Katran Smallaramar shark ce mara haɗari da ke rayuwa a cikin ruwan bakin teku na ɓangarorin duniya daban-daban daga Arewacin Turai zuwa Ostiraliya. Yana da darajar kasuwanci kuma ana yin shi da yawa: yana da nama mai ɗanɗano, kuma ana amfani da wasu ɓangarorin shi.
Asalin jinsin da bayanin
Hotuna: Katran
Ana ɗaukar kakannin kifayen teku a matsayin hiboduses, wanda ya bayyana a cikin zamanin Devonian. Paleozoic sharks yayi kama da kifaye na zamani, don haka ba duk masana kimiyya ke san alaƙar su ba. Sun ɓace a ƙarshen zamanin Paleozoic, amma tabbas sun haifar da Mesozoic, wanda ya rigaya ya bayyana sarai da na zamani.
Bayan haka sai aka rarrabu stingrays da sharks, ƙididdigar ƙashin baya ya faru, wanda sakamakonsa ya zama da sauri da haɗari fiye da da. Godiya ga canjin cikin kasusuwa, sun fara buɗe bakinsu sosai, wani yanki ya bayyana a cikin kwakwalwar da ke da alhakin jin ƙanshi mai girma.
Bidiyo: Katran
Duk cikin Mesozoic, sharks sun bunkasa, sannan wakilan farko na umarnin katraniforms sun bayyana: wannan ya faru ne a ƙarshen zamanin Jurassic, shekaru miliyan 153 da suka gabata. Hatta ƙarewar da ta faru a ƙarshen zamanin bai girgiza matsayin masharhanta ba, akasin haka, sun kawar da manyan masu fafatawa kuma sun fara mamaye tekuna ba tare da rarrabu ba.
Tabbas, wani muhimmin bangare na jinsunan kifin shark suma sun mutu, yayin da wasu suka canza - a lokacin ne, a zamanin Paleogene, cewa samuwar mafi yawancin jinsunan zamani, gami da katran, ya ƙare. Bayanin su na kimiyya ya kasance daga K. Linnaeus a cikin 1758, sun sami takamaiman sunan Squalus acanthias.
Gaskiya mai ban sha'awa: Kodayake katrana yana da aminci ga mutane, ya kamata a kula dasu da hankali don kar su cutar da kansu akan ƙayarsu. Gaskiyar ita ce cewa akwai guba mai rauni a saman waɗannan ƙaya - ba shi da ikon yin kisa, amma duk da haka, ana ba da jin daɗi.
Bayyanar abubuwa da fasali
Hoto: Yaya Katran yake?
Girman su ƙananan ne - manya sun girma har zuwa 70-100 cm, mata sun ɗan fi girma. Katran da suka fi girma girma har zuwa 150-160 cm.Gwanin kifin baligi ya kai kilogiram 5-10. Amma sun fi sauran kifayen masu girman girma yawa.
Jikinsu ya daidaita, a cewar masu bincike, siffofinsu sun fi na sauran kifayen halittar kamala. Haɗe tare da ƙugu masu ƙarfi, wannan siffar yana da sauƙin yankewa ta rafin ruwa, ingantaccen motsi da samun babban sauri. Gudanarwa tare da taimakon wutsiya, motsinsa yana ba da damar rarraba rarraba ginshiƙan ruwa, wutsiyar kanta tana da ƙarfi.
Kifin yana da manyan fikafin ciki da na ƙugu, kuma spines suna girma a gindin ƙashin bayan: na farko ya fi guntu, na biyu kuma yana da tsayi da haɗari. An nuna hancin katran, idanun suna tsakiyar tsakiyar tsakuwarsa da kuma farkon ɓarkewar reshe.
Sikeli suna da wuya, kamar sandpaper. Launi launin toka ne, wanda ba wuya a san shi a cikin ruwa, wani lokacin tare da walƙiyar ƙarfe mai launin shuɗi. Yawancin lokaci, ana samun farin tabo a jikin katran - akwai iya zama kaɗan ko ɗari daga cikinsu, kuma su da kansu dukansu kanana ne, kusan masu digo ne, kuma babba.
Hakoran suna da tsaka daya kuma suna girma cikin layuka da yawa, iri ɗaya ne a babba da ƙananan muƙamuƙi. Suna da kaifi sosai, don haka tare da taimakon su, katran na iya kashe ganima cikin sauƙi kuma ya yanke ta gunduwa-gunduwa. Ana kiyaye kaifin saboda maye gurbin hakora da sababbi.
Yayin rayuwarsa, katran na iya canza hakora sama da dubu. Tabbas, sun fi na manyan manyan kifaye, amma in ba haka ba basu kasa da su sosai ba, kuma suna da hadari hatta ga mutane - yana da kyau a kalla katunan da kansu basu da niyyar afka musu.
A ina Katran ke zama?
Hotuna: Shark Katran
Yana son ruwayen yankuna masu yanayin yanayi da na yanayi, yana rayuwa a cikinsu a sassa daban-daban na duniya. Zai yiwu a rarrabe manyan matsugunai da yawa na katran, waɗanda ba sa sadarwa da juna - ma'ana, rarrabuwar kananun mutane suna zaune a cikinsu, sun bambanta da juna.
shi:
- Yammacin Tekun Atlantika - ya faɗo daga gabar Greenland a arewa da kuma gefen gabashin gabashin duka yankin na Amurka har zuwa Ajantina kanta a kudu;
- gabashin Atlantic - daga bakin tekun Iceland zuwa Arewacin Afirka;
- Bahar Rum;
- Bahar Maliya;
- yankin bakin teku daga Indiya a yamma ta hanyar Indochina zuwa tsibirin Indonesia;
- yamma da Tekun Fasifik - daga Tekun Bering a arewa ta tekun Yellow, gabar Philippines, Indonesia da New Guinea zuwa Australia.
Kamar yadda kake gani daga lissafin da ke sama, sun gwammace kada suyi iyo a cikin teku a buɗe su zauna cikin ruwan bakin ruwa, da ƙyar suke tafiya nesa da bakin tekun. Duk da wannan, yankin rarraba su yana da fadi sosai, suna rayuwa ko da a cikin ruwan sanyi mai tsananin gaske na Barents Sea.
Yawancin lokaci suna zaune ne a cikin yanki ɗaya, amma wani lokacin sukan yi ƙaura mai nisa: suna iya shawo kan kilomita dubu da yawa. Suna tafiya cikin garken tumaki, ƙaura na yanayi ne: katran suna neman ruwa tare da ƙarancin zafin jiki mafi kyau.
Mafi yawan lokuta suna tsayawa a cikin zurfin ruwa, mafi kyawun rufin rayuwarsu kuma farautar itace ƙasa. Zasu iya nutsewa zuwa matsakaita na mita 1,400. Suna da wuya su bayyana a farfajiya, wannan yana faruwa galibi a lokacin bazara ko kaka, lokacin da zafin ruwan yakai digiri 14-18.
A cikin zaɓi na zurfin, ana binciko yanayin yanayi: a lokacin hunturu suna sauka ƙasa, zuwa matakin ɗari da ɗari, tun da ruwan da ke wurin ya fi ɗumi kuma akwai makarantun kifi irin su anchovy da dokin mackerel. A lokacin bazara, galibi suna yin iyo a zurfin mita da yawa: kifi ya sauka can, ya fi son ruwan sanyi, kamar walƙiya ko feshin ruwa.
Zasu iya zama na dindindin ne kawai a cikin ruwan gishiri, amma na ɗan lokaci kuma suna iya iyo a cikin ruwa mai ƙyalƙyali - wasu lokuta akan same su a bakin kogi, musamman wannan ya saba da yawan katran Australiya.
Yanzu kun san inda aka sami kifin kifin kifin. Bari mu gani idan yana da haɗari ga mutane ko a'a.
Menene katran ke ci?
Hotuna: Black Sea katran
Kamar sauran kifayen kifin, suna iya cinye kusan duk abin da ya faru a idanunsu - amma, ba kamar manyan danginsu ba, wasu kifaye da dabbobi sun zama sun fi su ƙarfi da ƙarfi, don haka dole su daina farauta.
A cikin menu na yau da kullun, katrana yakan bayyana:
- kifi mai kyau;
- kadoji;
- squid;
- anemones na teku;
- jellyfish;
- jatan lande
Kodayake katranan kanana ne, an tsara muƙamuransu ta yadda zasu iya farautar manyan ganima. Ya kamata kifin mai matsakaici ya yi hankali, da farko, ba na manyan kifayen kifayen kifi ba, amma na katran ne - waɗannan masu saurin saurin ɓarkewar azaba tare da ƙoshin abinci. Ba kuma matsakaita masu matsakaici kaɗai ba: suna iya kashe ko da dabbobin dolphin, duk da cewa za su iya kai girman girma. Katrans kawai suna kaiwa hari tare da garken duka, don haka dabbar dolfin ba zata iya jure dasu ba.
Cephalopods da yawa sun mutu a cikin haƙoran katranan, waɗanda suka fi yawa daga bakin teku fiye da sauran manyan dabbobin da ke cin ruwa. Idan ba a kama farauta ba, katran na iya ƙoƙarin haƙa wani abu a ƙasan - yana iya zama tsutsotsi ko wasu mazaunan.
Hakanan yana iya ciyar da algae, ma ya zama dole a sami wasu abubuwan ma'adinai - amma har yanzu ya fi son cin nama. Hakanan yana iya bin makarantun kifi na abinci na dubban kilomita don cin abinci.
Suna son katran kuma suna cin kifin da tarun suka kama, don masunta su rasa babban ɓangare saboda su a cikin ruwa inda akwai da yawa daga cikinsu. Idan katran kansa ya faɗi cikin ragar, to sau da yawa yana iya fasa shi - ya fi ƙarfin kifin da aka saba amfani da shi wanda aka tsara masa raga.
Fasali na ɗabi'a da salon rayuwa
Hotuna: Katran a cikin Bahar Maliya
Katrans suna rayuwa cikin garken tumaki, suna iya farauta duka dare da rana. Kodayake, ba kamar sauran sauran kifayen kifin ba, suna iya yin barci: don numfasawa, kifayen kifayen suna buƙatar motsawa koyaushe, kuma a cikin katrans tsokoki masu iyo suna karɓar sigina daga laka, kuma yana iya ci gaba da aika su yayin bacci.
Katran ba kawai yana da sauri ba ne kawai, amma kuma yana da ƙarfi kuma yana iya bin farauta na dogon lokaci idan ba zai yiwu a kama shi yanzunnan ba. Bai isa ya ɓuya daga fagen hangen nesan ba: katran ya san wurin wanda aka azabtar kuma yayi ƙoƙari a can, a zahiri, yana jin ƙanshin tsoro - yana iya kama abun da aka saki saboda tsoro.
Kari kan haka, katranam ba su damu da ciwo ba: kawai ba sa jin hakan, kuma suna iya ci gaba da kai hari, har ma da rauni. Duk waɗannan halayen suna sanya katran mai haɗari mai haɗari, banda haka, shima da kyar za'a iya ganeshi a cikin ruwa saboda launinsa na kamanni, don haka yana iya kusantowa.
Tsammani na rayuwa shekaru 22-28 ne, a wasu halaye na iya rayuwa fiye da haka: suna mutuwa galibi saboda rashin saurin da suke yi kamar na samartaka, kuma ba su da isasshen abinci. Katran da suka daɗe suna iya ɗaukar shekaru 35-40, akwai bayanin cewa a wasu lokuta sun sami damar rayuwa har zuwa shekaru 50 ko fiye.
Gaskiya mai ban sha'awa: Zamanin katran shine mafi sauki wajan yankewa ta hanyar yanke itacen ƙayarsa - ana ajiye zobba na shekara shekara a ciki, kamar dai bishiyoyi.
Tsarin zamantakewa da haifuwa
Hotuna: Shark Katran
Lokacin saduwa yana farawa a cikin bazara. Bayan jima'i, ƙwai suna haɓaka cikin keɓaɓɓiyar ƙwayoyin cuta na gelatinous: a cikin kowannensu za'a iya samun daga 1 zuwa 13. Gabaɗaya, amfrayo ɗin suna cikin jikin mace na kimanin watanni 20 kuma sai a ƙarshen shekarar ne bayan haihuwar ciki ake haihuwa.
Daga cikin dukkan kifayen kifin a cikin katran, ciki yana kasancewa mafi tsayi. Partaramin sashi na amfrayo ne yake rayuwa har zuwa haihuwa - 6-25. An haife su da murfin guringuntsi akan ƙaya, ya zama dole ga uwar shark ta kasance da rai yayin haihuwa. Waɗannan murfin an watsar dasu kai tsaye bayan su.
Tsawon sababbin kifayen kifin da aka haifa yakai 20-28 cm kuma tuni zasu iya tsayarwa da kansu akansu kan kananan dabbobi, amma duk da haka mafi yawansu sun mutu a farkon watannin rayuwa. Da farko, suna cin abinci daga buhunan gwaiduwa, amma da sauri suna cin komai kuma dole ne su nemi abinci da kansu.
Sharks gabaɗaya masu yawan magana ne, har ma fiye da manya: suna buƙatar abinci don haɓaka, kuma suna ciyar da kuzari sosai har ma da numfashi. Sabili da haka, suna buƙatar cin abinci koyaushe, kuma suna cinye ƙananan dabbobi da yawa: plankton, soyayyar sauran kifi da amphibians, kwari.
Shekarar da zasu girma sosai kuma barazanar da suke fuskanta ta zama ƙasa da ƙasa. Bayan wannan, ci gaban katran yana raguwa kuma yana balaga ne kawai zuwa shekaru 9-11. Kifin na iya girma har zuwa mutuwa, amma yana yin hakan ne da sannu a hankali, saboda haka babu wani bambanci mai mahimmanci a tsakanin katran tsawon shekaru 15 da 25.
Abokan gaba na Katrans
Hoto: Yaya Katran yake?
Ba za a iya yin barazanar katranas na manya da kifi whales da manyan kifayen kifayen ba: dukansu ba sa damuwa da cin su. Yayin arangama da su, katranan ba su da abin dogaro, kawai suna iya cutar da lahani, kuma hakan ma ya fi rauni: haƙoransu sun yi ƙanana ga waɗannan ƙattai.
Tare da manyan kifayen da suka fi girma don shiga cikin gwagwarmaya don katranan shima mummunan kasuwanci ne. Sabili da haka, lokacin ganawa da su, tare da kifayen kifayen kifi, ya rage kawai don juyawa da ƙoƙarin ɓoyewa - mai kyau, saurin gudu da juriya yana ba ku damar dogaro da nasarar tserewa. Amma ba za ku iya jingina tare da shi ba - kuna dai buɗewa, kuma za ku iya kasancewa cikin haƙoran kifin kifin kifin kifin 'shark'.
Saboda haka, Katran a koyaushe suna a farke, koda suna hutawa, kuma a shirye suke su gudu. Sun fi kowa cikin hadari a lokacin da su da kansu suke farauta - hankalinsu yana kan abin farautar, kuma wataƙila ba su lura da yadda mai farautar ke iyo a gabansu da shirin jefawa ba.
Wata barazanar kuma ita ce mutane. Naman Katran yana da daraja sosai; ana samar da balyk da abinci na gwangwani daga gare ta, sabili da haka ana kama su a sikelin masana'antu. Kowace shekara, mutane suna kama miliyoyin mutane: wataƙila, wannan ya fi kisan whale yawa kuma ana kashe duk kifin kifi ɗaya.
Amma gabaɗaya, ba za a iya cewa katran babba suna fuskantar haɗari da yawa ba, kuma galibinsu sun sami nasarar rayuwa tsawon shekaru da yawa: amma, sai idan sun sami damar tsira da shekarun farko na rayuwarsu, saboda sun fi haɗari sosai. Fry da ƙananan katran za a iya farautar su ta ƙananan kifi masu farauta, da tsuntsaye da dabbobi masu shayarwa.
A hankali, yayin da barazanar ke ƙaruwa, sai ta zama ƙasa da ƙasa, amma katran kanta ya rikide ya zama mai tsananin wahala mai cin karensa babu babbaka, yana karkatar da wasu dabbobin da suka yi masa barazana a baya - alal misali, kifayen da ke farauta yana fama da shi.
Gaskiya mai ban sha'awa: Kodayake naman katran yana da daɗi, kada mutum ya tafi da shi da yawa, kuma yana da kyau yara ƙanana da mata masu ciki kada su ci shi kwata-kwata. Kawai dai yana dauke da karafa masu nauyi da yawa, kuma da yawa daga cikinsu na cutar da jiki.
Yawan jama'a da matsayin jinsin
Photo: Katran a cikin teku
Aya daga cikin jinsunan kifayen da ke yaduwa. Tekuna da tekuna na duniya suna da katari mai yawa, saboda haka babu abin da ke tsoratar da jinsin, an ba su izinin kamawa. Kuma ana yin wannan a cikin manyan kundin: ƙimar samarwa ta kasance a cikin shekarun 1970s, sannan kuma kamun shekara-shekara ya kai tan dubu 70,000.
A cikin shekarun da suka gabata, kamun ya ragu da kusan sau uku, amma har yanzu ana girbe katran sosai a ƙasashe da yawa: Faransa, Burtaniya, Norway, China, Japan da sauransu. Yankin kamala mafi kamala: Tekun Atlantika ta Arewa, gida ne ga mafi yawan jama'a.
Ana kama su sosai saboda darajar tattalin arzikin su.:
- naman katran yana da daɗi sosai, ba shi da ƙanshin ammoniya, wanda ya saba da naman sauran kifayen da yawa. An cinye sabo ne, gishiri, busasshe, gwangwani;
- ana samun kitse na likita da fasaha daga hanta. Hanta kanta na iya zama zuwa sulusin nauyin kifin shark;
- kai, fika da wutsiya na katran suna zuwa samar da manne;
- ana samun rigakafin rigakafi daga rufin ciki, kuma ana yin maganin sanyin kashi da wani abu daga guringuntsi.
Ana amfani da katran da aka kama kusan gaba ɗaya - ba abin mamaki bane cewa wannan kifin yana da mahimmanci kuma yana da kifi sosai. Koyaya, samarwa ya ragu a cikin yan shekarun da suka gabata saboda wani dalili: duk da cewa har yanzu akwai katran mai yawa a doron duniya gaba ɗaya, a wasu yankuna adadinsu ya ragu sosai saboda yawan kamun kifi.
Catrans suna ɗaukar sa cuba na dogon lokaci, kuma yana ɗaukar su shekaru goma kafin su balaga ta hanyar jima'i, saboda wannan nau'in yana kula da kamun kifi mai aiki. Tunda akwai da yawa daga cikinsu a baya, wannan bai bayyana nan da nan ba. Misali, a Amurka, a baya sun kamu da miliyoyin goma, har sai an gano cewa yawan mutanen ya ragu sosai.
A sakamakon haka, yanzu akwai, kamar yadda yake a wasu yankuna, akwai kayyadadden lokacin kamun wadannan kifayen kifin, kuma idan aka kama su ta hanyar kama-su, al'ada ce ta jefa su - suna da karfi kuma a mafi yawan lokuta suna rayuwa.
Katran - kwatanci ne mai rai na gaskiyar cewa koda dabba ta musamman, mutum yana da lemun tsami, idan an ɗauke shi da kyau. Idan a da akwai da yawa daga gaɓar tekun Arewacin Amurka, sakamakon yawaitar kamun kifi, yawan jama'a ya lalace sosai, don haka dole ne a iyakance kamun.
Ranar bugawa: 08/13/2019
Ranar sabuntawa: 14.08.2019 a 23:33