Guinea alade kulawa

Pin
Send
Share
Send

Alade na haƙo ne mai jan ƙarfe, don haka haƙoranta gabobi ne masu mahimmanci, wanda yanayinsa ke shafar lafiyar lafiyar da tsawon rayuwar dabbar. Kula da yanayin haƙoran dabbobinku, ku kula sosai kuma, idan ya cancanta, ku ba da kulawar dabbobi kan lokaci.

Hakora nawa ne alade yake da shi?

Aladu na Guinea suna da nau'uka da nau'uka daban-daban, amma dukansu suna da tsarin muƙamuƙi iri ɗaya. Idan ka kirga haƙoran alade na ƙwadago, akwai 20 daga cikinsu:

  • 2 na sama da na 2;
  • biyu premolars sama da kasa;
  • Nau'i-nau'i 3 na molar akan babba da ƙananan muƙamuƙi.

Wannan sandaran ba shi da canines - maimakon wadannan hakoran, aladu suna da gibi, wanda masana kimiyya ke kira "diastema".

Aladu na Guinea suna da molar musamman, suna da tushe mai buɗaɗɗe, ma'ana, suna ci gaba a cikin rayuwar dabbar. Yanayi ya zo da wannan don kula da tsawon haƙoran, yana ci gaba da ƙasa saboda taunawa, cizon, nika abincin ƙasa na ƙaƙƙarfan tsari - hay, ciyawa, reshe. A matsayinka na ƙa'ida, aladu suna ɗanɗana wani abu kusan kowane lokaci, don haka tsarin an tsara shi da yanayi..

Halin al'ada na hakora alade

  1. Teethananan haƙoran sun fi waɗanda ke na sama tsayi sau 1.5.
  2. Abubuwan da ke ciki ba sa rufewa, akwai gibi a tsakanin su a tsaye da kuma a kwance.
  3. Muƙamuƙin sama na sama ya bayyana 2-3 mm sama da ƙasan ɗaya.
  4. Teethananan haƙori na gaba suna da ɗan gamsuwa, yayin da na sama suke da ɗan kaɗan.
  5. Duk hakora suna yankakke kuma suna girma sosai.

Mahimmanci! Kyakkyawan alade, wanda abincinsa ya daidaita, baya buƙatar ɗora haƙorinsa na gaba, tsawonsu ya dawo daidai da kansa.

Hankula matsalolin hakori

Zabin yanayi ya sanya babban yanki na aminci a cikin haƙoran haƙori, amma har yanzu daga lokaci zuwa lokaci akwai aladun guinea tare da matsalolin "haƙori". Yi la'akari da abin da ke iya damun ɗan dabbobin ku a fannin likitan hakori.

Kimanta cizon

Za'a iya gaji ko lalacewar alade ta hanyar rauni, cuta mai saurin yaduwa, rashin abinci mai gina jiki da kuma kulawa. Idan dori bai ci abinci sosai ba, ana ba shi abinci mai taushi kuma mai laushi kuma mai laushi, hakora ba za su huce kamar yadda ake tsammani ba.

Rushewar nika na halitta zai haifar da ƙarancin haƙori... Wasun su na iya yin tsayi fiye da yadda ake so. Dogaro da halayen cizon da aka ƙirƙira, ko dai hakoran gaba ne kawai ko mahaɗan za a iya ƙara su lokaci ɗaya tare da na gefe. Sakamakon guda ɗaya ne - zai yi wuya ga alade ya ci, wanda tabbas zai shafi lafiyarta. Hakanan, tare da haƙoran da suka girma, zai iya lalata bakin, lokacin da aka fara aikin, sau da yawa yakan girma cikin kunci, zuwa harshen dabba.

Yana da ban sha'awa! Girman haƙoran, waɗanda suke iya zama kamar sun wuce kima ga maigidan, har yanzu bai nuna cizon da bai dace ba, saboda har yanzu akwai halayen mutum. Nemi ƙarin alamun alamun matsaloli.

Rauni

Idan alade na buga haƙoransa da ƙarfi a kan sandunan karafa na ƙarfe, ba da gangan ba zai iya karya haƙori ko muƙamuƙi. Karaya kuma yana faruwa ne sakamakon mummunan faɗuwa. Hakoran zasu iya yin rauni da lalacewa cikin sauki idan abincin beraye ya rasa bitamin C da D.

Gaskiyar cewa haƙori ya karye ba abin tsoro bane, saboda suna girma da sauri. Babban haɗarin yana cikin kakkaryawar kaifin baki, wanda zai iya cutar da ramin bakin, da kuma shiga cikin hanyar buɗe kamuwa da cuta.

Hakori

Tushen haƙori wanda ya kumbura zai sanya cin abinci mai zafi ga dabba, kuma alade na iya ƙi cin abinci kwata-kwata.

Cigaba da tushen hakori

Hakanan cuta ce da ke cutar da ɗan sanda.... Amma tare da saukin kai, ko da gogaggen, ba zai yiwu a gan shi ba. Idan ana zargin, likitan dabbobi zai ba da shawarar a yi amfani da hoton-ray.

Gano matsaloli

Maigidan mai kulawa zai yi tsammanin a cikin lokaci cewa wani abu ba daidai ba ne da haƙoran dabbobin sa. Halin da yake ciki a bayyane yake, amma a duk sauran al'amuran, kuna buƙatar kiyaye dabbar. Akwai lokutan da kowane maigidan zai iya gani ba tare da taimakon likita ba, kawai ta hanyar bincika dabba.

Duba idan yanayin hakora ya kauce daga ƙa'idar ilimin lissafi:

  • ko maƙogwaron yana rufewa;
  • ko akwai hakora da ke kan juna;
  • Shin, ba su jin kunya a wani kwana;
  • Shin suna da yawa sosai

Ba hakora kawai ake buƙata a bincika akai-akai ba: fitarwa daga hanci ko idanu na iya nuna farkon ɓarna. Yakamata maigidan ya sanar da shi halin canjin da aka canza, da tabonsa, wanda ya sha bamban da yadda aka saba, da kuma rashin cin abinci. Tabbas, ƙin cin abinci babbar alama ce ta rashin lafiya. Tunda aladun guinea ƙananan dabbobi ne, ba tare da ingantaccen abinci mai gina jiki ba, suna saurin rasa nauyi. Zai fi kyau ka kamo kanka kafin beran ya rikide ya zama "fata da ƙashi", ma'ana, gabanin ɓacin rai.

Yadda ake gano alamun rashin lafiya?

Wataƙila dabbar ta fara wahalar tauna abinci, wanda ke nufin matsaloli game da haƙori, idan kun yarda koda da ɗaya daga cikin bayanan ne masu zuwa.

  1. Beraji yana tauna yanki a wata hanya ta musamman, kamar dai yana ƙoƙari kuma ba zai iya tofar da shi ba.
  2. Dabbar nan za ta dauki kayan abinci a bakin ta ta tofa.
  3. Kunnuwan aladun Guinea suna da motsi sosai yayin taunawa.
  4. Gashin dabbar gidan yana jike a koyaushe daga miyau (hakora suna shiga, bakin baya rufewa gaba ɗaya).
  5. Gwanin alade ya fi so ya tauna takamaiman gefen muƙamuƙi.
  6. Alade na cin abinci a hankali fiye da makwabtan keji.
  7. Lokacin taunawa, ƙwayoyin kayan lambu masu wuya (kamar karas) sun fado daga bakin.
  8. Lokacin hidimar abinci, rodent yana da sha'awa, yayi hanzari zuwa gare shi, amma baya ci.
  9. An kasa yagewa ko tauna kayan abinci.
  10. A yayin cin apple, ya fi wuya alade ya ci fatar fiye da ‘ya’yan itacen da kansa.

Karka Rasa Ruwan Kiba!

Alamar da ta fi bayyana cewa haƙoran dabbobin ku basa aiki da kyau shine asarar ƙwayar tsoka. Duk wata damuwa da hakora ana nuna ta nan da nan cikin sauri da yawan cin abinci, ma'ana, akan nauyin dabba. Ko da mai shi bai fahimci komai game da hakoran hakoransa ba, yana iya sarrafa yawansa.

Mahimmanci! Idan alade ba ya rasa nauyi a cikin mako guda, tabbas hakoranta suna da kyau.

Don yin wannan, ya kamata ku sanya shi doka don auna aladun ku na sau ɗaya a mako. Wannan mizanin mai sauƙin zai taimaka muku da sauri fahimtar matsaloli masu zuwa da samar da magani akan lokaci kafin a manta da yanayin.

Lokacin da kake buƙatar taimakon likitan dabbobi

Tuntuɓi ƙwararren masani game da halin ƙannenmu. Zai fi kyau samun shawarwari na kwararru akan lokaci kuma fara magani cikin sauri domin taimakawa dabbobin gidanka da wuri-wuri. A wasu lokuta, ziyarar likitan dabbobi dole ne ta kasance cikin gaggawa. Ya dogara da yanayin alade da matsalar da mai ita ya gano.

Don ciwon hakori

Idan hakori ya dan tsinke, gefensa ba shi da kaifi sosai, ba kwa buƙatar damuwa da haƙoran, bayan makonni 1-2 komai zai yi girma. Kawai lura cewa alade yana ci kullum kuma baya rasa nauyi. Har ila yau tabbatar cewa sauran hakoran ba zasu cutar da kishiyar da ɗan hammata ba.

Amma idan gutsuren bai daidaita ba, hakorin ya karye sosai ko ya karye gaba ɗaya, ziyarci likitan dabbobi. Zai iya bayar da irin wannan taimako:

  • zai wanke raunin a cikin danko da ruwan gishiri (cokali 1 na gishirin tebur a kowane ½ ln ruwa) sannan zai koya muku yadda ake yin sa domin amfanin kan ku a gida;
  • zai kaifafa kaifin hakorin da ya karye.
  • ya rage wasu hakora domin kar su cutar da ramin bakin.

Lokacin da tushen ya tsawaita

A cikin rodents, tushen haƙoran da suka fi tsayi fiye da yadda suka saba ba za a iya ƙayyade su a waje ba. Amma suna iya haifar da tamowa, kuma sakamakon haka, asarar nauyi na alade. Idan kun lura cewa dabbar ku ta rasa nauyi, kai shi ga likitan dabbobi nan da nan. Idan ba a sami wani dalili na gajiya ba, ya kamata a bincika wannan zato tare da X-ray.

Idan an tabbatar da tsayin daka a kan hoton, za a buƙaci sarrafa hakora (nikawa) da bandeji na roba a kan muƙamuƙi.

Tare da cizon da ba daidai ba

Wannan shine mafi yawan sanadin matsalolin haƙori a cikin aladu.... Mai mallakar hankali yana iya lura da kansa cewa haƙoran beran suna girma ba daidai ba, yana da wahala ya tauna, da dai sauransu. - kula da alamun da ke sama.

Mahimmanci! Ka auna alawar aladun ka sau ɗaya a mako - wannan hanya mai sauƙi za ta taimaka maka gano asarar nauyi a kan lokaci kuma ka ɗauki matakin gaggawa.

Idan ka tsallake su, ba tare da abinci mai gina jiki na yau da kullun ba, dabba na iya zama mai rauni sosai kuma yana samun, ban da anorexia, da kuma scurvy, wanda ke ci gaba saboda rashin bitamin.

Ta yaya likitan dabbobi zai taimaka?

  • bincika ƙurji (rubuta x-ray);
  • zai lalata molar da yayi girma ba daidai ba;
  • zai goge su;
  • idan ya cancanta, gyara hakoran gaba;
  • ƙila ku buƙaci bandeji na roba na wani lokaci don dawo da aikin tsokokin muƙamuƙi.

Kada ku damu, alade ba zai ji rauni ba - ana aiwatar da hanyoyin tashin hankali a ƙarƙashin maganin rigakafi.

Nursing a murmurewa Guinea alade

Idan rodent da hakora suka sami wani abu ba daidai ba, bayan samar da taimako na makonni 1-2 na gaba, har sai sun girma, zai yi wahala, idan ba zai yuwu ba, ga dabbar gidan cin abinci ta al'ada. Hakkin masu kula ne su samar da alade kyakkyawan abinci mai gina jiki.

Don dabbar ta ci, dole ne a ba da abinci don niƙa shi. Grate kayan lambu, finely sara ciyawa. Zai ɗauki ɗan lokaci don ciyar da abincin dabbar da ke murmurewa.

Mahimmanci! Biya kulawa ta musamman ga kula da nauyi yayin lokacin murmurewa.

Kwararrun likitocin dabbobi sukan ba da ƙarin maganin na bitamin C yayin lokacin murmurewa don tallafawa dabba mai laushi da hanzarta sake dawowar haƙora. Zaka iya bashi ta cikin ruwa ko bayar da yanki na ƙaramar kwamfutar hannu. Likita zai ba da izinin yin amfani da shi (yawanci 25-30 mg na bitamin bitamin ko kwata na 100 MG kwamfutar hannu).

Rigakafin cututtukan hakori

Ba za a iya yin inshora a kan duk abubuwan da ke haifar da matsalolin haƙori a cikin aladu ba... Amma zaka iya rage yiwuwar su idan kayi la'akari da yadda rayuwar abokiyar gabanka take da abinci mai gina jiki:

  1. Zaɓi kejin da ya dace da dabbar don kar ta iya yanke haƙoranta a kan sandunan.
  2. Tabbatar cewa alade ba ya fadi, ba ya buge, idan zai yiwu, kada ku yi yaƙi tare da dangi.
  3. Daidaita abincinka:
    • Kada a cika ku da 'ya'yan itace masu zaƙi da busasshen abinci;
    • Samar da abinci mai laushi da taushi;
    • Kada ku ba da haramtattun abinci - abinci daga teburinku, jan kabeji, kayan zaki, abincin dabbobi (ban da cuku na gida don mata masu shayarwa).
  4. Gwada kada ku haɗa tsakanin mutane masu alaƙa da juna, saboda wannan yana ƙaruwa da yiwuwar cututtukan kwayoyin, gami da tsarin muƙamuƙi.
  5. Tabbatar cewa mata masu juna biyu sun sami ƙarin bitamin C da D don kada san ƙanana ba su da matsalolin haƙori na haihuwa daga baya.

Kuma mafi mahimmanci, a farkon tuhuma, tuntuɓi ƙwararren likitan dabbobi wanda ke da ƙwarewa da kayan aiki don kula da haƙori don aladun alade a cikin rumbun ajiyar makaman sa.

Bidiyon Kula da Hakori na Guinea

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: THE AFRICA THEY NEVER SHOW PT 1 by isabelle noack (Nuwamba 2024).