Peacock ido malam buɗe ido. Peacock malam buɗe ido salon da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Butterfly mai suna dawisu idanu

A cikin wannan labarin, za mu gaya muku yadda malam buɗe ido da yake tambaya ya bambanta kuma me ya sa aka sa masa suna haka. Wannan kwaro ya sami sunan kwayar dawisu daga yaren Latin.

A Latin, an rubuta wannan suna kamar haka: nachis io. A cikin Rashanci, ana fassara wannan sunan azaman idanun dawisu na rana. Malam buɗe ido na dangin nymphalid ne. Iyali sun ƙunshi na kowa biyu dawisu malam buɗe ido:

-day peacock malam buɗe ido;
- malam malam dawisu ido.

A cikin hoton, malam buɗe ido shine dawisu na dare

Peacock malam buɗe ido fasali da kuma mazauninsu

Ana rarrabe wakilan wannan dangi da matsakaiciyar girman su da ƙaramin fikafikansu: daga 25 zuwa 180 mm. Girman da aka nuna matsakaici ne ga dukkan nau'in, amma ya bambanta ga kowane jinsi na butterflies:

-fuka-fukan maza sune 45 zuwa 55 mm;
-fuka-fukan mata daga 50 zuwa 62.

Koyaya, akwai malam buɗe ido babban dawisu, wanda fikafikan sa ya kai cm 15. Baya ga karami, butterfly yana da sauran bambance-bambance tsakanin wakilan jinsinsa. Ofayan waɗannan bambance-bambance shine gefen gefen fuka-fuki: galibi suna da siffar mai kusurwa da ragged gefuna.

A cikin hoton akwai babban malam buɗe ido

Tsarin launi kuma yana sanya shi fice daga sauran. Launukan da aka zana a jikin fikafikan suna da ƙarfi kuma suna ƙirƙirar abin da yake daidai da na wutsiyar dawisu. Babban launi na malam buɗe ido ya haɗa da tabarau masu zuwa:

-baki - wannan shine yadda ake zana jikin da sifar akan fukafukan kwari;
- ja - launi na bindiga a jiki;
-red - launi na fuka-fuki;
- launin toka-pockmarked - launi na zane akan fuka-fuki;
- launin toka - launi na samfurin a kan fuka-fuki;
- shuɗi-shuɗi - launin samfurin a fuka-fuki.

Saboda layin da aka lissafa na fikafikan ne yasa malam buɗe baki ya sami sunan sa. Don ƙarin bincike, muna ba ku dawisu malam buɗe ido hoto, inda aka gabatar da kwarinmu a mafi kyawun hangen nesa.

Bayan haka peacock malam buɗe ido canza launi kuma girmanta, kwaron ya banbanta a lokacin aiki. Dangane da sunan idanun dawisu na yini, zamu iya amintar cewa a farke yake da rana, sabanin danginsa. Lura kuma cewa wannan sunan ya bambanta malam buɗe ido daga sauran idanun dawisu da daga butterflies dare dawisu, wanda yawanci yake rikicewa.

Red dawisu malam buɗe ido

Dangane da bayanan da ke sama, ya nuna cewa akwai kusan bambance-bambance guda 5 waɗanda zasu taimaka wa duk mai son ilimin kuturta don gane wannan nau'in kuma ya yaba da shi.

An kuma bayar peacock malam buɗe ido bayanin yana taimaka wa mutum ya gane shi daga sauran dubunnan nau'ikan Lepidoptera.Saboda haka, mun yi nazarin fasalin malam buɗe ido na peacock, to, za mu nuna masaukinsa.

Wurin gargajiya don zama dawisu malam buɗe ido Ana la'akari da Turai, musamman galibi ana lura dashi a cikin Jamus. Amma ana lura da ayyukan wannan nau'in a wurare kamar subtropics na Eurasia da tsibirin Japan.

Babban mazaunin sa:

-makiyaya;
-nasashe;
-stippe;
-bakin daji;
-goma;
-n shakatawa;
-rawon ciki;
-tsun duwatsu.

Baya ga wuraren da aka jera, mun lura cewa wannan nau'in na Lepidoptera yana rayuwa akan kwari. A cikin wuraren da aka jera dawisu malam buɗe ido ana iya gani daga bazara zuwa tsakiyar kaka.

Toari da lokacin dumi na yini, wannan malam buɗe ido yana aiki a cikin sashin da ke ƙarƙashin yanayin lokacin narkewar hunturu. Tare da shigowar hunturu, kwarin yakan buya a cikin fasa saman farfajiyar bishiyar, a cikin ganyayyaki. Bayan samun matsuguni, sai ta tsunduma cikin yanayin imago ko bacci. Irin wannan yanayin na al'ada ne ga mutanen da suka manyanta.

Yanayi da salon rayuwar malam buɗe ido

Dangane da sunan, malam buɗe ido yana jagorantar salon rayuwa kawai a rana. Mafi sau da yawa ana iya ganinta a cikin zaren nettle. Wannan nau'in yana yin ƙaura. Yana tashi a cikin bazara.

Sau da yawa jiragen sama suna faruwa a Finland. A cikin wannan ƙasar, ƙabilun kudanci da arewacin kabilun dawisu suna son yin balaguro. Ana yin zirga-zirga ne kawai a cikin yanayi mai kyau don kwari, saboda haka saurin tashin jirage kai tsaye yana da alaƙa da yanayin yanayi.

A gefen kudancin Turai, ƙarnuka 2 na malam buɗe ido na iya rayuwa, ɗayansu yana yin gudu a lokaci guda. Misali, ƙarni na farko sun yi ƙaura daga Yuni zuwa Yuli ko daga Agusta zuwa Satumba.

A lokacin sanyi, yana son ya kwana cikin ɗakuna da wurare masu sanyi, misalan irin waɗannan wuraren sune bawon bishiyoyi, ciyawa da rufi. Yanayin sanyi mai sanyi na tafiyar da rayuwa kuma malam buɗe ido na iya rayuwa har zuwa bazara. Idan kwaro ya shiga wuri mai dumi a yayin shakatawar, barazanar mutuwa saboda tsufa a lokacin rashin nutsuwa na karuwa.

Peacock malam buɗe ido yana ciyarwa

Saboda gaskiyar cewa mazaunin gargajiya na waɗannan butterflies nettles ne, to caterpillars malam buɗe ido dawisu ciyar da ita. Baya ga tsutsa mai daddawa, kwari kuma na iya ciyar da hemp, Willow, raspberries, da hops.

Ana cikin cin ganyen kwarkwata ko wata shukar, kwari ya cinye ta kwata-kwata. Tana zaɓar kowane tsire madaidaiciya tare da taimakon taɓawa, ta amfani da wannan ma'anar lokacin da take kusa da ƙwarjin shukar.

A cikin babban malam buɗe ido, abincin ya haɗa da:

-fuka;
-thyme;
- ruwan 'ya'yan itace;
- nectar na lambu furanni.

A cikin dukkanin tsirrai da aka lissafa, halittar da ake magana a kanta tana ɗaukar tsumman tsutsa, wanda ke ciyarwa har ƙarshen rayuwarta. Wannan ya banbanta shi da malam buɗe ido na dare, tunda gabatarwar malam buɗe ido tana ciyar da rayuwarta kawai a cikin ajiyar da aka samu daga ɗan kwari.

Sake haifuwa da tsawon rai

Malam buɗe baki, kamar sauran danginsa, ana hayayyafa tare da taimakon kwari. Koyaya, bari mu kalli duk matakan cikin tsari. Da farko dai, malam buɗe ido yakan farka daga bacci ya sanya ƙwai a bayan bayan ganyen dioecious ko kuma yaji. Ana sanya ƙwai daga Afrilu zuwa Mayu. Generationaya daga cikin tsara yana karɓar mutane 300.

Farawa daga watan Mayu, har zuwa watanni huɗu masu zuwa, idanun dawisu na rayuwa a cikin siffar kwari. Caterpillar na wannan nau'in malam buɗe ido yana da baƙar fata tare da feshin fari.

Duk tsutsotsi basa rabuwa a wannan matakin, amma bayan watanni huɗu, ma'ana, a ƙarshen watan Agusta, kowane ɗayansu ya rabu da waɗansu don fara sakar ɗankwalin kansa, wanda daga baya zai zama wurin ajiyar pupa, kuma daga baya, malam buɗe ido. Bayan an saka kwakwa, sai malam buɗe ido ya shiga cikin wajan “pupa” na gaba, inda zai yi kwana 14.

A wannan matakin, kwari ya manne kansa ga ƙashin shukar, yana canza launi zuwa mai kariya. Launi mai karewa na iya zama kore, launin ruwan kasa, ko wani launi wanda ya fi girma a cikin tsiron.

A cikin hoton, ɗan kwarin kwando na malam buɗe ido

Mataki na gaba "malam buɗe ido" ya dogara da yanayin zafin da aka ajiye jan. Theara ko raguwa a cikin digiri wanda ke shafar siffar malam buɗe ido na gaba.

Idan muka lura da tsawon rayuwar, zamu nuna cewa ya sha bamban da maza na mata. Maza, suna fitowa daga rashin himma kusa da Yuni, na iya rayuwa duk lokacin rani: zuwa ƙarshen watan Agusta, yana mutuwa. Mata, ba kamar maza ba, suna kama tsakiyar lokacin kaka kuma suna rayuwa har zuwa Oktoba.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: MY HOME SALON! Dyeing and Cutting My Familys Hair (Nuwamba 2024).