsaye galibi kayan lambu ne, kuma yayin ƙaura tare da gabar tekun sun fi son kamun abincinsu kai tsaye daga ruwa.

Kiwo da kuma tsawon rai na geese

Insofar kamar goose yana rayuwa galibi a wuraren taruwar mahaɗansu, tazarar da ke tsakanin ɗakunan gida yawanci ba ya wuce mitoci da yawa. Tsuntsaye suna kai wa ga balagar jima’i tun suna shekaru biyu. Kusan daidai lokacin, ana yin nau'i-nau'i nau'i-nau'i.

Tsarin ibadar aure yana da ban sha'awa sosai kuma yana da hayaniya: maza suna fitar da kuka mai ƙarfi kuma suna ɗaukar matakan da suka fi dacewa don jan hankalin mata. Mace tana aikin gina gida. Tana mafi sau da yawa akan gangaren tudu da tuddai a wuraren da masu cin duri ba zai iya shiga ba.

Kayayyakin gida gida su ne leda, mosses da busasshiyar ciyawa. Downasa, wanda aka cire daga mace daga ƙirjinta da yankin ciki, ya bazu zuwa ƙasan. A cikin ɗayan ɗayan, mace tana yin ƙwai har biyar, waɗanda kajin ke bayyana bayan kamar makonni huɗu.

matsakaicin tsawon rai tsuntsaye geese yana da kimanin shekaru 25, amma akwai lokuta da yawa lokacin da tsuntsayen da aka kama suna rayuwa har zuwa shekaru 30 zuwa sama.

Kariyar Goose

Farauta don baƙar fata, jan-breasted da garnin garnar yau haramtacce ne. Jama'ar da ke zaune a yankin Tarayyar Rasha, a wani lokaci, sun sha wahala sosai yayin ci gaban haɓakar mai da gas.

Tunda tsuntsayen suna da wayo, wannan bai amfane su ba, kuma har suna gab da ƙarewa saboda yawan hallaka mafarauta da mafarauta. Saboda haka, a halin yanzu, ya fi sauƙi a gani goose a cikin hoto ko ziyarci ɗayan namun daji inda aka wakilci waɗannan tsuntsayen.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: English Idioms. Wouldnt say boo to a goose (Disamba 2024).