Jemage mai 'ya'yan itace dabba ce. Yanayin Jemage da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Yanayi yana da wadata a cikin halittu masu ban mamaki waɗanda basa taɓa mamakin mu da bayyanar su. Wannan dabba ta hada da fruita fruitan itace fruita batan itace. Kallo hoton bata batan itace da farko zaka iya tunanin cewa wannan ɗayan jinsin jemage ne.

Tabbas, suna da kamanni na waje mai ban mamaki. Amma wannan kallon farko ne kawai. Idan ka lura da kyau jemagu masu tashi, to a cikin bayyanar su zaka iya ganin ƙarin daga karnuka ko kyarkewa. Menene ainihin tsuntsu ko dabba?

Tarihin cigaban halittu masu rai a doron duniya ya tuna da wasu rukunin dabbobi guda uku wadanda suka iya sauka daga kasa suka mallaki iska. Na farkonsu ya sami damar tashi zuwa cikin iska.

Amma dalilai masu wahala da yawa na rayuwa sun yi sanadiyar mutuwar su. Kuma cewa sun wanzu a duniya, mutane suna koya ne kawai ta hanyar binciken tarihi.

Sauran rukuni biyu na halittu masu tashi sama sun zama masu juriya ga duk wasu abubuwa na waje, kuma har zuwa yau suna nan dab da mu. Tabbas, tsuntsaye da kwari na kan gaba a cikin iska, amma dabbobi masu shayarwa na iya yin alfahari da kyautuka masu kyau.

Wakilan tawagar jemagu ba kawai za su iya zama a cikin iska ba, har ma su iya tashi a kan tazara mai kyau, godiya ga gabobin gabansu da suka juya zuwa fukafukai.

Fasali da mazauninsu

To su waye ne da gaske? beraye 'ya'yan itace ne jemage? Ra'ayin farko na duka shine cewa wannan halittar jemage ce, dan girmanta kadan ne kawai. Duk wannan yana da alama saboda suna kamanceceniya da juna da gaske, duka a cikin sifa da ɗabi'a.

Suna da fikafikai masu kamanceceniya, wanda ke basu damar motsawa cikin iska cikin sauki ba tare da hayaniya ba. Jemage bat Hakanan ya fi son jira da rana wani wuri a kan reshen bishiya ko ƙarƙashin ƙwanƙolin gida, rataye juye da jingina da wani abu da ya dace da faratan kaifi.

Wasu lokuta suna iya sarrafawa yadda yakamata su riƙe nauyi tare da taimakon ɗaya hannun, yayin da ɗayan yake ɓoye a ƙarƙashin membrane. A yayin mafarkinta, bat ɗin 'ya'yan itace gabaɗaya yana lulluɓe jikinsa da membran fata. Amma a lokacin rani, wannan al'ada tana ɗan canzawa. Hakanan zai iya rataye a ƙasa ya ɗora kansa tare da abin da ake kira fikafikansa.

Duk da irin wannan kamanceceniya, fruitan itace fruita batan itace yana da radar ta musamman wacce ke taimaka masa don motsawa cikin sauƙi da farauta da dare. Jemage na 'ya'yan itace bashi da irin wannan karfin.

Jemage na 'ya'yan itacen ya zauna a cikin dazuzzuka masu zafi na Hindustan, Philippines, Malaysia, Thailand, Laos, Vietnam da wasu tsibirai da yawa a yankin. Babu waɗannan baƙin halittu a cikin Rasha.

Bataunar fruita mayan itace bazai sami mazaunin zama na dindindin ba, suna jagorancin rayuwar makiyaya. Don neman abinci da kansu, suna iya yin tafiya mai nisa, wani lokacin sukan kai kilomita 100. Speciesananan nau'ikan waɗannan flyers sun fi son kaɗaici. Ga manya, ya fi karɓuwa a tara cikin manyan ƙungiyoyi yayin rana.

Yanayi da salon rayuwar 'ya'yan itacen jemage

Jemage suna aiki da yamma da dare. Amma akwai wakilan su da yawa waɗanda suke a farke da rana. Irƙiri manyan yankuna. Ba su taba cin nasara ba.

Galibi suna cikin nutsuwa, idan bakayi la'akari da irin kukansu ba. Ko da a mafarki, suna iya yin rantsuwa da juna, suna furta wadannan kururuwa wadanda suke da dadin ji. Manya na iya zaluntar takwarorinsu matasa.

Itace ɗaya zata iya zama matattara don jemagu na 'ya'yan itace sama da shekaru goma, har sai wani ya dame su musamman a kanta. Don haka za su tashi a kowace rana, suna cin nasara mai nisa don neman abinci kuma su dawo gare shi.

Ba sa son karnuka masu yawo, wannan wani lokaci ana kiransa jemage 'ya'yan itace, manoma. Zasu iya lalata duka gonakin gonakin al'adu tare da danginsu na abokantaka. Amma gabaɗaya, jemagu suna da kirki da abokantaka.

Suna saurin saba da mutumin. Kuma bayan wani lokaci bayan ganawa, har ma suna ba da damar a shafa musu kuma suna iya cin abincin da aka ba su daga hannayensu. Suna iya gani da ji daidai, wanda ya bambanta su da jemagu na yau da kullun.

Nau'o'in jemagu

A duk duniya, akwai kusan nau'in 170 na waɗannan halittu masu tashi. Kowannensu yana da girmansa da launinsa. Zasu iya girma zuwa girma masu ban sha'awa. Tsawon jiki na matsakaiciyar jemage na fruita fruita na iya zama cm 42, kuma fikafikan sa ya kai kimanin 1.7. Amma akwai kuma wata cikakkiyar akasin su - atsan ƙaramin jemage fruitan itacen.

Babban fasalin waɗannan halittu masu fukafukai shine siffar ƙoshin kansu tare da tsayayyen ɓangaren fuska da manyan idanu a kai. Suna da hancin hancin tubular da annur auricle.

Harshen yana da ingantaccen papillae, hakora suna ɗauke da madaidaiciya. Launi ya mamaye yawancin lokuta ta launin ruwan kasa mai duhu. Ya faru cewa a cikin wasu nau'ikan an shafe shi da rawaya, fari da koren tabarau.

Don ɗan lokaci yanzu akwai irin wannan ra'ayi kamar gida 'ya'yan itace jemage. Kyawawan fuskokinsu da halayen kirki sun jawo hankalin mutane da yawa. Yanzu kiyaye a gida Fruita fruitan 'ya'yan itacen Nilu, misali, ana ɗaukarsa gaye da daraja.

Abinci

Duk 'ya'yan itatuwa masu ban sha'awa suna ɗanɗanar waɗannan filayen. Suna matukar son ayaba, gwanda, avocado, kwakwa da inabi. Dogsananan karnukan da ke tashi sama sun fi son tsarukan furanni.

Wasu lokuta suna iya yin liyafa akan kwari waɗanda aka samo a yankuna masu zafi. Suna yin ƙaura baki ɗaya don neman abinci. Mafi sau da yawa, jagorancin su ya dogara da mataki na ripening na wasu 'ya'yan itãcen marmari. Suna matukar kaunar ruwan sha. Idan babu ruwa mai kyau, suna amfani da abincin teku, don haka sake cika gishirin cikin jiki.

Sake haifuwa da tsawon rai

Jemage suna yin kiwo a yankuna daban-daban na mazaunin su a lokuta daban-daban. Ya dogara da yanayin yanayi. Abin da dukkanin jinsuna suke da shi shine cewa ciki a ƙananan jemage yana ɗaukar kimanin makonni 15.

Mata na manyan jinsunan jemage 'ya'yan itace suna da ciki na kimanin watanni 6. An haifi jarirai ɗaya ko biyu. Yaran da aka haifa basa iya tashi na dogon lokaci. Duk wannan lokacin mace na sanya su a kanta. Kimanin watanni uku, sun riga sun canza zuwa ciyar da kai akan 'ya'yan itace. Tsawan rayuwar waɗannan halittu masu ban sha'awa sun kai shekaru 20.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Knowledge of the Coronavirus. The COVID-19 Pandemic Story. my prediction for Indonesia (Yuli 2024).