Macizai na gida - kiyaye macizai

Pin
Send
Share
Send

Macizai suna cikin ƙananan rukunin halittu masu rarrafe daga ƙazamar tsari, kuma ba kamar ƙadangare marasa ƙafa ba, suna da haɗin haɗin muƙamuƙi, wanda ke ba su damar haɗiye abincinsu gaba ɗaya. Bugu da kari, bambance-bambancen halayyar sun hada da rashin cikakken motsi na idanun ido, da kuma kunnen kunne da duwawun kafada.

Babban halayyar

Ba tare da la'akari da jinsin ba, dukkanin jikin macijin an lullubeshi da busasshiyar fata.... Yawancin nau'ikan suna da fata ta musamman a cikin ciki, wanda ke inganta ƙwanƙwasawa kuma yana sa sauƙin ya fi sauƙi. Canjin fata na lokaci-lokaci - peeling ko zubar dashi, ya ƙunshi a mataki ɗaya da kuma sauye-sauye na ɗaukacin epidermis. Don manufar gano haraji, fasalin an ƙaddara shi, da kuma yawan ma'aunan da ke rufe kai, baya da ciki na macijin.

Yana da ban sha'awa! Idon maciji koyaushe ana rufe shi da fatar ido - ma'auni na musamman. Wannan shine dalilin da ya sa ga mutane da yawa cewa macizai suna barci tare da buɗe ido, waɗanda kawai wani lokacin zoben jikin da aka nada ya rufe su.

Mafi yawan nau'ikan halittu suna da fadi-fadi, rabe-rabe na sikeli wanda yayi daidai da kashin baya. Ba kamar sauran dabbobi masu rarrafe ba, macizai suna da sassan gabobi masu saurin yanayi, wadanda suke a yankin fossa na fuska, kai tsaye tsakanin idanu da hanci. Macijin, python da boa constricor kuma suna da masu karɓa na azanci na musamman waɗanda ke cikin ramin kai.

Tsayawa maciji a gida

Zuwa yau, fiye da nau'in macizai dubu uku sanannu ne da nazari, waɗanda aka haɗu zuwa iyalai da yawa da manyan iyalai. Daga cikin waɗannan, kusan kashi ɗaya cikin huɗu suna wakiltar nau'in guba. Limitedananan adadin jinsunan sun dace don adana su a gida. Dabbobin gida na waje suna jan hankali tare da natsuwa da kwanciyar hankali... Yawancin nau'ikan ba kawai marasa ma'ana ba ne, amma kuma suna da saurin walwala.

Yana da ban sha'awa! Masana ilmin namun daji sun gano maciji wanda ke cin abincin tsirrai kawai kuma ya zama ruwan dare a Mexico. Wani fasali na musamman shine jiki mai sanyin jiki da nutsuwa, godiya ga wannan macijin da ya shahara a tsakanin mutanen Mexico azaman dabbobin dabba.

Lokacin zabar, dole ne ku tabbatar da sanin halaye da halayen maciji, matsakaicin girman baligi, la'akari da karfin kamawa da alamomin yawan guba, sannan kuma gano halaye na abinci na jinsin.

Manyan macizai na cikin gida

Idan sha'awar samun maciji a matsayin dabbar dabba ta ƙarshe ce, to abin da ya rage shi ne zaɓar nau'in da zai sadu da duk tsammanin mai shi, gami da girma, motsi, bayyanar da buƙatun kulawa na asali.

Macijin masara

Mafi dacewa don abun cikin gida. Ana rarrabe shi da ƙaramin girman sa, wanda bai wuce mita ɗaya da rabi ba, ƙarancin ci da kuma yanayin kwanciyar hankali. Launin launuka iri-iri ne, amma ana samun daidaikun mutane masu launin shuɗi-ja da launuka masu launin toka-toka a baya. Jinsunan suna aiki sosai, amma da sauri ana amfani dasu akan terrarium. Yana baka damar tara kan ka tare ba tare da nuna tsangwama ba.

Sarauta mai suna

Natsuwa da kwanciyar hankali, kwata-kwata ba mai matsakaicin matsakaici ba. Ya banbanta a hankali, amma idan akwai haɗari yana saurin shiga cikin ƙwallo. A yau, ana tsare daɗaɗa na sarauta a cikin fursuna, waɗanda ke da alaƙa da launuka iri-iri na fata, don haka masoya maciji za su iya zaɓar mutum mai launi mafi kyau.

Rainbow boa

Nau'in jinsin yana da siririn tsarin mulki kuma ya kai tsawon 'yan mituna. Da wuya a iya rarrabe bakan gizo mai hana ruwa gudu a matsayin mai jinkiri. Yawancin jinsuna suna da ban sha'awa da rikitarwa a cikin halaye, amma sun zama da ɗan nutsuwa da shekaru. Duk da bambancin launin launi, takamaiman fasalin shine kasancewar cikowar ruwa mai kayatarwa daga saman ma'aunin karkashin hasken rana.

Imperial boa

Dogaro da shekaru, tsawon wannan mai ba da izinin zai iya bambanta daga mita zuwa biyu ko fiye, don haka ajiyewa a ƙananan ɗakuna na iya zama cike da wasu matsaloli. Wani fasali na jinsin shine wutsiyar launuka masu launin ruwan kasa-ja mai ban sha'awa. Duk da girman ban sha'awa da riko da karfi, kidan mulkin mallaka suna da daidaito sosai kuma basu da saurin tashin hankali.

Sarauta da macizai

Miniananan abubuwa masu ƙanƙanci da rayayyun halittu, waɗanda za a iya wakiltar su da nau'ikan daban-daban, masu bambancin girma da launi, da halaye da halaye na ɗabi'a. Mafi sau da yawa, tsayin jikin baligi bai wuce mita ɗaya ba, wanda ke sauƙaƙa kiyaye shi kuma ya sa waɗannan jinsin su shahara a gida.

Macizan cikin gida mafi hadari

Conwararrun masanan ilimin ƙwarewa suna ƙara shuka macizai masu dafi a gida. Duk da cewa irin wadannan nau'ikan dole ne a ajiye su a cikin filaye na musamman, akwai babban haɗarin rauni mai tsanani ko cizon mai dafi mai kisa, don haka yana da matukar mahimmanci a san duk halayen halayen irin waɗannan macizan, kuma a tabbatar da la'akari da matakin dafinsu.

Kayan kwalliya

Babban ɗan ƙasa mai rarrafe zuwa Indiya ko Vietnam, ya fi tsayin mita tara. A cikin yanayin gida, suna buƙatar tafki na wucin gadi. Suna iya motsawa cikin sauri ta cikin bishiyoyi. Jinsi ba mai dafi ba ne, amma babban maciji yana iya nade babbar jikinsa a jikin wanda yake cutar da shi a hankali yana matse shi har mutuwa ta auku.

Ttanƙarar katako

Babban maciji mai dafi a Arewacin Amurka har tsawon mita biyu. Jinsin yana da saurin fada, kuma cizon na iya haifar da mutuwa. Dafi mai guba yana haifar da ciwo mai tsanani, zub da jini a wurin cizon, da saurin kumburi. Rashin ingantaccen magani akan lokaci kuma zai iya haifar da mutuwa.

Sarki Cobra

Tsawon dabbobi masu rarrafe galibi mita biyar ne ko fiye da haka. Wannan maciji mai dafi shine mafi tsayi a duniya, an rarraba shi a Indiya, Kudancin China da Kudu maso gabashin Asiya. Macijin sarki yafi ciyar da wasu nau'ikan macizai. Mutanen da ke kare zuriyarsu sun ƙara yawan tashin hankali. Guba da ke dauke da kwayar cutar cikin sauri na iya haifar da nakasa.

Wutar zafi ta gama gari

Wani babban maciji ya girma har zuwa mita, kuma a yanayin yanayi ana yawan samunsa a kudancin Brazil, da kuma arewacin Argentina da arewa maso gabashin Paraguay. Yana haifar da salon rayuwa. Guba tana da haɗari kuma sau da yawa m. Sakamakon buguwa shine necrosis na nama, da kuma gumisai masu zubar da jini da zubda jini, wanda ke tare da alamun gazawar koda da zubar jini na kwakwalwa.

Daboya

Macijin 'yan asalin yankin Indiya ne da maƙwabta, suna zaune a cikin buɗaɗɗun wurare kuma ba cikin yankuna da yawa na gandun daji ba. Kula da hoto mafi yawan dare. Duk da wani jinkiri, macijin na iya zama mai zafin rai, kuma sakamakon cizon, kumfa da kumburin tsari, amai, jiri da kuma zubar jini mai tsanani daga waje. Cizon yana yawan mutuwa.

Blue Bungarus

Krayt ko Bungarus sun fi son zama a cikin yanayin yanayi kusa da ruwa, a cikin filayen shinkafa da madatsun ruwa. Don neman abinci, maciji yana farauta da dare. Cizon yana da kisa, kuma yawan mutuwa yana kaiwa kashi hamsin cikin ɗari koda tare da yin amfani da maganin rigakafin a kan kari. Mutuwa, a ƙa'ida, ba ta wuce kwana ɗaya bayan cizon.

Nau'i uku masu hatsari

Macizai mafi haɗari a duniya a yau sune baƙin mamba, taipan da yashi efa. Abubuwa masu guba masu guba da ke dafin sun gurguntar da jijiyoyin zuciya, huhu da diaphragm, suna tsokanar cutar wanda aka azabtar, lalata kayan tsoka da tsokanar zubar jini. Yawan mace-mace daga cizon waɗannan nau'ikan yana da girma ƙwarai.

Dokokin kula da gida

Don kiyaye maciji a gida, kuna buƙatar siyan kayan aiki na musamman... Babban shine terrarium, wanda girman sa kai tsaye ya dogara da girman dabbar dabba. Macijin yakamata ya motsa cikin sauki a cikin terrarium. Hakanan yana da mahimmanci a sayi kayan aikin da zasu iya baiwa maciji dumama da haske. Ya kamata a kiyaye tsarin zafin jiki a cikin farfajiyar a 23-28 ° C.

Yana da ban sha'awa!Tsinkayen dabbobi masu rarrafe na iya bambanta. Macizai masu zafi suna buƙatar samar da tsarin zafin jiki na 25-30 ° C. Mutane daga tan subtropics da latitude masu yanayi suna dacewa da yanayin zafin jiki na 20-38 ° C.

Kada dumama ya zama na gaba. Don hana zafi fiye da kima na m, ya kamata a zaɓi ƙaramin sanyi, amma gaba ɗaya busasshiyar kusurwa a cikin terrarium. Manuniyar zafi a ciki na iya kaiwa 90%, wanda ake yin feshi ko kuma ana amfani da danshi na musamman. Ya kamata kayan aikin haske a sigar fitilar ta ultraviolet su kwaikwayi hasken rana da rana. Bayan faɗuwar rana, ana iya kashe wutar ko sauya zuwa haske mara haske.

Fasali na ciyarwa da abinci

Macizai sun banbanta matuka dangane da yanayin abinci. Misali, gizo-gizo, kifi, tsuntsaye, da kwari su ne tushen abincin macijin Arewacin Amurka, yayin da kadangaru da beraye ba sa amfani da abinci. Wani fasalin macizan ruwa, akasin haka, shine fifikon abinci a cikin hanyar kifi da kwadi, da kuma cikakkiyar rashin kulawa ga kwari da ɓeraye.... Macijin mai launin rawaya, wanda ya yadu a Arewacin Amurka, yana cikin nau'ikan nau'ikan nau'ikan halittu, saboda haka ba kawai tsutsotsi, kifi da kwadi ba, har ma da kowane beraye ko tsuntsaye na iya zama abinci a gare shi.

Lokacin siyan maciji azaman dabbar dabba, ya kamata ka tuna cewa abinci na musamman ne kawai ake amfani da shi don ciyar da dabbobi masu rarrafe. A cikin bauta, saurayi mai daskarewa, mai rai ko beraye da aka kashe sababi ne na ingantaccen abinci. Girman bera ya kamata ya zama daidai da girman kan macijin gida, wanda ke rage haɗarin damuwa ga dabbar dabbar yayin aiwatar da haɗiyar abinci. Dole a narkar da berayen daskararre kafin a ba macijin abinci.

Yana da ban sha'awa!Macizan gidan masu fama da yunwa suna yiwa mai gidansu ishara da cewa lokaci yayi da zasu ciyar. A wannan yanayin, baƙon fuskokin dabbobi yana latsa harshensa sau da yawa kuma da ƙarfi.

Babban abincin, da yawan abincin da ake ciyarwa, na iya bambanta dangane da nau'ikan da girman gidan. Ana buƙatar ciyar da ƙaramin maciji mai ƙafafun ƙarya sau ɗaya a mako, kuma manya ba su wuce sau uku a wata ba. Ana ciyar da matasa macizai kowane kwana biyar., kuma ya kamata manyan da ke irin waɗannan nau'in su karɓi abinci sau ɗaya a mako.

Matakan kariya

A mafi yawan lokuta, ana sanya nau'o'in dabbobi masu rarrafe a gida.

Samfurori masu guba suna da halaye da halaye na musamman na musamman, saboda haka, yayin adana su a gida, kuna buƙatar bin wasu dokoki:

  • sanyawa a cikin masu ƙarfi da abin dogara, keɓaɓɓun terrariums ko keɓaɓɓu, waɗanda ke cikin keɓaɓɓun wurare;
  • Dole ne ɗakin keɓewa ya kasance gaba ɗaya, ba tare da iska ko wasu buɗewa ba;
  • kayan aiki don aiki tare da maciji, da kuma magani, dole ne su kasance kusa da terrarium;
  • a gaban adadi mai yawa na macizai, kowane terrarium ya kamata a sanya masa alama ta musamman da ke nuna nau'in.

Daga cikin wasu abubuwa, an haramta shi sosai don ɗaukar macizai masu guba tare da hannu, yi aiki tare da macizai a cikin maye ko kuma ƙarƙashin tasirin kwayoyi. Ba za ku iya shigar da mutane marasa ƙwarewa cikin aikin kula da macizai masu dafi ba.

Siyan nasihu da dabaru

Don adanawa a gida, an fi siyen maciji a ɗakunan kulawa na musamman., inda aka gano baƙon da aka haife shi a cikin bauta, ya riga ya saba da kiyaye shi a cikin terrarium, mai sauƙin haƙuri haske na wucin gadi da daidaitaccen abinci. Matsakaicin ran maciji a cikin garken shi ne shekaru goma sha biyar. Pythons suna iya rayuwa a gida har tsawon shekaru ashirin. Kudin m ya dogara da nau'in da shekaru, saboda haka ya bambanta daga dubban rubles zuwa dubbai da ɗaruruwan dubban rubles.

Bidiyo game da zaɓar macijin gida

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Mongoose Vs. Cobra (Yuni 2024).