Rosella aku ya bambanta da sauran membobin gidan ba wai kawai a cikin keɓaɓɓen launi mai banƙyama ba, amma har ma da fara'a da abokantaka, wanda ake girmama shi ba kawai a gida a Ostiraliya ba, har ma da masu kiwon tsuntsaye daga ko'ina cikin duniya.
Kari kan haka, tsuntsaye ba sa bukatar kulawa ta musamman, ana horar da su cikin sauki kuma a lokuta da dama sun zama 'yan uwa na zahiri. A yau, zaku iya siyan aku mai rosella ta tsari na dozin iri da yawa a cikin shagunan dabbobi da kuma Intanet, don haka kowa na iya zaɓar dabbar faranta mai laushi zuwa yadda suke so.
Fasali da bayanin aku rosella
Wakilai Rosella Blackhead suna rayuwa a yankunan arewacin yankin na Australiya, galibi a gefen gadaje da kuma bankunan jikin ruwa.
Rosella aku baki da kai
Saboda bambance-bambancen lallen ta da kuma sabon abu, kamar yadda ake iya gani akan hoton aku rosella, Da alama tsuntsu an rufe shi da sikeli masu launuka iri-iri. Rosella mai rawaya mai rawaya tana zaune a tsakiyar tsibirin Tasmania da kuma gefen tekun Ostiraliya. Ana kuma samun su a kusancin garin Sydney, inda suke yawan kai hare-hare a gonakin alfalfa ko alkama.
A cikin hoton, rosella mai launin rawaya ce
Ana iya samun jinsunan Rosella masu shuɗe-shuɗe a yankin arewa maso gabashin nahiyar, kuma sun bambanta da wasu a cikin launin kai mai launin rawaya mai launin ruwan ƙwai mai fari da ƙyalli mai shuɗi mai shuɗi.
A cikin hoton, aku aku rosella kodadde-kai
Rosella mai-launin-fuska-fuska shine mafi ƙanƙanta a tsakanin wasu (tsayin jikin tsuntsu ba zai wuce santimita 28 ba) kuma yana da launi mai wadata tare da fifikon baƙar fata, rawaya da ja, a kan wanda ake nuna bambancin kumatu da launin rawaya mai haske.
A cikin hoton, rosella mai launin rawaya-kumatu
Rosella jan aku yana da launi mai kyau mai ban sha'awa iri ɗaya sunan tare da fuka-fukan jela masu fari da kunci shuɗi mai haske.
Hoton jan aku rosella ne ja
Ba abu ne mai sauki ba koyaushe a rarrabe aku rosella aku da mace a zahirinta, tunda bambance-bambancen dake tsakaninsu ya bayyana ne kawai a tsakanin manya. Namiji galibi yana da babban kai, babban baki da launi mai banbanci.
Tsawon jikin rosella aku ya fito daga 27 zuwa 36 cm, kuma nauyi da wuya ya wuce 36 - 65 gram. Koyaya, don kiyaye wannan ƙaramin tsuntsun, ana ba da shawarar siyan babban keji kamar yadda zai yiwu, tunda yana da aiki sosai, yana son yawo akai-akai daga wuri zuwa wuri kuma ƙaramin gida an hana shi cikakken.
Zai fi kyau a ɗauki ɗan ƙaramin kaji don ya saba da sabon iyalinsa tun yana ƙarami. Aku aku Rosella ce ba su da kyau, amma muryar su ba ta da kyau kuma tana da daɗi. Zasu iya samarda sautuna daban-daban, gami da cikakkun bayanai daga waƙoƙin da aka bita akai-akai a cikin ɗakin.
Waɗannan aku sau da yawa abokantaka ne ga mutane, amma tabbas bai cancanci a ƙara musu tsuntsu na wani nau'in daban ba, tunda a wannan yanayin za su nuna halaye masu tsananin tashin hankali. Tare da budgerigar, alal misali, rosella zai yi ma'amala da zahiri ba tare da ɓata lokaci ba.
Rosella aku kulawa da abinci mai gina jiki
Rosella aku a gida yana da kyau sosai a cikin wani keɓaɓɓen keji mai tsayin mita ɗaya da rabi da faɗi na aƙalla huɗu. Wajibi ne a kula da tsabta da oda a cikin aviary, kuma ya fi dacewa a cika ƙasan kejin da kogi mai tsabta ko yashi a teku, tunda a cikin daji, tsuntsaye suna son zama tare da rairayin bakin teku na Australiya da gabar teku.
Lokacin zabar jirgin ruwa mai dacewa, dole ne ku kula da gaskiyar cewa rata tsakanin sandunan bazai zama ƙasa da santimita biyu ba. Bugu da kari, idan aka zana su da fenti mai dauke da gubar, to wannan gaskiyar na iya zama masifa ga aku, saboda gubar ita ce mafi guba a gare su.
Aku aku Rosella baya jurewa sanyi da damshi, saboda haka, a cikin ɗaki tare da tsuntsu, yawan zafin jiki bazai zama ƙasa da digiri ashirin ba. Increasedara yawan zafin jiki na aku ba shi da kyau. Wajibi ne a kai a kai iska ta shiga cikin ɗaki kuma a lokaci guda a kula da gaskiyar cewa keji ba ta cikin zane ko ƙarƙashin hasken rana.
Zai fi kyau sanya aviary ta yadda sashinta yana cikin inuwa, ɗayan kuma ya shiga hasken rana. Isarin haske na wucin gadi ana ba da shawarar don adana aku na rosella don kiyaye awanni goma sha takwas na lokutan hasken rana.
Rosella aku suna da cikakkiyar tarbiyya, suna da cikakken hankali da son sadarwa tare da mutane, kodayake, suna bukatar a basu cikakkiyar kulawa, in ba haka ba tsuntsayen na iya farawa a ma'anar kalmar "kururuwa" daga kadaici, suna yin sautuka masu tsayi. Duk wani damuwa baya amfani da dabbobin fuka-fukai, don haka kada ku firgita su da motsin kwatsam ko nuna zalunci a inda suke.
A cikin abincin bishiyar rosella, hatsi iri-iri, kayan lambu, 'ya'yan itatuwa da wasu nau'ikan goro dole ne su kasance. Tsutsar ciki da kwarjinin jini kayan marmari ne na aku kuma ana iya sayan su a shagon dabbobi ko a maye gurbinsu da cuku na gida ko ɓangaren dafaffen ƙwai.
Kasancewar cikakkiyar furotin ta dabbobi a cikin abincin waɗannan tsuntsaye abin so ne ƙwarai. Zaku iya siyan gauraya na musamman domin su, babban abin shine kar a manta cewa tsuntsayen dole ne koyaushe suna da ruwa mai kyau a cikin mai sha.
Farashi da bita na rosella aku
Rosella aku farashin a yau ya kasance daga 6500 zuwa 8500 Rasha rubles. Wasu samfuran samari suna da tsada sosai (har zuwa 25,000 rubles da ƙari).
Bisa ga yawa sake dubawa game da aku na rosella, tsuntsayen suna da ma'amala sosai, suna da ma'amala kuma suna da kusanci da gidansu, wannan shine dalilin da ya sa yana da mahimmanci a samar da dabbobinka masu fuka-fuka da aviary mai inganci kuma a tsaftace shi koyaushe.
Yawancin masu shayarwa suna cewa waɗannan tsuntsayen suna da babbar murya, kuma tare da ƙwarewar muryar su suna iya ba da mamaki har ma da masu sauraron zamani. Aku aku rosella nawa ke rayuwa - tambaya ce mai ban sha'awa ga duk masu sha'awar wannan tsuntsayen? Matsakaicin rayuwar wannan nau'in aku yana da shekaru 25 - 30.