Pinsaramin fanko (mai kankara)

Pin
Send
Share
Send

Pinsananan maƙalli da yawa sun san shi azaman ƙarami mai mahimmanci ko ƙaramin firam. Aananan ƙaramin nau'in kare ne mai siffar murabba'i, wanda ke tattare da kuzari, jikin tsoka da musassun kafafuwa.

Tarihin asalin nau'in

Theasar asalin Miniananan Pinscher ita ce ƙasar Jamus, inda farkon masu farauta mai gashi mai santsi, ko abin da ake kira ƙaramar Dobermans, ya bayyana kusan ƙarni uku da suka gabata.

Yana da ban sha'awa! Babu wata majiya tabbatacciya wacce ta nuna asalin mai karamin karami, amma farkon ambaton karnukan da suka yi kama da karamin mai farauta sun koma tsakiyar karni na goma sha biyar.

Dangane da wasu sifofin, kakannin wannan jinsin sune karnukan Scandinavia waɗanda ke rayuwa a gabar Baltic da kuma kusa da tabkunan Switzerland. Da alama, an gabatar da Batirin Bature mai baƙar fata da ƙara zuwa Jamus daga Burtaniya.

A kan wannan kare ne aka haɓaka ƙananan nau'ikan nau'in, masu launuka daban-daban, gami da launin ruwan kasa, cakulan, haske ja, shuɗi, da kuma launi mai haske mai baƙar fata tare da alamun tan mai haske sosai. Karnuka masu launin launi na asali na asali a cikin Jamus an sanya musu suna "Re-pinscher".

Atureananan Pinschers tsohuwar haihuwa ce, kuma wasu kamanni na waje da Dobermans an sami su a gaba... Da farko dai, an zaunar da 'yan sandar a wuraren, inda aka yi amfani da karnukan karami ba kawai a matsayin masu tsaro ba, har ma da kama sanduna da dama.

Koyaya, bayan lokaci, wannan nau'in ya sami ƙaruwa da hankali kuma sannu a hankali ya zama sanannen gidan cikin gida. Farawa a rabi na biyu na karni na sha tara, makiyayan Jamusawa sun fara aikin kiwo da niyya don inganta nau'in Miniature Pinscher.

Bayyanar da kwatancin

Atureananan Pinscher nau'in kare ne na ban mamaki, wanda ke da alaƙa da takamaiman takamaiman tafiya, wanda ke tuna da dokin hawa. Hakanan fasalin halayyar halayya kyakkyawa ce kuma siririya.

Matsayi na asali

Matsakaicin FCI da aka yarda da shi na Miniananan Pinscher nau'in A'a 185:

  • kokon kansa yana da karfi, mai fadi, ba tare da fitarwa ko fitarwa ta wata hanya ba, tare da wani bangare na gaba;
  • sauyawa daga yankin gaba zuwa bakin bakin ba a bayyane yake ba;
  • ingantaccen hanci yana da halayyar launin baki;
  • lebe suna da santsi, baƙi a launi, tare da madaidaiciyar dacewa da muƙamuƙi da rufaffiyar kusurwa;
  • muƙamuƙi masu ƙarfi, tare da cikakken cizon almakashi da haɓaka tsokoki masu ƙarfi;
  • idanu suna da kyau, launuka masu duhu, tare da matattun fatar ido baƙi masu kyau da kyau;
  • kunnuwa a tsaye suke ko jingina a kan guringuntsi, tare da babban saiti, mai kusurwa uku ko mai fasalin V;
  • yankin wuyansa mai lankwasa, matsakaici a tsayi, tare da sassauƙa mai sauƙi zuwa bushe, bushe kuma ba tare da dewlap ba;
  • saman layi tare da ɗan gangarowa daga busassun zuwa ƙarancin bututun iska;
  • baya gajere ne kuma ya isa na roba, tare da yankin lumbar mai ƙarfi;
  • yankin croup yana da ɗan zagaye, yana wucewa cikin hanzari;
  • madaidaiciyar kirji mai dauke da wani bangare na oval wanda ya kai gwiwar hannu, tare da bayyananniyar fitowar sternum;
  • wutsiyar saber mai halayyar mutum ko jinjirin wata;
  • legafafun kafa suna da isasshen ƙarfi da ƙarfi, ba su da kusanci da juna, tare da kafaɗun kafaɗa kusa da kirji, ƙafafu masu ƙarfi da na muscular, da ƙarfi da ƙarfi.
  • ƙafafun baya an ɗan saita su baya, sun ɗan fi tsayi fiye da na gaban, tare da matsakaiciyar tsayi, mai faɗi sosai, cinyoyin tsoka da yatsun kafa.

Movementsungiyoyin kare suna da jituwa da amincewa, haske da santsi, masu ƙarfi isa, tare da tarko mai shara da shara. Tsayin balagaggen namiji da ƙwarciya mace a lokacin ƙishirwa ya bambanta daga rubu'in mita zuwa 30 cm, tare da matsakaicin nauyin 4-6 kg.

Halin atureananan Pinscher

Kyawawan gaske, karnuka masu santsi-gashi tare da murabba'i mai jiki suna halin saurin wayo. Suna da rai, suna da sauƙin ilmantarwa da horar da karnuka, waɗanda aka rarrabe su ta hanyar motsi, kame kai da wasa a cikin iyali, da kuma rashin yarda da duk waɗanda ke waje.

Aturearamin Pinscher zai zama mai tsaro mai ban mamaki wanda ke da ƙarfin zuciya ga duk wanda ya keta yankin da aka kiyaye. Koyaya, tare da rashin kulawa da rashin tarbiyya, karen wannan nau'in na iya zama mara kyau a sarrafa.

Tsawon rayuwa

Atureananan Pinschers ko atureananan Pinschers, gwargwadon ƙididdigar da aka yi game da su, suna da dangantaka mai tsawo tsakanin sauran nau'in karnuka na kowa. Matsakaicin tsawon rai, tare da bin ƙa'idojin kiyayewa da kulawa mai kyau, ya kasance daga shekaru 12-16.

Tsayawa mai karamin firinji a gida

Atureananan jinsin yana da sauƙin kulawa, mai tsabta kuma baya buƙatar kulawa ta musamman don suturar... Koyaya, yana da matuƙar kyawawa a bi wasu mahimman dokoki waɗanda zasu sa rayuwar dabbar gidan wannan nau'in ta kasance mai daɗi da tsawo.

Kulawa da tsafta

Shortaramar sutturar atureananan Pinscher ko atureananan Pinscher ba ta buƙatar a haɗata ta sau da yawa kuma a raye. Wannan nau'in ba ya haifar da matsaloli yayin lokacin zub da jini, amma sau ɗaya a mako yana da kyau a haɗu da rigar tare da burushi ba tare da laushi mai laushi ba.

Idan aka yi daidai da dacewa a daidai lokacin kunne, to lafiyayyen kare ba safai yake buƙatar tsaftace auricles ba, don haka kulawa ta yau da kullun ta rage zuwa gwajin rigakafin mako-mako.

Kunnen da ba a kwance ba ko rataye rabin jiki zai buƙaci ƙarin kulawa... Hakanan ya zama dole a datse farcen kare, wanda ba safai ake ɗorawa yayin tafiya a waje ba.

Mahimmanci! Likitocin dabbobi sun ba da shawarar maye gurbin wankin dabbar wannan nau'in tare da goge shi da tawul mai danshi, wanda zai kauce wa haɗarin dagula daidaitaccen yanayin microflora na fatar Pinscher.

Ana buƙatar ƙara hankali don biyan bashin bakin mai ƙarami da haƙoransa, tunda tartar yakan zama babbar matsala mai matukar wuya wacce ke buƙatar tilasta shiga tsakani na likita. Mafi kyawun zaɓi shine maganin rigakafin mako-mako a cikin hanyar goge haƙora.

Yadda ake ciyar da dada fillet

Abun haɗin abincin na ofananan Pinscher bai bambanta da ka'idoji don ciyar da karnukan wasu nau'in ba:

  • adadin nama - aƙalla kashi ɗaya bisa uku na yawan adadin kayan abinci na yau da kullun. A saboda wannan dalili, an ba shi izinin amfani da naman shanu, zomo da naman kaji;
  • yawan abincin tsirrai - kimanin ¼ na jimlar abincin yau da kullun. Kayan lambu irin su karas, zucchini, gwoza da kabeji, wadanda za a iya hada su da danye ko suya, tare da karin wani dan karamin mai na kayan lambu, sun fi dacewa;
  • adadin hatsi ya kusan kashi ɗaya cikin uku na adadin yawan abincin yau da kullun. Ana ba da shawarar yin amfani da oatmeal, shinkafa da buckwheat porridge.

Kimanin sau biyu a mako, kuna buƙatar maye gurbin kayan naman tare da filletin da ba su da ƙashi na duk wani kifin ruwan mai mai ƙanshi.

Yana da ban sha'awa! Daidaita lissafin adadin abincin da aka bayar shine tabbacin kiyaye lafiyar dabbar gidan tsawon shekaru. Kimanin hidimtawa guda ɗaya ya zama kusan gram 25 a kowace kilogram na nauyin kare.

Ingantaccen abinci mai busasshen abinci shine mafi sauki don amfani kuma sun dace da ciyar da Pananan Pinscher, ba tare da la'akari da shekaru ba.

Irin waɗannan ciyarwar ana adana su daidai na dogon lokaci, suna da sauƙin ɗauka akan hanya, kuma, a tsakanin sauran abubuwa, ƙididdigar abincin da aka gama ya daidaita. Yana da mahimmanci a tuna kar a gauraya abinci na gwangwani ko bushe da abinci na asali..

Cututtuka da lahani na asali

Mafi yawan kuskuren da kuma rashin kuskuren ƙananan Pinscher sune:

  • m ko overly haske ginawa;
  • gajere ko kafafu masu tsayi;
  • kwanya mai nauyi ko zagaye;
  • ninka a goshi;
  • gajere, mai kaifi ko matsakaiciya;
  • kai tsaye ciji;
  • haske, karami ko manyan idanu;
  • ƙananan saiti ko kunnuwa masu tsayi sosai;
  • kunnuwa tare da nau'ikan saiti daban;
  • kasancewar dewlap;
  • doguwar wuce gona da iri, bayanta mai laushi ko taushi, ko baya baya mai komowa
  • croup mai haske;
  • pacing ko prancing;
  • ulu mara yawa

Karen wannan nau'in bai kamata ya zama matsoraci ba, mai zafin rai, mugu ko tsoro, kuma kuma bai kamata ya cika baki ko bakin magana ba, gurɓataccen muƙamuƙi. Mafi yawan cututtukan gado da na asali na atureananan Pinscher sun haɗa da:

  • cutar urolithiasis;
  • durkushewar bututun iska;
  • ciwon sukari;
  • Rage kafada;
  • Legg-Calve-Perthes cuta
  • kwanon rufi;
  • lalacewar kwayar ido a ci gaba;
  • dystrophy na ƙwayar ido;
  • karkatarwa na karni;
  • glaucoma da ciwon ido;
  • kamuwa da cutar farfadiya;
  • rashin jin haihuwa.

Sau da yawa, polytrauma yana faruwa a cikin dusar ƙanƙara, wanda ke haɓaka lokacin da dabbar ta fado daga babban tsayi. Daga cikin wasu abubuwa, dole ne a kiyaye mai karamin abu daga sanyi da zayyana, kuma don kula da lafiya, ana bukatar samarwa dabbobin dabarun gwajin dabbobi na yau da kullun, allurar rigakafi akan lokaci, da kuma dogon tafiya tare da wasannin waje.

Sayi dada mai kaɗa (ƙaramin firam)

Arfafawa kuma mai matuƙar aminci ga maigidansu, Miniature Pinschers su ne ƙananan karnukan aiki a duniya. Dangane da babban shahararren, a matsayin mai mulkin, babu matsaloli game da sayan dabbar wannan nau'in.

Idan babu sha'awar ɗaukar aboki mai ƙafa huɗu zuwa nunin faifai daban-daban ko amfani da shi a cikin kiwo, to abu ne mai yiwuwa a sayi kare tare da aure. Koyaya, kamar yadda aikin yake nunawa, masu shayarwa ne kawai keɓaɓɓu ko ɗakunan da aka gwada lokaci-lokaci waɗanda suka kware kan kiwo wannan nau'in na iya ba da tabbacin cikakken lafiyar dabbar da aka sayar.

Abin da za a nema

Dwarf pinchers suna da saurin matsayi a cikin ma'amala da maigidan su, saboda haka masana ba sa ba da shawarar siyan fullyan da ya riga ya girma da cikakkiyar dabi'a.

Daga cikin wasu abubuwa, irin wannan dabbobin gidan na iya samun matsalolin halayya da yawa, kuma gyara su, a matsayin mai mulkin, yana ɗaukar lokaci da ƙoƙari sosai. Mafi kyawun zaɓi shine siyan ƙaramin ƙuruciya.

Yana da ban sha'awa! Kamar yadda aikace-aikace ya nuna, dwarf dillallan puppy puppy da aka yaye daga mahaifiyarsu a kan lokaci suna iya zama cikin sauri kuma suna da alaƙa da maigidansu, don haka ya fi kyau a sayi dabbar wata ɗaya.

Lokacin siyan karamin kwikwiyo, ya zama wajibi a kimanta halaye na halayyar iyayen sa... Dole ne karnuka masu kiwo su kasance suna da cikakkiyar dabi'a da halayyar rashin tashin hankali. Kasancewar yawan wuce gona da iri a cikin halayen uwar kwikwiyo lallai ne ya fadakar da mai siye.

Thean kwikwiyo kansa yakamata ya kasance mai aiki sosai, mai daidaita kai da son mutane kuma mai nuna son kai. Ana ba da shawarar a tambayi breangin Pinscher mai kiwo don ya nuna ƙoshin puan kwikwiyo da aka siyar.

Yana da mahimmanci daidai a kimanta waje na ƙaramin fil... Idan ya cancanta, za ka iya ba da amanar zaɓin kwikwiyo ga ƙwararren mai kula da kare ko kuma gogaggen mai mallakar aturearamar Pinscher kare.

Ala kulli halin, puan kwikwiyo yakamata ya sami idanu masu duhu da haske, da sheki mai sheƙi mai santsi ba tare da faci masu launin toho ko fari ba. Gabobi da kafafuwa su zama madaidaiciya, kuma jiki ya zama karami kuma na yau da kullun. Yana da mahimmanci a tuna cewa tare da shekaru, launin idanun zai zama da ɗan haske, wuraren farin da ke cikin launi ba za su shuɗe ba, kuma karkatarwar da ke kan ƙafafun ba za ta fita ba.

Farashin kare

Kudin kwikwiyo na Miniature Pinscher na kiwo kai tsaye ya dogara da dalilai da yawa, daga yankin da kerakin ƙauye yake kuma yana ƙarewa da "aji" na dabbobin da aka siyar, shekarunsu da halaye na launin sutura.

Soldan kwikwiyo na nuna-aji waɗanda aka karɓa daga wasu iyayen iyaye masu ɗaukaka tare da cikakken takaddun takaddun ana sayar da su fiye da dabbobi ba tare da asalinsu ba. Misali, farashin ɗan kwikwiyo tare da takardu daga RKF galibi ya bambanta a cikin kewayon 800-1000 daloli, kuma a gaban takardu daga SCOR, a kan matsakaita, dala 400-500.

Binciken mai shi

Atureananan insananan Pinscher ya shahara tare da masu kiwon kare na cikin gida, amma mai santsi kuma ba kwata-kwata gashi ba ya iya kare irin wannan dabbobin gidan da kyau, don haka tabbas kuna buƙatar siyan tufafi na musamman don yawon hunturu.

Dogaramin kare yana buƙatar ƙarin kulawa kuma yana buƙatar ƙauna, don haka wannan nau'in bai dace sosai da waɗanda, saboda wasu yanayi, ba sa iya ba da isasshen lokaci ga dabbobinsu.

Mahimmanci! Tun daga ƙuruciyarsa, ƙaramin mai santo ya san mai gidansa ne kawai da kuma danginsa, saboda haka yana da rashin yarda da duk wani bare..

Doberman Pinscher a cikin ƙarami yana da ƙwarewa sosai, don haka yana iya ƙware da umarni iri-iri tare da sauƙin walwala. Pinschers suna tare da yara da sauran dabbobin gida..

Ya kamata a tuna cewa dwarf pincher, wanda yake da sauƙin kulawa da ƙananan nau'in mara izini, yana da irin wannan nakasu a matsayin halin samun nauyin jiki da sauri, saboda haka masana suna ba da shawarar tsayar da lura da tsarin ciyarwa da kuma rashin ƙeta rabon yau.

Mutane da yawa suna kuskuren yin imanin cewa ƙaramin ƙaramin firam ɗin ƙarami ko ƙaramin firam ɗin ƙira ne kare na ado na musamman. Koyaya, irin wannan dabbar dabbar tana da ƙarfi, juriya, rashin fahimta, da kuma ƙoshin lafiya, saboda haka ya dace da kusan kowane yanayi, banda ajiyar waje da sarkar.

Videoaramin bidiyo Pinscher

Pin
Send
Share
Send