Ilka ita ce kifin masunta da ba ta cin kifi. Ta yaya wannan babban marten yake kama da rayuwa? Gaskiya mai ban sha'awa daga rayuwar mai shayarwa.
Bayanin ilka
Martes pennanti, wanda aka fi sani da kifin masunta, ƙwararren mai shayarwa ne mai asali zuwa Arewacin Amurka. Yana da alaƙa ta kut da kut da marten Amurka, amma ya wuce girmansa.
Ilka ya warwatse a tsakiyar nahiyar, yana miƙewa daga gandun daji da ke Arewacin Kanada zuwa iyakar arewacin Amurka... Matsayinsa na asali ya kara nisa kudu, amma a can can can baya, an farautar wadannan dabbobi, don haka a karni na 19 suna gab da bacewa. Harbe-harbe da takunkumin tarko sun haifar da sake farfado da jinsin har ta kai ga ana musu kallon kwari a wasu biranen New England.
Ilka mai saurin tashin hankali ne tare da siririn siraran jiki. Wannan yana ba shi damar farautar ganima a cikin ramin bishiya ko burrow a cikin ƙasa. Ana kiranta masunta da yawa. Duk da sunansa, wannan dabba ba ta cin kifi da yawa. Dukan ma'anar tana cikin rikicewar sunaye a cikin yare daban-daban. Sunan Faransa shi ne fichet, wanda ke nufin ferret. A sakamakon sauya baƙi "fassarar" zuwa Ingilishi, sai ya zama ya haɓaka, wanda ke nufin "masunci", duk da cewa ba su da wata alaƙa da masunta.
Bayyanar
Namiji masu shayarwa mace, a matsakaita, sun fi mata girma. Tsawon jikin babban namiji ya bambanta daga 900 zuwa 1200 mm. Nauyin jiki bai wuce gram 3500-5000 ba. Jikin mace ya fara daga 750 zuwa 950 mm tsawon kuma 2000 zuwa 2500 a nauyi. Tsawon maza na jeri tsakanin 370 da 410 mm, yayin da tsayin wutsiyar mata daga 310 zuwa 360 mm.
Launin gashin Elk ya kasance daga matsakaici zuwa launin ruwan kasa mai duhu. Hakanan za'a iya samun launukan zinare da azurfa waɗanda ke kan kai da kafaɗun dabbar. An rufe wutsiya da ƙafafuwa na irin wannan da baƙin gashi. Hakanan, wuri mai haske mai haske yana iya kasancewa a kan kirjin mai farauta. Launi mai launi da tsari sun bambanta a cikin mutane, dangane da jinsi da yanayi. Ilka yana da yatsu biyar, ƙafafunsu ba abin ja da baya bane.
Hali da salon rayuwa
Ilka mai saurin tashin hankali ne kuma mai saurin hawa itace. Haka kuma, galibi waɗannan dabbobin suna motsawa a ƙasa. Su kaɗai ne. Babu wata shaidar da ke nuna cewa elks sun taɓa yin tafiya biyu-biyu ko ƙungiyoyi, sai dai yayin lokutan halayen dabino. Bayyanar fitina sau da yawa ana lura da ita tsakanin maza, wanda kawai ke tabbatar da ƙimar rayuwarsu ta masu kaɗaici. Waɗannan masu farauta suna aiki dare da rana. Zasu iya zama masu saurin iyo.
Wadannan dabbobi masu shayarwa suna amfani da wuraren hutawa kamar su bishiyar bishiyoyi, kututture, ramuka, tsibiyoyin reshe da kuma rassan reshe a kowane yanayi. A lokacin sanyi, burukan ƙasa na zama gidansu. Ilka na iya zama a cikin sheƙuwa duk shekara, amma galibi yana rayuwa a cikinsu a bazara da kaka. Don wuraren hutun hunturu, suna gina wuraren dusar ƙanƙara, waɗanda suke kama da rami a ƙarƙashin dusar ƙanƙara, wanda ya kasance da ƙananan ramuka da yawa.
Yana da ban sha'awa!Ba za ku iya saduwa da su sau da yawa ba, saboda suna da "halin ɓoyewa."
Girman yankin da aka kiyaye ya bambanta daga kilomita murabba'i 15 zuwa 35, tare da matsakaita na kusan murabba'in kilomita 25. Yankunan maza na maza sun fi mata girma kuma suna iya haɗuwa da su, amma galibi ba sa dacewa da jeren wasu mazan. Mutanen Elk suna da ƙanshi mai kyau, ji da gani. Suna sadarwa da juna ta hanyar sanya ƙanshin alama.
Kodayake a cikin 'yan shekarun nan, yawan waɗannan mafarautan a wasu yankuna, musamman a kudancin Ontario da New York, sun riga sun murmure. A cikin wadannan yankuna, sun saba sosai da kasancewar mutane har suka zurfafa cikin yankunan kewayen birni. A cikin waɗannan wuraren, an sami rahotanni da yawa na hare-hare marasa kyau akan dabbobin gida har ma da yara.
Yana da mahimmanci a gane cewa waɗannan maƙarƙancin suna ƙoƙari ne kawai don neman abinci da kare kansu, amma yana da matuƙar wahala a kira wannan mahimmin lamari. Don tabbatar da tsaron kansu, an nemi mazauna yankin da su takaita shigar da shara, da sauran abincin dabbobi da kiwon kaji na gida. Lokacin da aka sanya damuwa, ire-irensu na iya mayar da martani mai tsanani ga barazanar da aka fahimta. Hakanan, wakilan marasa lafiya na jinsin na iya nuna hali musamman mara tabbas.
Har yaushe ilka ke rayuwa
Ilks na iya rayuwa har zuwa shekaru goma a cikin daji.
Wurin zama, mazauni
Ana samun Ilka ne kawai a Arewacin Amurka, daga Sierra Nevada zuwa California zuwa Appalachians, West Virginia, da Virginia. Al’ummominsu suna faɗaɗawa tare da Sierra Nevada da kudu tare da tsaunin Appalachian. Ba a same su a cikin prairie ko yankunan kudancin Amurka ba. A halin yanzu, yawansu ya ragu a yankin kudu na kewayonsu.
Wadannan dabbobin sun fi son gandun daji masu daddawa don zama, amma kuma ana samun su a cikin gauraye da tsire-tsire masu banƙyama.... Sun zabi wuraren zama tare da manyan kauri don gida. Hakanan mazauna suna jan hankalin su tare da adadi mai yawa na bishiyoyi masu rami. Wadannan galibi sun hada da kauri, inda ake da spruce, fir, thuja da wasu nau'ikan jinsin bishiyar. Kamar yadda zaku iya tsammani, fifikon mazauninsu yana nuna abubuwan da suka fi so.
Abincin Ilka
Ilka yan farauta ne. Kodayake yawancin wakilai masu bin abinci ne na gauraye. Suna shan abincin dabbobi da na tsire-tsire. Abubuwan da aka fi so su ne voles, porcupines, squirrels, hares, ƙananan tsuntsaye da shrews. Wasu lokuta wayayyu masu hankali zasu iya kama wani mai farauta azaman abincin rana. Hakanan zasu iya cin 'ya'yan itace da' ya'yan itace. Ilki suna shirye don jin daɗin apples ko kowane irin kwayoyi tare da jin daɗi.
Yana da ban sha'awa!Tushen abincin shine kayan naman har yanzu, a cikin nau'ikan nau'ikan dabbobi na ƙasa.
Wannan jinsin, kamar martabar Amurka, mai saurin karkacewa ne. Suna gudanar da nemo wa kansu abinci tsakanin rassan bishiyoyi da cikin ramuka na ƙasa, ramuka na itace da sauran yankuna da ke iyakance yankin don motsawa. Su mafarauta ne su kadai, don haka suna neman ganimar da ba ta fi ta su girma ba. Kodayake ilks na iya kayar da ganimar da ta fi ta kansu girma.
Sake haifuwa da zuriya
Ba a san kaɗan game da wasannin mataka na Ilka. Rashin bayanai na da alaƙa da halayen su na ɓoye. Mating iya wuce har zuwa bakwai hours. Lokacin kiwo yana faruwa a ƙarshen hunturu da farkon bazara, daga Maris zuwa Mayu. Bayan hadi, amfrayo suna cikin yanayin dakatarwa na tsawon watanni 10 zuwa 11, kuma sake dawowa girma ya fara a karshen hunturu bayan saduwa. Gabaɗaya, ɗaukar ciki yana kusan shekara guda cikakke, daga watanni 11 zuwa 12. Matsakaicin adadin upan yara a cikin kwandon shara shine 3. Adadin jarirai na iya bambanta daga 1 zuwa 6. Macen da ke da ƙoshin lafiya ta isa balaga da shekaru 2 da haihuwa.
Bayan sun kai shekarun haihuwa, a matsayinka na doka, ilka ta kan haifi zuriya duk shekara. Saboda haka, mata marasa tunani gabaɗaya suna ciyar da kusan dukkanin rayuwar su cikin yanayin cikin ciki ko shayarwa. Maza daga cikin jinsin suna yin balaga tun suna da shekaru 2 da haihuwa. A lokaci guda, suna haɓaka ta waje daban-daban. Mace ta kai nauyin babbar dabba tana da watanni 5.5. Maza ne kawai bayan shekara 1 na rayuwa.
Ilananan samari an haife su makaho kuma kusan tsirara suke... Kowane jariri sabon haihuwa yana da nauyin gram 40. Idanuwa suna buɗewa kimanin kwanaki 53 bayan haihuwa. Uwa tana yaye su a makonni 8-10 da haihuwa. Amma suna zama a cikin gida na gida har tsawon watanni 4. Tunda kawai a wannan lokacin sun sami 'yancin kai don farauta da kansu. Namiji maza da mata basa taimakawa wajen kiwon da zuriyarsu.
Makiya na halitta
Individualsananan samari na wannan nau'in galibi suna faɗawa cikin shaho, dawakai, lynxes ko kerkeci.
Manya maza da mata, a matsayin mai mulkin, suna da cikakkiyar aminci kuma basu da abokan gaba na asali.
Yawan jama'a da matsayin jinsin
Ilks suna taka muhimmiyar rawa a matsayin masu farauta a cikin tsarin halittu... Sau da yawa suna gasa tare da dawakai, lynxes, coyotes, wolverines, Amurkan Amurkawa da kuskure a cikin aikin neman su. Suna da ƙoshin lafiya kuma kusan ba sa iya kamuwa da wata cuta. Mafi yawan lokuta, ire-irensu sukan zama abin hannun mutum saboda darajar gashinsu. Tarko a baya, da kuma yawan sare dazuzzuka da daɗaɗɗun gandun daji, na da tasiri ƙwarai a kan yawan waɗannan dabbobin.
Yana da ban sha'awa!A wasu sassan Arewacin Amurka, kamar su Michigan, Ontario, New York, da wasu sassa na New England, kamar ba a daɗe da dawowa ba. An zaɓi yawan jama'a a cikin Kudancin Saliyo Nevada don kariya a ƙarƙashin Dokar Tsarukan Tsarkoki.
Lalacewar wuraren da suka fi so bai bar zabi ga masu cin gashin kai ba. Gidajen dabbobi suna fuskantar mawuyacin lokaci kamawa da fallasa waɗannan dabbobin, amma an sami nasara. Tabbas, a halin yanzu akwai wadatattun mutane na ilka. Hakanan an ƙirƙiri wani shiri na musamman don kiwo da kiyaye ƙimar waɗannan dabbobi a cikin bauta.