Tarantula gizo-gizo. Tarantula gizo-gizo salon da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Tarantula - dabbobi masu ban mamaki. Yana buƙatar ƙarancin kulawa. Tarantula - babban gizo-gizoan rufe shi da gashi. Akwai nau'ikan 900 daban-daban a Duniya. Wurin zama - wurare masu zafi da yanayin yanayi: Amurka ta tsakiya da Kudancin Amurka, Asiya, kudancin Turai, Ostiraliya. A cikin Tarayyar Rasha, tana zaune ne a cikin mashigar kudu.

Bayani da fasali na tarantula

Nau'in - arthropods, aji - arachnids. Jikin shaggy ya ƙunshi sassa biyu: 1-kirji, 2-ciki, waɗanda aka haɗa ta hanyar bututu - ƙugiya. An rufe kai da kirji da chitin; ciki, a gefe guda, yana da taushi da taushi. Idanuwa 8, waɗanda suke a saman, suna kama da periscope, suna taimakawa ganin filin daga kowane ɓangare lokaci ɗaya.

Legsafafun tarantula suna sanye da ƙusoshin ƙamshi don ƙarin riko yayin hawa, kamar kyanwa. A cikin daji, tarantula yawanci suna motsawa a ƙasa, amma wani lokacin dole ne su hau bishiya ko wani abu.

Dangane da barazanar rayuwa, tarantula yana cire gashin daga ciki tare da ƙafafunta na baya kuma ya jefa su ga abokan gaba (idan wannan ya faru, ana jin haushi da ƙaiƙayi - rashin lafiyan abu).

Tabbas, tarantula kanta tana shan wahala daga waɗannan ayyukan, tunda ƙarancin kansa zai kasance akan ciki. A lokacin haɗari, suna yin sautuna wanda yayi kama da girgizar haƙoran tsefe. Suna da kyakkyawar ji. Gane sautunan matakan mutum a nesa har zuwa kilomita 15.

Tarantulas launin ruwan kasa ne ko baƙi mai launi tare da jan aibobi da ratsi. A cikin yanayi, akwai ƙananan, matsakaici, manyan tarantula... Gizo-gizo Amurkawa sun kai girma har zuwa cm 10. Namu sun fi ƙanƙanta da dangin su na ƙasashen waje: mata -4.5 cm, maza -2.5 cm.

Cizon tarantula ba ya mutuwa ga mutane, amma yana da zafi ƙwarai

Minks suna yin zurfin zurfin kusan rabin mita kusa da jikkunan ruwa. An cire pebbles. Cikin gidan da yake kusa da ƙofar an haɗa shi da cobwebs, an miƙa zaren a ciki, girgizar su ta sa tarantula game da abubuwan da ke faruwa a sama. A lokacin sanyi, an zurfafa burrow kuma an rufe ƙofar da ganye wanda aka haɗa tare da cobwebs.

Sake haifuwa da tsawon rayuwar tarantula

A lokacin dumi, manya suna aiki don neman ma'aurata. A cikin maza, dabi'ar kiyaye kai ta dushe, don haka ana iya lura da su koda da rana. Lokacin da ya sami mace, sai ta buga ƙafafunta a ƙasa, ta girgiza cikinta kuma ta hanzarta motsa ƙafafuwanta, ta sanar da ita kasancewarta.

Idan ta yarda da neman aure, sai ta sake maimaita motsi a bayansa. Gaba dai komai yana faruwa da saurin walƙiya. Bayan an canza maniyyi, namiji sai ya gudu don kada mace ta cinye ta, tunda a wannan lokacin tana bukatar furotin. Sannan mace tana bacci har zuwa bazara a cikin burjinta.

A lokacin bazara zai zo saman don ya nuna ciki ga hasken rana, sa'annan ya sa ƙwai (300-400 inji mai kwakwalwa.) A cikin saƙar yanar gizo. Sannan sai ya sanya shi a cikin kwando ya sa wa kansa.

Da zaran jariran sun nuna alamun rai, mahaifiya za ta cinye kwakwa da taimakawa gizo-gizo su fita. Za a sanya jarirai a jikin mahaifiyarsu a cikin layi har sai sun sami 'yanci. Sannan uwa za ta sasanta matasa, a hankali tana yar da su.

Abincin Tarantula

Suna farauta sosai a dare. Manyan gizo-gizo sun kama beraye, kwadi, tsuntsaye; kanana - kwari. Kuma suna yin shi sosai a hankali. A hankali yake rarrafe zuwa ga wanda aka azabtar, sa'annan ya yi tsalle da sauri da cizon. Manyan farauta suna bin su na dogon lokaci.

Gizo-gizo yana kama kwari da ba shi da nisa daga raminsa, ba ya yin nisa, saboda an haɗa shi da gidan yanar gizon kansa. Na farko, yana cizon wanda aka azabtar, ya sanya masa dafin da ke narkar da gabobin ciki, to kawai yana tsotse komai.

Ya riga ya ci ciki. Hakanan yana faruwa cewa ƙwaro mai ƙyama, wasan kurket ko ciyawar dawa suna shiga ramin. Idan kwatsam gizo-gizo ya karye, gizo-gizo ba zai sami hanyar gida ba, dole ne kuyi sabo.

Me za ayi idan tarantula ta cije ku?

Cizon Tarantula ba mutuwa ga mutane. Kwayar cututtukan suna kama da zafin nama. Taimako na farko ya kunshi wanke wurin cizon da sabulu da ruwa, shan ruwa mai yawa, kuma nan da nan neman likita. Idan kun kama shi, shafa mai da cizon da jininsa (jinin gizo-gizo yana dauke da maganin guba) - wannan girkin yafi dacewa da matafiya da masu yawon bude ido.

Gaskiya mai ban sha'awa game da tarantulas

Tarantulas dabbobi ne masu ban mamaki. Waɗannan su ne gizo-gizo masu salama, kodayake manyan mutane suna da ban tsoro. Yana da kyau a duba su sosai. Rayuwa a cikin fursuna sama da shekaru 20, mata sun fi maza yawa.

Wakilai mafi girma sun kai girman farantin abincin dare (kimanin 30 cm). Mummunan suna da suka samu daga daraktocin bai cancanta ba. Mutane da yawa suna son tsoratar da jama'a tare da fina-finai masu ban tsoro wanda ya shafi gizo-gizo.

Hoto yana da tarantula mai launin shuɗi

A zahiri, suna da biyayya kuma da wuya su ciji. Don irin wannan babban mai farautar kamar mutum, guba ba za ta isa ba. Da alama gizo-gizo zai yi aiki da hikima kuma ba zai kai hari ga wani abu mai girma, mai haɗari ba.

Tarantulas halittu ne masu rauni. Suna da fata siriri sosai a kan cikinsu. Faduwa tana da mutuƙar wahala a gare shi. Saboda haka, ba kwa buƙatar ɗaukar gizo-gizo. Suna samar da siliki don gidan yanar gizon su. Mata na buƙatar alhariri a cikin "ramin" ramin don ƙarfafa ganuwar, maza a matsayin kayan tattara abubuwa don adana ƙwai, kuma tarko da ke kusa da mink ɗin ma ana yinsu da siliki.

Tarantulas suna girma duk rayuwarsu, suna canza exoskeleton sau da yawa. Amfani da wannan gaskiyar, zasu iya dawo da ɓatattun gaɓoɓi. Idan ya rasa ƙafa, a cikin zubi na gaba zai karɓe shi, kamar dai ta sihiri.

Yana iya fitowa daga girman da bai dace ba. Anan shekaru, lokaci na abin da ya gabata na narkewa. Amma ba komai. Kafa zai yi girma tare da kowane zoben, a hankali yana samun tsayin da ake so.

Nau'in tarantula

Gawayi na Brazil - gizo-gizo sanannen gidan gizo-gizo... Mai burgewa, baƙar jet, shuɗa mai haske, ya danganta da hasken, girmanta yakai cm 6-7. Yana da kwanciyar hankali, mai kyau - kuma ana iya cewa, gizo-gizo mai biyayya.

A cikin hoto, tarantula mai baƙin ƙarfe-baƙin gizo-gizo

Asali daga Kudancin Brazil. Yanayin can yana da danshi tare da yawan ruwan sama. A lokacin dumi (Mayu-Satumba), zazzabin yakan tashi zuwa digiri 25, a yanayin sanyi sai ya sauka zuwa digiri 0. Saboda jinkirin girma, suna girma ne kawai da shekara 7, suna rayuwa mai tsawo, kimanin shekaru 20. An kashe lokacin sanyi a cikin kabarin, don haka kasan terrarium an rufe shi da isasshen lokacin farin ciki na matattara (inci 3-5).

Ilasa, peat, vermiculite zai yi. A yanayi tarantula yana zaune a cikin gandun daji kusa da duwatsu, ɓoye a cikin tushen bishiyoyi, rajistan ayyukan ɓoye, ramuka na ɓoyayyiyar haƙori, saboda haka, ana buƙatar mafaka da baƙin ciki a cikin matattarar.

Cananan rickan kwari sun dace da ciyar da samari, manya, wasu kwari, ƙananan ƙadangare, ɓerayen tsirara ga manya. A gare shi, sanya kwandon ruwa mara kyau a cikin terrarium (galan 10, ba lallai bane ya yi tsayi) (saucer zai yi). Suna iya yin yunwa har tsawon watanni.

Sananne ne a Rasha Tarantula ta Rasha ta Kudu... Launinsa ya bambanta: launin ruwan kasa, kasa-kasa, ja. Habitat - steppe da yankin gandun daji na kudu, a cikin 'yan shekarun nan da tsakiyar yankin Rasha.

A cikin hoton, wani tarantula na Kudancin Rasha

-Apuleis shine gizo-gizo mai dafi. A girma, ya fi namu girma. Yankin rarrabawa - Turai.
-Bari-fari-gashi - jariri ya fi araha, amma saboda kyakkyawan ci yana girma da sauri fiye da sauran brothersan uwan.
-Chilean ruwan hoda - Kasuwancin dabbobi suna ba da wannan sau da yawa. An haramta mafi kyawun nau'ikan jinsuna masu tsada, waɗanda aka ƙone Mexico, don fitarwa daga mahalli na asali.
-Gold - wani aboki ne mai kawanci, wanda aka sawa suna saboda launuka masu haske na manyan ƙafafu, girman su yakai cm 20. Sabon nau'in kuma yana da tsada.

A cikin hoton, itacen gizo-gizo mai launin ruwan hoda na Chilean tarantula

-Kostrican striped - wahalar kulawa, baya cizo, amma tare da mummunar dabi'ar bacewa.
-Farin ƙarfe, wanda yanzu zaka iya saya, amma ba a cikin shago ba, amma ta tsari.

Shagunan yanar gizo suna ba da damar gani tarantulas a cikin hoto kuma ga farashin.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: How to Care for Tarantulas! (Nuwamba 2024).