Xungiyoyin gama gari - ɗayan mashahuran jarumai daga tatsuniyoyi, suna da alaƙa da tatsuniyoyin Slavic. Mutane da yawa suna danganta wannan dabba da wayo da dabara. Ya san kowane mutum tun yana ƙarami. Amma ba kowa bane zai iya yin alfahari da ainihin ilimi game da halaye na ɗabi'a, sifofin ɗabi'a na irin wannan dabba a matsayin fox na talakawa. Kuma wannan shine mafi ban sha'awa, mai ban mamaki sabon abu!
Asalin jinsin da bayanin
Hoton: fox gama gari
Kokuwa gama gari dabba ce mai cin nama. Na dangin canine ne. Sunan ya fito ne daga tsohuwar sifar Slavonic "fox". Yana nufin ja, launi ja. Shi ne mafi halayyar wannan dabba. Iyalin canid suna da girma sosai. Akwai samfuran sama da hamsin na dawakai kadai. Wannan adadi ba ya ƙunshe da ƙananan siffofin wannan mai cutar.
Fox shine mafi girma a cikin irinsa. Nauyin irin wannan mai cutar zai iya kaiwa kilo goma. Tsawon dabbar tare da jela yawanci baya wuce santimita dari da hamsin. Kiraren ya shahara ne saboda jelarsa, doguwar wutsiya. Ba wai kawai yana ƙawata shi ba, amma yana yin aiki mai amfani - yana aiki azaman nau'in kwalliya yayin aiki. A lokacin hunturu, wutsiya tana kare karnukan daga sanyi lokacin bacci.
Gaskiya mai ban sha'awa: Foxes suna kamanceceniya da kuliyoyin gida. Iyakar ayyukan waɗannan dabbobin suna faruwa da daddare, suna da kyakkyawar gani, suna da irin dabarun farauta, harshe mai rauni da ƙusoshin goshi.
Karnukan gama gari sune nau'ikan nau'ikan farauta. Suna da mahimmancin tattalin arziki. Irin wadannan dabbobin suna aiki ne a matsayin mai samar da fursunoni, masu kula da dabi'a ne na yawan beraye, kanana da matsakaitan tsari. Koyaya, dawakai ne ke kawo babbar illa ga mutane. Zasu iya farautar kaji kuma sune babban jigilar cututtukan hauka, cuta mai haɗari da rashin magani.
Bayyanar abubuwa da fasali
Photo: Fox dabba ce mai farauta
Dawowar ta shahara saboda kyanta, fitowarta mai matukar birgewa, fur da laushi da kyau. Wannan babban mai farauta ne, wanda nauyinsa zai iya kaiwa kilo goma, kuma tsawon jiki yana da santimita casa'in. Wutsiyar dabbar tana da tsawon santimita arba'in zuwa sittin. Tsawonsa zai dogara ne da ƙananan dabbobin.
Dawakai na yau da kullun suna da ƙarfi mai ƙarfi. Gabaɗaya, dabbar tana da hakora arba'in da biyu, waɗanda ke iya shawo kan kusan kowane abinci. Kunnuwan mai farauta halaye ne: masu kusurwa uku-uku, tsayi tsayi, mafi girma. Akwai wani kaifi tip a saman kunnuwa.
Bidiyo: Kokuwa gama gari
Idanun dabba suna da kyau kwarai. Suna da kyau a cikin ƙasa, har ma da dare. Amma, ba daidai ba, karnukan da suke amfani da dogaro ba a kan gani ba, amma a wasu hankula yayin motsi da farauta: wari, tabawa. Suna da kyakkyawar ji da hanci mara kyau.
Launi na gashi a cikin wakilan wannan nau'in na iya bambanta da juna. Foxes ja ne, rawaya, baƙi-launin ruwan kasa. Rigarsu tafi kauri da yawa. Yana da daraja sosai tsakanin mutane ba kawai don aikinsa ba, har ma don bayyanarta. Irin waɗannan fursunoni suna da ban mamaki.
Gaskiya mai ban sha'awa: Duk nau'ikan ƙananan fox, ba tare da la'akari da girma da yankin da suke zaune ba, suna da fasali iri ɗaya a cikin bayyanar. Duk dabbobi suna da kunnuwa masu launi duhu da farin tip a jela.
Jawo rani na rani gajere ne da yawa. Lokacin hunturu mutane sun fi yabawa. Ya yi kauri da lush. Wadannan masu farautar sun narke daga watan Fabrairu zuwa Yuli. Bayan wannan, lokacin girma na furcin hunturu ya fara. Zuwa Nuwamba, chanterelles suna da cikakkun suttura a cikin ulu hunturu.
A ina matsugunnin gama gari ke rayuwa?
Hotuna: Dabbar ja dabba
Mahalli na dawakai na kowa yana da fadi sosai. Wadannan dabbobin suna rayuwa a ko'ina cikin Turai, Asiya, Arewacin Afirka, Arewacin Amurka. An gabatar da ita kuma ta daidaita a Australia. Yanzu irin wannan dabba ta bazu a kusan duk nahiyar. Banda shi shine yankuna da suke arewa. A cikin Turai, kimanin ƙananan raƙuman sha biyar na wannan maƙarƙancin suna rayuwa, kuma a wasu ƙasashe - fiye da talatin.
A cikin ƙasashe na sama, ana samun fox a cikin duk yanayin shimfidar wuri da yanki. Suna jin girma a cikin tundra, steppe, hamada, duwatsu, gandun dazuzzuka. Bugu da ƙari, suna da sauƙin daidaitawa zuwa yanayin yanayi daban-daban. Iyakar abin da aka keɓance na iya zama yankunan da ke da tsananin ɗanshi. Yawan dabbobi a yankuna ya sha bamban.
Gaskiya mai ban sha'awa: Duk da yawan daidaitawar karnukan, an ga mafi yawansu a cikin gandun daji-steppe, yankuna steppe. Sun fi son yankuna masu budewa, duk da tatsuniyoyin da ke cewa irin wadannan dabbobi suna rayuwa ne kawai a cikin dazuzzuka masu yawa.
Mafi yawa daga cikin yawan waɗannan maƙarƙancin suna rayuwa ne a cikin daji. Koyaya, ana iya samun ƙarin fox kusa da ƙauyuka, birane, garuruwa. Har ila yau mutane sun ga mutane masu zaman kansu a cikin tsakiyar sassan manyan biranen. Foxes sun dace da irin wannan yanayin. Suna samun abincinsu a wuraren shakatawa, a ƙarƙashin benaye na gine-gine, a cikin juji na gari, a cikin gine-ginen noma.
Menene fox gama gari yake ci?
Photo: Red fox talakawa
Foxes sune masu cin nama. Koyaya, abincin su ya fi fadi. Dangane da binciken masana kimiyya, abincin manya ya hada da nau’ikan abincin dabbobi fiye da ɗari huɗu da iri iri iri na abincin tsirrai.
Koyaya, mafi yawan lokuta, dawakai suna cin waɗannan abinci masu zuwa:
- Rodananan rodents. Ana iya kiransu asalin abincin waɗannan dabbobi. Ainihi, dawakai suna farautar ɓeraye. Masana kimiyya sun lura cewa yanayin yawan kurar da ke cikin wani yanki ya dogara da lamba da samuwar kananan beraye;
- Zaitsev. Ba su da sauƙi su fada cikin farautar. An ƙananan pean rago ne kawai ke farautar zomo da kurege tare da naci na musamman. Kuma yayin annoba, mai farauta yana iya cin koda gawarwakin waɗannan ƙananan dabbobi;
- Tsuntsaye. Waɗannan dabbobin ba su da mahimmanci ga rayuwar lamurra kamar beraye. Amma kure na gama gari ba zai taɓa rasa damar kamawa da cin ɗan tsuntsu don abincin rana ba. Dabbar tana afkawa tsuntsayen ne a lokacin da suke kasa. Kajin da suka fado daga cikin gidajensu da kuma ƙwai sun zama masu saukin cin ganima. A cikin yanayin yunwa, dawakai na iya kai hari ga tsuntsayen gida. Suna satar su kai tsaye daga rumbunan;
- Kwari. Dawowar gama gari na iya cin manyan ƙwaro da ƙwayoyinsu. Ba za ta raina ko matattun kwari ba;
- Kayan lambu. Ba ya taka muhimmiyar rawa a cikin abincin dabbobi. Foxes da wuya suna cin abincin tsire-tsire: 'ya'yan itãcen marmari,' ya'yan itãcen marmari, 'ya'yan itãcen marmari,' ya'yan itãcen marmari.
Fasali na ɗabi'a da salon rayuwa
Hoton: fox gama gari
Lokacin da aka fi so da rana don dawakai gama gari shine dare. Suna farauta da yamma, kuma da rana sun gwammace su huta a cikin kabarin su. Koyaya, akwai wasu ƙananan raƙuman ruwa waɗanda zasu iya ɓatar da lokaci don neman abinci da rana da kuma bacci da dare. Burukan Foxes suna da tsayi kuma suna da ɗakuna daban daban. Dabbobi sun ratsa ta cikin tuddai, da gangara. Babban mahimmin burbushin shine mafaka daga haɗari da kuma gida ga zuriya masu zuwa.
Mace na iya haihuwa kusan abouta sixa shida a lokaci guda. Suna zaune tare da mahaifiyarsu a ɗayan sel. Don aminci, mata suna yin ramuka tare da fita da yawa. Wannan yana bawa dabba da zuriyarsa damar tserewa idan akwai haɗari. Ta wannan hanyar, alal misali, dawakai sun tsere daga karnukan farauta.
Gaskiya mai Nishaɗi: Ba kamar sauran dabbobi masu shayarwa ba, kaguwa ba sa garken tumaki. Sun fi son salon kadaici. Manya na iya kasancewa tare kawai don lokacin kiwo. Nan da nan bayan hadi, mace da namiji suka bambanta.
Dabbar tana da hankali sosai, mai son zaman lafiya. Ba ta shiga cikin faɗa ba dole. Fada tsakanin dabbobi na faruwa ne kawai a lokacin saduwa kuma sakamakon “sassaka” ɗin yankin. Dabbar tana kokarin kauce wa mutane, da wuya idan ta nuna kanta ga idanunta. Duk da taka tsantsan na karnukan, suna cikin yanayi na musamman na son sani. Waɗannan dabbobin za su bincika duk wani abu mai ban sha'awa da ya sami hanyarsu.
Tsarin zamantakewa da haifuwa
Hotuna: Fox Kubiyo
Lokacin saduwa a cikin kurar gama gari yana da fasali masu zuwa:
- Ya kasance kawai 'yan watanni: daga Janairu zuwa Maris;
- Maza na iya shirya ƙananan faɗa don mata. Koyaya, wanda ya ci nasara bai fi ƙarfin ba, amma ya fi wayo. Hakanan yayin lokacin saduwa, waɗannan dabbobin suna rawa rawa mai ban mamaki. Suna tsayawa kan ƙafafunsu na baya kuma suna tafiya ɗaya bayan ɗaya na dogon lokaci;
- A wani lokaci, mace na iya hayayyafa har zuwa ɗiya shida. Da wuya sosai akwai mutane fiye da goma a cikin zuriyar dabbobi. A cikin yara, kunnuwa a rufe suke, babu hangen nesa. Suna fara gani da ji ne kawai bayan makonni biyu na farko;
- 'Ya'yan Fox suna shan nonon uwa na tsawon wata guda da rabi. Daga nan sai su fara saba da cin nama;
- Iyayen da suke girma suna ciyar da iyayensu. Dole ne su sami abinci kusan a cikin yini;
- Bayan 'yan watanni bayan haihuwa,' ya'yan za su iya barin burrow da kansu. Ana iya samun samari nesa ba kusa da gidansu da iyayensu. Daga nan ne kuma suka fada ganima ga wasu, manya-manyan mahauta;
- Foxes sun zama masu zaman kansu kusa da kaka. A wannan lokacin, suna iya barin gidan mahaifiya kuma su gina rayuwarsu. Balaga da jima'i ya kai shekara 1.5. A wannan yanayin, maza suna girma da yawa daga baya.
Abokan gaba na dawakai
Photo: Jawo fox
A da mutane sun kasance manyan abokan gaba na dawakai. Mafarauta sun harbe waɗannan mafarautan ba tare da nuna bambanci ba. Anyi wannan ne don ware yiwuwar samuwar cutar hauka. A yau, wannan matsalar ba ta daɗaɗuwa saboda kasancewar maganin alurar riga kafi. Kirkirar wannan magani ya taimaka matuka wajen rage kamuwa da cuta a dabbobi masu shayarwa. Hakanan ya kawar da buƙatar ci gaba da harbi na manya.
Harbe-harben dawakai na yau da kullun, hakika, ya ragu. Koyaya, waɗannan dabbobin har yanzu suna shan wahala a hannun mutane. Mutane da yawa suna farautar kade-kade don nishaɗinsu da farin cikinsu. Yawancin tarkuna suna kashe tarko akan wasu mafarautan.
A tsakanin dabbobi, kerkeci da sauran dabbobin da ke cin karen su ba babbaka wadanda suka fi su girma da ƙarfi. Lynxes, wolverines, bears ba za su taɓa ƙi cin abinci a kan fox ko 'ya'yanta ba. Ermines, ferrets har ma da badgers suna da haɗarin mutuwan mutum zuwa saƙo. Nau'in da ke rayuwa a Gabas ana kashe shi da damisa.
Aramin ƙarami da ƙananan raƙuman ruwa na gama gari suna fama da hare-hare daga manyan tsuntsayen dabbobi. Mikiya, ungulu, ungulu, ungulu ne ke kashe su. Amma gabaɗaya, ba za a iya kiran forawo sauƙin ganima. Wadannan dabbobin suna da wayo, da sauri kuma suna hawa bishiyu daidai.
Yawan jama'a da matsayin jinsin
Photo: Dabba gama gari
Zuwa yau, babu cikakken bayani kan adadin karnukan gama gari. Koyaya, sananne ne cewa yawan waɗannan mafarautan suna da yawa. Amma, da rashin alheri, yana da saurin canzawa.
Abubuwan da ke gaba suna shafar hawa da sauka a cikin yawan karnukan karuwa:
- Yanayi na yanayi da na yanayi a mazaunin da yake;
- Lamba da samuwar ƙananan beraye;
- Yaɗuwar cututtuka.
A lokacin tsananin sanyi ko fari, matakin haihuwa na mata ya ragu, mafi ƙarancin ɗari na zuriyar da ke tsira zuwa balaga. A cikin irin wannan yanayi, haɗarin cututtuka daban-daban yana ƙaruwa. Daga cututtukan zuciya ɗaya ko annoba a cikin yanki, goma da yawa, ko ma ɗarurruka, dawakai na iya mutuwa kusan lokaci guda.
Duk da matsalolin da ake ciki, yawancin karnukan dawakai sun isa ko'ina cikin kewayon yanayi. Ba a haɗa wannan maƙarƙashiyar a cikin Littafin Ja ba, ba a sanya shi a matsayin dabbobi masu shayarwa na yanayi, kuma matsayin jinsin yana da karko kuma yana haifar da mafi ƙarancin damuwa. A cikin daji, dawakai na iya rayuwa tsawon shekaru bakwai. Koyaya, yawan irin waɗannan dabbobi ƙanana ne. Sau da yawa, waɗannan mafarautan sukan mutu kafin ma su kai shekaru uku. A cikin bauta, dabbar tana rayuwa sau da yawa. A matsakaici, kimanin shekaru ashirin.
Xungiyoyin gama gari - dabba mai ban sha'awa, kyakkyawa. Yana da mahimmancin tattalin arziki. Yana da fur mai matukar tamani, kuma dabbar da kanta ana iya kiranta mai kayyadewa ta yanayin halitta. Ana rarraba Foxes kusan a duk duniya, a sauƙaƙe suna dacewa da yanayin yanayi daban-daban.
Ranar bugawa: 01.04.2019
Ranar da aka sabunta: 19.09.2019 a 12:17