Sau da yawa zaka iya ganin zane mai ban dariya a talabijin, inda akwai wata dabba baƙon abu tare da idanun bakin ciki, suna rataye a jikin rassan bishiyoyi. A dabi'a, akwai dabba mai shayarwa wacce aka lasafta ta a matsayin ƙwaya mai hanci da hanci kuma ana kiranta loris.
Bayanin kayan mai
Sau nawa zaku iya ganin dabba mai ban dariya tare da kumbura idanu da kyakkyawa fuska a cikin shagon kayan wasa?... Wannan jinsin birrai ne - kayan kwalliya, wanda a kamanninsu da fur dinsu suna kama da kayan wasa masu taushi.
Yana da ban sha'awa!Abin mamaki, wannan jinsin wakilan wakilan dabbobi masu guba ne da ke iya haifar da mummunar illa ga mutane daga cizon.
Bayyanar
Rabin birai masu kyau da ɗan ban dariya - ƙoshin mai, suna da asali na asali:
- Tsawon jiki... Girman wannan farkon yana daga 20 cm zuwa 38 cm.
- Shugaban... Yana da ƙaramin kai mai kunnen sannu a hankali, wanda wani lokacin ba a ganin sa kwata-kwata. Amma idanun wannan dabbar suna da zagaye, ko da siffar surar jiki. Yanayi ya kula sosai don jaddada wannan sifa ta thean birrai, don haka a cikin idanun rigar baƙar fata ce ko launin ruwan kasa mai duhu a cikin sigar da'ira. Amma a kan gadar hancinsu, zaku iya bambance farin ratsi, godiya ga abin da dabbar take kama da abin rufe fuska. Magana! Abune mai ban sha'awa cewa godiya ga ƙaramar fuskokinsu, waɗannan birai biyun sun sami suna "Loeris", wanda ke nufin "wawa" a Yaren mutanen Holland.
- Wutsiya... Yana da ƙarami kaɗan kusan 1.5-2.5 cm.
- Nauyi... Ya dogara da wakilin jinsin, mafi girman loris shine Bengal, tsakanin kilogram 1.5, kuma mafi ƙarancin wakilan wannan nau'in, Kalimantan loris, yakai kimanin gram 200-300 kawai.
- Ulu... Gashin wadannan birrai na da launin ruwan toka ko na rawaya, yana da kauri da taushi ga tabawa.
- Yatsun hannu... Ana iya kiran yatsun yatsan hannu gabobi masu rikitarwa, yayin da babban yatsa ya ci gaba kuma ya yi tsayayya da sauran. Wannan yana bawa loris damar rike kananan abubuwa da kyau. A yatsun akwai wasu ƙusoshin ƙusoshin "kwaskwarima" waɗanda firrai ke kulawa da gashinsu mai kauri.
Hali da salon rayuwa
Asali, wadannan dabbobin suna kwana. Suna da kyaun gani kuma suna dacewa sosai a cikin duhu, saboda abin da ke nuna tapium.
Yana da ban sha'awa! Haske mai haske yana cutar da idanun waɗannan dabbobi, har ma suna iya makanta.
Saboda wannan yanayin, galibi suna yin bacci da rana, kuma bayan faduwar rana sai su fara aikinsu na yini. Kodayake ana kiransa mai aiki kawai da sharaɗi. Abubuwan rarrabuwar kai ana rarrabe su ta hanyar yau da kullun da kuma jinkirinsu, sam basu damu da yin sauri da hanzari ba. Lokacin da suke tafiya tsakanin bishiyoyi, suna yin shi a hankali yadda ya kamata, ba tare da sun kama ganye ɗaya ba.
Idan akwai haɗari, suna daskarewa kuma suna iya kasancewa marasa motsi na dogon lokaci... Suna son hutawa, sun lulluɓe cikin ƙwallon ƙwal a kan bishiya, yayin da suke riƙe reshe da ƙafafunsu masu ƙarfi, kuma suna ɓoye kawunansu a cikin ƙafafunsu na baya. Cokalin cokali mai yatsa a cikin reshe ko kuma rami shine wuri mafi kyau don ƙoshin kayan mai suyi bacci.
Idan an sayi loris ɗin a matsayin dabbar dabba, to kar fa ku manta cewa wannan dabba ce mai shayarwa wacce kusan ba zai yuwu a horar dashi zuwa akwatin kwandon shara ba. Idan mukayi magana game da sifofin guba na dabba, to asirce ake ɓoye daga gland din ulnar. Asali, suna rufe gashinsu da wannan sirrin don tsoratar da masu cin nama. Wane haɗari za su iya yi wa mutane? Suna da hakora masu kaifi sosai kuma suna iya cizawa, kuma tunda dafin daga fur ɗin zai iya zuwa kan hanzari da ƙafafun hannu, cizon na iya zama tare da ƙarin matsaloli a cikin yanayin narkar da yankin da ya cije.
Yana da ban sha'awa! Babu mawuyacin hali lokacin da mutum ya sami rauni mai tsanani daga ƙananan kayan aiki a aikace!
Da yawa lorises masu rai
Matsakaicin rayuwar loris lemurs shine shekaru 15-20. Duk ya dogara da yanayin da dabbar take. Idan suna da cikakkiyar kulawa da isasshen abinci mai gina jiki, zasu iya jin daɗin wanzuwarsu har zuwa shekaru 25.
Wurin zama, mazauni
Kuna iya saduwa da ƙananan loris a cikin gandun daji masu zafi na Bangladesh, a gefen arewacin China, da kuma gabashin gabashin Philippines. Daban-daban na Lorievs na iya zama tsibirin Malay, tsibirin Indonesiya, yankunan daji na Vietnam, Laos da Cambodia. Wurin da suka fi so shine saman bishiyoyi, tsakanin rassa. Wannan mazaunin yana da matukar wahala a binciki salon rayuwar wadannan dabbobi masu shayarwa. Babban abin da masana kimiyyar karshe suka karkare kan abubuwan da aka lura da su na birrai.
Abincin loris
Menene waɗannan kyawawan dabbobin ke ci? Tabbas, shuka shuke-shuke a cikin kayan lambu, 'ya'yan itãcen marmari, sassan furannin shuke-shuke suna nan a cikin abincin su. Amma, suna ba da fifikon kwarkwata, ƙananan tsuntsaye da ƙwai, ƙadangare. Ba sa ƙyamar resin bishiyoyi da ƙusoshinsu.
Mahimmanci! Amma abin da ya fi ba da mamaki game da abincin su shi ne cewa suna daga cikin kalilan wadanda ke iya ciyar da kwari masu guba, kwari, da dai sauransu.
Idan loris din yana cikin fursuna, to ana yawaita ciyar dashi da busassun 'ya'yan itace da hatsin yara, wanda ake hada butter da zuma a ciki. Primananan dabbobi suna saurin cin wannan abincin. Hakanan, an kirkiresu da busasshen abinci na musamman don su. A wasu lokuta, ana amfani da abinci irin su ayaba da suka wuce gona da iri, ƙwai mai kwarya, cherries da raspberries, gwanda, kankana, har ma da sabon karas da kokwamba.
Yana da matukar mahimmanci a samar da loris na kitse tare da abincin da suka saba da shi a cikin kwatankwacin kwari, kwari, kyankyasai, kunkuru. Duk abin da kuke buƙata za'a iya siyan shi a shagunan dabbobi na musamman. Idan kun riga kun yanke shawarar siyan dabba mai ban sha'awa, tabbatar cewa an halicci duk abubuwan da ake buƙata don shi, saboda, saboda damuwa da wahala da kuma rashin abinci mai gina jiki, ƙira a cikin fursuna na iya yin rashin lafiya har ma ya mutu. Dole ne alli da furotin su kasance cikin abinci.
Sake haifuwa da zuriya
Ba duk wakilan wannan jinsin bane zai iya samun abokin aure kuma ya kafa iyali. Zasu iya zaɓar abokin tarayya na dogon lokaci, su kaɗaita. Bayan sun sami ma'aurata, iyayen duka suna kula da zuriyar.
Mata na girma da watanni 9 na haihuwa, kuma maza ne kawai da shekaru 1.5... Ciki yana ɗaukar watanni 6 kuma yawanci ana haihuwa jarirai ɗaya ko biyu. Ana haifuwarsu da buɗe ido da kuma jiki rufe da layeran ƙaramin ulu. Yayin shayarwa, wanda yakai kimanin watanni 5, an lullubesu da isassun ulu don kar suyi daskare da daddare cikin dazuzzuka.
Lori cub na iya komawa daga uwa zuwa uba ko wani dangi a cikin dangin, amma zai koma ga mahaifiyarsa akai-akai don ciyarwa. Suna manne da fur din da ke kan babbar loris ta manya masu tafin kafa.
Makiya na halitta
Waɗannan kyawawan dabbobi, kamar haka, ba su da abokan gaba, ban da orangutans, mikiya da almara. La'akari da tsarin rayuwar loris, babban haɗarin ga dabbobi masu shayarwar wannan nau'in shine masu cin abincin dare. La lawarin ba safai yake kokarin saukowa zuwa ƙasa ba, yana cinye mafi yawan lokutan su a cikin bishiyoyi, tsakanin rassan, amma har ma a can wani tsaunin na iya jiran su ko shaho ko gaggafa na iya lura. A ka'ida, kowane babban mai farauta na iya yin kwadagon loris, don haka ya kamata koyaushe su kasance a kan ido.
Waɗannan ƙananan dabbobi masu shayarwa suna da kyakkyawar gani da ji mai kyau, wanda ke taimaka musu don kare kansu daga haɗari da daskarewa mara motsi a cikin lokaci, ba tare da furta wata ƙaramar rikici ba.
Yana da ban sha'awa! A tsakanin watanni shidan farko na rayuwa, ƙananan rarar kuɗi sun mutu daga cututtuka daban-daban, shaho mai haɗari da mafarautan mayaudara. A saboda wannan dalili, an lasafta ƙididdigar lamura a cikin Littafin Ja a matsayin nau'in haɗari.
Babban abokin gaba don ƙoshin lafiya mai larura ana iya ɗaukar shi mutum cikin aminci. Da farko dai, saboda shaharar wannan nau'in dabbobi a tsakanin masoya na gargajiya waɗanda suke ganin ya zama dole su sayi lorises don nishaɗin mutum. Abu na biyu kuma shine, ayyukan mutane suna haifar da lalata mahalli na dabbobi masu shayarwa (yanke bishiyoyi, da sauransu)
Yawan jama'a da matsayin jinsin
An yi la'akari da birrai masu laushi mai laushi a matsayin nau'in haɗari tun 2007... Abin takaici, ba a kiyaye aiwatar da dokokin da ke kare waɗannan dabbobi koyaushe. Duk da kariyar nau'ikan, sun ci gaba da dab da karewa. Tallace-tallace ba bisa ka'ida ba, farauta, amfani da kayan masarufi a likitancin jama'a da tsafinsu, sare dazuzzuka da lalata wuraren zama na asali sune manyan abubuwan da ke taimakawa ga halaka wannan nau'in dabbobi.
Fatididdigar fat suna buƙatar kulawa da kulawa ta musamman, saboda haka ba duk yanayin da ke cikin fursuna ya dace da waɗannan dabbobi masu shayarwa ba. Babu shakka akwai shari'o'in haihuwa na garken Lori cubs, babban misali na wannan a gidan Zoo na San Diego, amma irin waɗannan lambobin ba su da yawa kuma basu isa su ƙara yawan dabbobin ba.
A halin yanzu, an kirkiro cibiyoyin gyara na musamman don loris, a ciki an shirya su don fita zuwa daji ko kuma, idan wannan aikin ba zai yiwu ba, ana ajiye su a can don kula da ƙwararrun rayuwa. Lori, tare da wasu dabbobin da ba su da kyau, musamman wahala daga kamun kifi da kasuwancin ba da izini na mazaunan wurare masu zafi. Babban mahalli na manyan wuraren shakatawa sune gandun daji na kudancin Asiya.