Impala

Pin
Send
Share
Send

Impala - mazauna Afirka masu ni'ima. Suna da fitacciyar alama: dogayen siraran sirara, ƙahonin siffa da gashin zinare. Impalas sune mafi yawan mazauna Afirka.

Asalin jinsin da bayanin

Hotuna: Impala

Impala kuma ana kiranta ɓarna mai ƙafafun kafa. An daɗe ana kiranta da barewa saboda fitowarta, amma binciken da masana kimiyya suka yi a kwanan nan ya nuna cewa yana da alaƙar kut da kut da Bubals, dangin da ke da manyan "antelopes shanu"

Iyalin sun sami wannan suna ne saboda dogon kwanya, wanda yake kama da saniya. Irin wannan kokon kan yana da muhimmanci ga dabbobin daji don rike da kahonni masu nauyi da dukkan dangi ke da su.

Bidiyo: Impala

Tsuntsayen kwari sun haɗa da kowane irin nau'in dabbobi - waɗannan dabbobi ne waɗanda ƙahoninsu suna da ƙaƙƙarfan murfi a waje, amma fanko ne daga ciki. Duk an kidaya su a cikinsu, ban da shanu, tumaki da raguna.

Gabaɗaya, dabbobin daji sun haɗa da ƙananan fan gida 7-8, gwargwadon bambancin masana kimiyya:

  • ainihin dabbobin daji;
  • dabbar barewa;
  • saber dabba;
  • dwarf antelopes;
  • bubala;
  • dukers;
  • impala;
  • Har ila yau, rarrabe wasu rukunin gidajen bijimai, tsuntsayen ruwa da na karin magana.

Duk dabbobin daji, gami da impala, suna da gajere, siririn jiki da launi mai kamanni. Godiya ga doguwar siririn ƙafafunsu, za su iya haɓaka saurin gudu, wanda ke ba su damar rayuwa a cikin yanayin da masu farauta suka zama ruwan dare.

Antelopes sun haɗu da kakanninsu waɗanda suka zama magabatan dukkanin ƙahoran artiodactyls. Juyin halittar halittar impalas da sauran dabbobin daji ya dogara ne da tsarin kahonsu - wadannan dogayen kasusuwan kasusuwa ne masu rauni a ciki, yayin da zankayen sauran ciyawar suna da tsari mai karfi.

Wannan tsarin ya barata saboda babban motsi na impalas. Suna da ikon motsi da sauri da tsalle masu tsayi, kuma ƙahoni masu nauyi zasu hana su guduwa daga maharan.

Bayyanar abubuwa da fasali

Hoto: Yaya impala yake

Impala ba mafi girma bane ba. Tsawon jikinta ya kai 120-150 cm, a cikin mata da maza, bi da bi. Tsawo a bushe daga 80 zuwa 90 cm, nauyi kusan 40-60 ne. Bayyanancen jima'i yana bayyana ba kawai a cikin girma ba, amma kuma a gaban ƙaho, tun da mata, ba kamar maza ba, ba su da ƙaho.

Impala yana da launin ruwan kasa mai ruwan kasa, farin ciki da farin wuya. Wuya doguwa ce, siriri, kuma mai lankwasa da kyau. Impalas yana da dogaye, sirara ƙafa, yana ba waɗannan dabbobin damar su yi gudu da sauri a kan gajerun hanyoyi.

Impala yana da raƙuman raƙumi mai tsayi wanda yake gudana a tsakiya kuma yana bayyana hanci. Dogayen dogayen kunnuwa, masu kamannin petal suna da baki a baki. Kunnuwan dabbar daji suna da motsi sosai, a matsayin mai mulkin, suna bayyana halin dabba na yanzu. Idan an mayar da su, to impala yana jin tsoro ko yana fushi, kuma idan an sa su a gaba, to yana kan faɗakarwa.

Impala yana da manyan idanu baƙi tare da babban tabo a kusa da bututun hawaye. Mata suna da gajere, ƙaho irin na akuya. Horahonin maza suna da tsayi, har zuwa 90 cm, tare da bayyanannen tsarin haƙarƙari. Ba su da nau'in juzu'i, amma suna da 'yan lankwasa masu kyau. Theahonin maza suna da mahimmanci a matsayin namiji a cikin garken.

Impala yana da gajeren jela, fari a ciki, wanda aka zana shi da baƙin ratsi. Yawancin lokaci ana saukar da wutsiyar Antelope. Wutsiyar tana tashi ne kawai lokacin da dabbar daji ta kasance mai nutsuwa, mai zafin rai, ko ɗan akuya yana biye da ita.

Gaskiya mai ban sha'awa: Farin gefen jela - wanda ake kira "madubi" - abu ne mai saurin gani tsakanin ƙuraye da barewa. Godiya ga wannan kalar, cuban kwiyan yana bin uwa kuma baya rasa ganinta.

Jikin impalas na iya bayyana da girma dangane da dogayen siraran kafafunsu. Gajere ne kuma yana da girma sosai, tare da croup mai nauyi. Wannan sifar jikin tana basu damar yin tsalle da tsayi saboda sauyawar nauyi.

A ina impala yake rayuwa?

Hotuna: Impala a Afirka

Impalas wakilai ne na musamman na fauna na Afirka. Su ne mafi yawan nau'ikan dabbobin daji a ko'ina cikin nahiyar Afirka. Ainihin, mafi yawan garkunan garken suna zaune ne a kudu maso gabashin Afirka, amma gaba ɗaya mazaunin yana faɗuwa ne daga arewa maso gabas.

Ana iya samun su a cikin babban garken shanu a cikin wurare masu zuwa:

  • Kenya;
  • Uganda;
  • Botswana;
  • Zaire;
  • Angola.

Gaskiya mai ban sha'awa: Tsubirin Angola da Namibia suna zaune a cikin keɓaɓɓun yankuna. Wasu lokuta ana ɗaukar impalas daga waɗannan yankuna a matsayin ƙasashe masu zaman kansu, tunda saboda kusancin ƙetare hanya, suna samun sifofin mutum - na musamman, mafi launin launi na muzzle.

Impalas suna rayuwa ne kawai a cikin savannas, kuma launinsu na kamanni yana ba da wannan. Ulu Golden zinare tana haɗuwa da busasshiyar ciyawa, inda dabbobin daudu ke rayuwa a manyan garken dabbobi. Abu ne mai wahalar gaske ga masu farauta su sami hanyar su, su zabi abin farauta tsakanin garken dabbobi masu kama da juna waɗanda suka haɗu da launi tare da mahalli.

Anananan raƙuman raƙuman impala na iya zama kusa da gandun daji. Impalas sun fi sauƙi a cikin ciyayi mai yawa saboda yana ba da rooman sarari don motsawa. Impala ya dogara daidai da ƙafafuwan sa da saurin sa lokacin da ya gudu daga mai farauta.

Yanzu kun san inda dabbar impala take rayuwa. Bari mu ga abin da ɓarna-ta biyar-biyar.

Menene impala ke ci?

Hotuna: Impala, ko ɓarna-ta biyar

Impalas na musamman ne na shuke-shuke. Busasshiyar ciyawar da waɗannan dabbobin daji suke rayuwa a cikinta ba ta da amfani sosai, amma dabbar tana buƙatar tushen ƙarfi koyaushe don haɓaka saurin gudu idan har akwai barazana. Sabili da haka, dabbar daji na ciyar da awanni 24 a rana, yana nuna ayyukan dare da rana. Ya fi hatsari zuwa kiwo cikin dare fiye da rana. Saboda haka, wasu daga cikin impalas suna laluben ciyawa, suna runtse kawunansu, wasu kuma suna tsaye tare da kawunansu sama, kamar dai suna hutawa - wannan yana iya jin kusantar mai farauta.

Impalas suma suna buƙatar hutawa, kuma suna canza wurin kiwo tare da hutawa. A ranakun zafi musamman, suna samun dogayen bishiyoyi da bishiyoyi, inda suke kwanciya a inuwa. Hakanan zasu iya tsayawa tare da ƙafafunsu na gaba akan bishiyoyin bishiyoyi, suna jan kansu a bayan bishiyun shuke-shuke. A lokacin damina, savannah yana fure, kuma wannan lokaci ne mai kyau don impalas. Suna ciyar da abinci mai yawa akan ciyawa mai gina jiki da tushe da variousa fruitsan itace iri-iri, waɗanda suke tonowa daga ƙarƙashin ƙasa mai ɗamara da kaho mai kaifi.

Impalas kuma na iya cin bawon itaciya, busassun bishiyoyi, furanni, fruitsa fruitsan itace da yawa da sauran kayan abinci na shuka - dabbar daji tana da sassauƙa ƙwarai a cikin halin ciyarwa. Impalas basa buƙatar ruwa mai yawa, amma suna fita zuwa ruwa kusan sau ɗaya a rana. Koyaya, idan babu ruwa a kusa, lokacin rani ya faɗi, to impalas zai iya rayuwa cikin aminci ba tare da ruwa ba har sati ɗaya, yana karɓar ɗigon sa daga busassun shuke-shuke da asalinsu.

Fasali na ɗabi'a da salon rayuwa

Hoto: Namiji Impala

Duk impalas suna rayuwa ta gama gari, tunda babban garke shine mabuɗin rayuwa.

Ta yanayin garken impala, ana iya raba shi zuwa gida uku:

  • garken mata da yara na iya kaiwa ɗari da ɗari ɗaya;
  • garken samari, tsofaffi da marasa ƙarfi, majiyyata ko mazan da suka ji rauni. Wannan ya haɗa da duk maza waɗanda ba za su iya yin gasa don haƙƙin maɗigo ba;
  • gauraye garken mata da na maza masu shekaru daban-daban.

Wararrun mazan maza suna iko da wani yanki wanda garken mata da maruƙa ke rayuwa a ciki. A lokaci guda, garken mata suna tafiya kyauta tsakanin yankuna, kodayake galibi ana samun rikici tsakanin masu mallakar waɗannan yankuna - maza.

Maza suna rikici da juna. Sau da yawa sukan yi yaƙi da ƙaho, kodayake irin wannan faɗa ba safai yake haifar da mummunan rauni ba. A matsayinka na ƙa'ida, namiji mai rauni ya hanzarta ficewa daga yankin. Maza waɗanda ba su da mata da yankuna suna haɗuwa a ƙananan garken. A can suke zama har sai sun sami ƙarfin korar ƙasarsu tare da garken mata.

Mata, a gefe guda, suna abokantaka da juna. Sau da yawa ana iya ganin su suna tsefe da juna - barewa suna lasar muzzles na danginsu, suna tsabtace kwari da ƙwayoyin cuta daga cikinsu.

Duk dabbobin daji, ba tare da la'akari da jinsi ba, suna da tsananin kunya. Basu barin mutane su kusancesu, amma, ganin mai farauta, sai suka ruga don gudu. Babban garken dabbobin daji na gudana na iya rikita duk wani mai farauta, tare da tattake wasu dabbobin a hanya.

Tsarin zamantakewa da haifuwa

Hotuna: Impala Kub

Lokacin kiwo yakan faɗi a watan Mayu kuma ya ƙare da lokacin damina. Gabaɗaya, yakan ɗauki wata ɗaya, amma saboda canjin yanayi yana iya shimfidawa har biyu. Mazaje masu ƙarfi da ƙarfi waɗanda ke kula da yankin suna zuwa garken mata. Yana da haƙƙin takin mata duka waɗanda ke zaune a yankin sa, kuma a cikin wata ɗaya zai iya haɗuwa da mutane 50-70.

Maza waɗanda ba su da yankunansu suna zuwa garken mata masu yawa, waɗanda wasu maza suka riga sun mallake su. Namiji na iya lura da su, kuma baƙi za su haɗu da mata da yawa. Idan ya gansu, to wani mummunan rikici zai fara, wanda za'a iya samun wadanda abin ya shafa.

Cutar ciki na ɓoye na tsawon watanni 7 - ya dogara da yanayin da yawan abinci. A ƙa'ida, tana haihuwar ɗan maraƙi ɗaya, amma da wuya biyu (ɗaya zai mutu nan da nan). Mata ba sa haihuwa a cikin garke, amma suna zuwa keɓantattun wurare a ƙarƙashin bishiyoyi ko cikin dazuzzuka.

An haifi ɓarna da kanta: tana tafiya, tana koyon gudu, tana sanin ƙanshin mahaifiyarsa kuma alamunta suna jagorantar ta. A satin farko, thean-diyan yana cin madara, sai bayan wata ɗaya ya koma abincin ciyawa.

Gaskiya mai ban sha'awa: Idan wani dabbar dawa ta rasa kwiya kuma wani marakin ya rasa uwa, to uwa daya tilo ba za ta yarda da marainiya marainiya ba, tunda ba za su gane warin junan su ba. A wannan halin, thean da bai san yadda ake cin ciyawa ba, ya riga ya mutu.

A cikin garke, ana ajiye 'yan maruƙa a cikin rukuni daban. Manya suna sanya ɗiyaye a tsakiyar garken, inda ya fi aminci. A lokaci guda, lokacin da garken ya riski hadari, kuma suka hanzarta gudu, akwai yiwuwar samun damar taka yaran cikin tsoro.

Abokan gaba na impala

Hoto: Yaya impala yake

Impalas duk masu farautar dabbobin Afirka suna farautar su. Abokan gaba mafi haɗari sun haɗa da:

  • zakuna. Zawarawa suna yin ɓoye da dabaru cikin dogayen ciyawa, suna zuwa ga garken;
  • cheetahs ba ta gaza da sauri a impalas ba, don haka za su iya riskar ma da baligi lafiyayye;
  • Damisa kuma galibi suna farautar farauta. Bayan sun kashe wata 'yar karamar dabbar dabba, sai suka ja shi sama a hankali suke ci a can;
  • manyan tsuntsaye - griffins da mikiya na iya jan jariri;
  • Kuraye ba sa kai farmaki kan impalas, amma har yanzu suna iya cin gajiyar tasirin abin mamaki kuma su kashe ɗiya ko tsoho.
  • a ramin ruwa, kada da kadoji sun afkawa impalas. Suna kama ɓarna lokacin da suka sunkuyar da kansu ga ruwa don sha. Tare da muƙamuƙi masu ƙarfi, kada sun kama su ta kai kuma sun ja su zuwa ƙasan kogin.

Gaskiya mai ban sha'awa: Akwai lokutan da impalas suke zuwa kusa da hippos, kuma waɗannan dabbobin suna da tsananin tashin hankali. Hippopotamus mai saurin tashin hankali na iya kama impala kuma ya karye ƙashin baya tare da matse haƙar hancinsa ɗaya.

Impalas bashi da kariya daga masu farauta - hatta maza ba sa iya kare kansu da kaho. Amma saboda tsoronsu, suna haɓaka babban gudu, suna shawo kan nisan mita tare da tsalle masu tsayi.

Impalas ba shi da gani sosai amma yana da kyau sosai. Jin hatsarin da ke tafe, sai alamomin impalas din suka nuna wa sauran dangin da ke cikin garken cewa wani mai farauta yana nan kusa, bayan haka sai duk garken ya ruga da gudu. Garkunan da zasu kai kawuna dari biyu zasu iya tattake dabbobi da yawa akan hanyarsu.

Yawan jama'a da matsayin jinsin

Hotuna: Impala

Impalas ba sa cikin haɗari Abubuwa ne na farautar wasanni na lokaci, amma basu da darajar kasuwanci. Akwai yankunan kiyayewa wadanda kuma gida ne ga dimbin mutanen impalas (sama da kashi 50), kuma an hana farauta a wurin.

Ana ajiye Impalas a cikin gonaki masu zaman kansu. Ana yin su don nama ko kamar dabbobi masu ado. Madarar Impala ba ta cikin buƙata - yana da ƙaranci da ƙananan mai, yana da ɗanɗano kamar na nonon akuya.

Imungiyoyin Impala a yammacin Afirka suna da kariya ta dajin Parkasa na Etosha da ƙungiyoyin manoma a Namibia. Impala mai launin fata mai duhu ne kawai aka jera a matsayin jinsin masu rauni a cikin Littafin Baƙataccen Bayani, amma yawanta har yanzu yana da yawa kuma ba shi da niyyar raguwa a cikin shekaru goma masu zuwa.

Jimla impala yana rayuwa har zuwa shekaru 15, kuma godiya ga haifuwa mai dorewa, daidaitawa mai girma da ikon gudu da sauri, dabbobi sunyi nasarar kiyaye lambobin su. Har yanzu suna ɗaya daga cikin alamun da ake iya ganewa na Afirka.

Ranar bugawa: 08/05/2019

Ranar sabuntawa: 09/28/2019 da 21:45

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Test Drive 1967 Impala SOLD $19,900 Maple Motors #528 (Satumba 2024).