Tsuntsun ungulu Yanayin ungulu da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Fasali da mazauninsu

Ungulu Suna da girma, tsuntsayen ganima. Al'ada ce a hada dukkan wakilan ungulu ungulu, daga cikinsu akwai zuriya goma da jinsuna goma sha biyar. Yau zamuyi magana akan su.

Tsuntsayen ungulu

Zuwa tsuntsaye dangin ungulu Ultungiyoyin ungulu ma na cikin su, waɗanda suke kamanceceniya da kamannin ungulu na Amurka, amma masana kimiyya ba su da niyyar haɗuwa da su ta hanyar dangi, amma suna la'akari da ungulu kusa da ungulu da gemu da gemu.

Tsuntsaye suna tsakaita kusan 60 cm tsayi kuma nauyinsu yakai kilogram biyu. Sun fi son zama a cikin gangaren dutse, hamada da shrouds, saboda suna son ganuwa da fadada yankuna, basa barin wuraren zama kuma basa yin ƙaura.

Ungulu a hoto ba ya bambanta a cikin kyakkyawar bayyanar musamman, suna dogara ne da launi mai duhu mai duhu: launin toka, launin ruwan kasa ko baƙi; dogon wuya, wanda a mafi yawan nau'ikan ba shi da fuka-fukai kuma an rufe shi da ƙasa.

Suna da katuwar fiska, ƙugiya kuma mai ƙarfi, shahararren goiter; babba, zagaye a gefuna, fukafukai masu faɗi; wutsiya mai tauri, mai tauri

Legafafu suna ba da ƙarfin ƙarfi da ƙarfi, amma tare da yatsun ƙafafu waɗanda ba su da izinin ɗaukar farauta da ƙyalli da gajerun fika, amma irin waɗannan gabobin suna ba da damar tafiya da sauri har ma da gudu, a ƙananan matakai masu sauri.

Tsuntsayen na dangin shaho ne, suna zaune a ƙasashe masu yanayin dumi kuma ana rarraba su sosai a gabashin duniya. Tsuntsu mafi girma na farautar ungulu na iya kaiwa tsayin mita ɗaya, fikafikan ya kai kusan uku, kuma nauyin jiki na iya zama fiye da kilogram goma.

shi tsuntsu bakar ungulu, wanda ke zaune a kudancin Turai da arewacin Afirka, amma yafi yawa a kan yankin Asiya. Don neman abinci, zai iya tashi har zuwa kilomita 300-400 kowace rana.

Hali da salon rayuwa

Tsuntsayen ungulu suna da motsi da sauri, suna da ikon yin dogon tashi. Kuma kodayake ungulu tana tashi a hankali, tana da ikon hawa zuwa manyan wurare.

Ungulu a cikin jirgin

Tsuntsaye ba sa cikin rukunin masu saurin-tunani, ban da haka, matsorata ne kuma marasa fa'ida, amma a lokaci guda suna da girman kai da sassaucin yanayi, galibi suna juyawa zuwa zafin rai.

Masu shara, wadanda ungulu ke da su, sun banbanta da halaye daga danginsu masu farautar, wadanda suka gwammace farautar farautar rayuwa, a gaban alamun halayyar zamantakewa, wadanda suka bayyana musamman a wajen neman abinci da kuma rabon ganima, inda suke da matsayi mai kyau. Ungulu mai haƙuri tsuntsu kuma ana iya kiyaye su a cikin fursuna, a cikin gidan zoo, inda aka gina musu manyan shinge.

A wasu lokuta, suna iya hayayyafa a cikin nests na musamman waɗanda aka tanada a kan ɗakuna, duk da haka, har yanzu bishiyoyi sun fi dacewa a gare su, a kan rassan waɗanda dandamali tare da firam ke ƙarfafa. Mutane ma sun yi ƙoƙari su shawo ungulu, amma ba su sami wata nasara ba a wannan fannin. Banda shi a wasu yanayi ne kawai griffon ungulu.

Amma a Amurka, ungulu har yanzu sun san yadda ake gwada mutane, suna amfani da damar tsuntsaye don gyara kayan aikin gas. Lokacin da iskar gas ke zubowa, wanda ke da wahalar ganowa ta hanyoyin yau da kullun, tsuntsaye na rugawa a can cikin kungiyoyi da yawa, tunda sinadarin warin yana tunatar da su kan kamshin mushen da ungulu ke ji daga nesa.

Abinci

Ciki ungulu girma ce kuma tana ba shi damar cin abinci mai yawa. Kuma ruwan ciki yana da irin wannan karfin da zai iya narkar da koda kashin ganima. Wadannan tsuntsayen sune masu share shara.

Suna iya cinye koda dabbobin da suka lalace da lalatattu don abinci. Yanayi ya tabbatar da cewa tura daga gawar da kuma gurbataccen jininta ya malalo daga bakin ungulu zuwa kwalar wuyanta zuwa kasa.

Ungulu tana son cin nama

Kuma a cikin hanjinsa, kwayoyin cuta na musamman suna rayuwa, suna iya kawar da dafin cadaveric. Don yin maganin cututtukan da ke jikin jikin, ungulu ta yada fikafikan su, suna fallasa su zuwa hasken rana.

Sabanin ungulu ta Ba'amurke, wacce ke da ƙamshin ƙanshi, ungulu ungulu tana neman ganima da idanunta, suna hawa sama sama suna lura da gawarwakin dabbobin da suka faɗi. An fi so a yi cin abinci a kan dabbobi masu shayarwa, kodayake baya raina dabbobi masu rarrafe na dabbobi, da dangin danginsa, da kuma wani lokacin gawawwakin mutane.

Kuma da zaran mutum ya sami abinci, nan da nan 'yan uwansa za su garzaya. Saboda wannan dalili, yayin raba ganima, galibi suna samun sabani, faɗa da faɗa. Amma idan tsuntsayen da ke da zafin rai suka haɗu kan abokan hamayyarsu, suna iya tsoratar da tilasta isassun abokan adawar su fice.

Ungulu mata

Waɗannan wakilan tsuntsayen suna iya kai hari ga rayayyun halittu kawai idan akwai tsananin yunwa, amma galibi akan zaɓi marasa lafiya da masu rauni don wannan. Kodayake ungulu ungulu mai ganima, ga mutum ba hatsari bane.

Sake haifuwa da tsawon rai

Tsuntsaye suna haɓaka iyawar samar da kajin kimanin shekaru shida bayan haihuwa. Daga cikin ungulu, akwai ƙungiya guda ɗaya tilo da take da aure, namiji yana mai da hankali ga abokin tarayya ɗaya, kuma iyayen biyu suna kiwon kajin.

Wasannin wasan kwaikwayo suna farawa a watan Janairu a cikin tsuntsaye kuma su ci gaba har zuwa Yuli. A wannan lokacin, abokin tarayya yana kula da zaɓaɓɓen sa, wanda ke tare da ƙara mai da hankali, raye-rayen aure a ƙasa da hauhawar iska.

Fuka-fukin wuyan wuya yana da ban sha'awa

Abokan haɗin gwiwa suna bin juna, ɗauka sama da yin da'ira yayin saukowa. Matsayi na musamman a cikin ayyukan waɗannan wasannin ana kiyaye su a cikin Maris da Afrilu. Yawancin lokaci ana zaɓar wuri a tsayin mitoci da yawa don kwan ƙwai. Zai iya zama rami ko fashewar bishiyoyi da suka bushe da busasshen kututture.

Wasu lokuta ana zaɓa keɓaɓɓun wurare don wannan a ƙarƙashin layin ciyayi mai yalwa, ƙarƙashin duwatsu da gefen ƙwanƙolin dutsen. Wannan yakan faru ne a cikin mazaunin mutum a cikin raƙuman gidaje da gine-ginen aikin gona. Ultungiyoyin ungulu yawanci suna amfani da wuraren da aka shirya kuma ba sa gina nasu gida, kuma ana iya amfani da wuri iri ɗaya tsawon shekaru.

Kajin ungulu

Mafi sau da yawa, ana kwan ƙwai biyu, amma maiyuwa ɗaya ne ko uku. Kuma kajin sun bayyana a cikin 'yan makonni. Iyaye suna ciyar dasu ta hanyar belching abinci. Bayan wata biyu, yaran sun cika kamun kai.

A cikin zaman talala, mutane na jinsi daban-daban na iya samun mixeda mixedan zuriya. Ultungiyoyin ungulu galibi suna da tsawon rai na kimanin shekaru 40. Sau da yawa yakan faru cewa mutane daga jinsunan waɗannan tsuntsayen suna rayuwa kusan daidai da mutane, suna kai shekaru 50.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Town Song - Yozakura Quartet TsunTsundere (Yuli 2024).