Civet dabba ce. Civet salon rayuwa da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Kyawawan da kebantattun wuraren Himalayas da Grand Canyon, da girman Niagara Falls da Mariana Trench ... Bayan ƙirƙirar duk waɗannan abubuwan al'ajabi, yanayi bai tsaya anan ba. Akwai dabbobi da yawa a doron kasa masu kamanni na ban mamaki da kuma wasu lokuta halaye masu tsoratarwa.

A waɗanne wurare ne dabbobi marasa talauci suke rayuwa? Amsar wannan tambayar ba ta da wahala - ko'ina. Mazauninsu ba wai kawai a doron ƙasa ba ne, har ma a ƙarƙashin ruwa, a cikin hamada da cikin gandun daji na wurare masu zafi. Ofaya daga cikin waɗannan dabbobin baƙon abu shine sintiri... Menene wannan dabba?

Wannan dabba mai farauta tana da launin toka mai launin toka, tare da kunkuntar kai da kunnuwa masu fadi. Girman civet bai fi matsakaicin kare ba, tsayinsa yakai 55 cm, kuma nauyinsa kusan kilo 2 ne. Wutsiyar dabbar doguwa ce kuma tana da zobba masu yawa da yawa a kai. Civet ɗin dangin kuliyoyin dabbobi ne, a bayyane ya yi kama da su, sai kawai katon civet ɗin ya fi na kuliyoyi rauni.

Fasali da mazauninsu

Kuna iya saduwa da wannan dabba ta musamman a cikin Himalayas, China, Kudancin Asiya da Madagascar. Ba shi yiwuwa a haɗu da civet a cikin nahiyarmu, sai dai a gidan zoo, kuma wannan ba safai ba ne. Menene na musamman game da waɗannan kuliyoyin daji? Suna shiga cikin samar da shahararren kofi da ake kira Kopy Luwak.

Kowane mutum yana da ra'ayin kansa game da shi, amma wannan kofi na musamman ana ɗaukar shi mafi tsada. Yadda ake dafa shi na iya rikita wasu mutane. Civetta tana cin fruitsa fruitsan coffeea coffeean kofi mafi inganci. Jikinta baya wuce gona da iri a cikin kofi ɗin.

Suna fitowa daga dabba a cikin sifar da ba ta canzawa. Bayan sun tattara wadannan hatsi, sai a wankesu da kyau, a shanya su a sayar. Dukan sha'awar wannan aikin shine, saboda rashin daidaiton ruwan 'ya'yan itace na ciki, wake na kofi na yau da kullun, wucewa ta hanyar ɓangaren hanji na dabba, sun sami dandano mai ban sha'awa.

Sabili da haka, galibi ana yin civets a cikin recentan shekarun nan bisa ma'aunin masana'antu daidai don samar da wannan fitaccen kofi. Irin wannan kasuwancin ya shahara musamman a Vietnam. Amma masanan kofi da yawa sun lura cewa kofi da ya zo kanti daga ƙauyukan masana'antu na civets ya bambanta da abin sha waɗanda manoma ke tarawa a cikin daji.

Duk wannan saboda saboda zaman talala dabba ba zata iya zaɓar fruitsa coffeean kofi masu reallyan gaske ba, dole ne ya ci abin da suka bayar. Afirka civet kamanninta yayi kama da kyanwa, akwai kamanceceniya da marten, haka kuma da mongose.

Ya fi son savannah, dazuzzuka na Afirka tare da ciyawa masu tsayi da kauri, wanda ke taimaka wa dabbar ɓoye daga idanuwa da rana.

Babban dokar don civet shine dole ne ya zama akwai kandami a kusa. Yankunan bushewa ba sa musu roƙo. Saboda fasali da yawa, ana iya banbanta civet na Afirka da sauran mazaunan savannah. Jikin dabba yana da tsawo tare da ƙananan ƙafa.

Hannun bakinsa yana nuna, yana da baƙin mask a cikin hanyar mask. A wata karamar tsoro ko tashin hankali, fur din ya tashi tare da bayanta. Wannan alama ce cewa civet yana damuwa. Wannan mazaunin gidan savannah ne. Yawan ganiyarsa da yamma ne ko wayewar gari.

Da rana, dabbar tana neman mafaka a wurare daban-daban, ciyawa na taimakawa da wannan. Mata masu jarirai ne kaɗai ke da madawwamin gida. Dabbobi sun fi son kaɗaici. A lokacin kiwo, suna da daga jarirai 1 zuwa 4.

Hali da salon rayuwa

Wannan kyakkyawar dabba ce wacce bata tsoron mutane. Akwai lokuta da yawa lokacin da dabba shayar da mutane sintiri ya zauna a gida kamar kuliyoyi. Masu lura da al'amura sun ce sun fi karfin kuliyoyi a cikin ɗabi'unsu da kuma yanayin zaman kansu. Sun fi son rayuwa a tsayi, galibi suna hawa zuwa mezzanine. Zasu iya kwantar da hankalin su a hankali su saci abinci daga can, su boye wasu daga ciki.

Abin sha'awa! Civets ba sa haƙuri da hayaƙin taba kuma suna iya tsalle sama kuma su cire taba sigari daga hannun mai shan sigari. Wannan hoton yana da ban dariya da ban dariya.

Katin din din din yana kama da kyanwa da dodo a lokaci guda.

Ana buƙatar civets daga tsayi, ya kamata ku yi hankali don kar ku faɗa cikin bazarar fitsarin dabbobi. A cikin daji, takan yi bacci da rana kuma ta farka da dare.

Tafkin dabino mafi yawanci mutane suna horar da shi. Tana da fara'a da saukin kai. Bayan daidaitawa a cikin gidan mutum, dabbar tana fama da kyau tare da beraye da kwari masu cutarwa. Wannan shine ainihin santsin da ke cikin samar da kofi.

Civet abinci

Wadannan dabbobi masu farauta sun fi son abincin dabbobi. Irin ƙwaro, caterpillars, jemage, tsuntsaye da ƙwai tsuntsaye, gawawwaki iri-iri - waɗannan sune manyan abincin da aka fi so. Suna da ƙarfin zuciya kuma suna iya hawa cikin gidan kajin ba tare da tsoro ba. Amma, ba shakka, 'ya'yan coffeea coffeean kofi koyaushe sun kasance kuma zai kasance mafi kyawun abincin kwalliyar.

Civets suna zaɓar mafi kyawun ƙaran kofi mai kyau don abinci

Sake haifuwa da tsawon rai

A cikin yankuna daban-daban, lokacin kiwo don civets yana farawa a lokuta daban-daban. Kenya da Tanzania - Maris - Oktoba. Afirka ta Kudu - Agusta - Janairu. Yanayin ya kamata ya zama dumi kuma ya kamata a sami isasshen abinci ma. Ana hada mace sau 2-3 a shekara. Haihuwar ɗiya ɗaya zuwa huɗu na civet.

A kudin wurin zama, mace ba ta damu musamman ba, tana amfani da tsofaffin burbushin dabbobi ko kuma sifofin da aka yi daga asalin itaciya. Yaran da aka haifa nan da nan bayan haihuwarsu sun bambanta da na sauran dabbobi. An lulluɓe su da ulu, suna iya rarrafe nan da nan, kuma a rana ta biyar suna tsaye a kan tafafunsu.

Kuma bayan kwanaki 20, tuni suka bar wurin da ƙarfin hali. A makonni 6, uwar mata ta riga ta shayar da jarirai abinci mai ƙarfi, kuma a watanni 2 suna iya samo wa kansu. Tsawan rayuwar wannan dabba mai ban mamaki ya kai shekaru 16. Civet a cikin hoto yana birge dukkan mutane. Da alama babu wani abu mai ban mamaki a cikin wannan dabba, amma yana da daɗi da ban sha'awa idan aka kalle shi.

Cananan civet yana zaune a cikin Himalayas da Indiya. Yana da daraja saboda kogon da yake samarwa. 'Yan asalin waɗannan ƙasashen suna noma gidajensu da civet. Ga Turawa, wannan ƙanshin ba shi da karɓa. Sun koyi yadda ake kiwon karamin civet a cikin bauta. Suna ciyar da ita da shinkafa, ayaba da kaji, kuma a cikin haka suna karɓar civet mai ƙanshi, wanda ake amfani da shi cikin kayan kamshi.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Meet my naughty nd cute pet Gillu - Civet cat (Afrilu 2025).