Burmese ko Burmese cat shine watakila dabba mafi kyau don kiyaye gida. Kusan basu zubar ba, suna da babban wayewa da halaye masu kyau. Ka natsu tare da sauran dabbobin gida, mai son yara da manya. Kuna koya game da duk siffofin kulawa da kuliyoyin wannan nau'in, abubuwan ciyarwa da matsalolin lafiya daga labarinmu.
Tarihin asalin nau'in
Yana da ban sha'awa! Da farko dai, kuliyoyin Burm sun zauna a tsohuwar gidajen ibada na Buddha, inda ake girmama su sosai. An yi imani da cewa ban da kamawa da ɓeraye, suna da ikon kare mutane daga mugayen ruhohi.
A karo na farko wakilan jinsin Burmese sun bayyana a Turai a cikin 1871 a World Cat Show... Koyaya, irin waɗannan kuliyoyin basu yi wata alama ta musamman ba kuma sun manta da irin na dogon lokaci. Bai kasance ba har 1930 cewa Joseph Cheeseman Thomson ya kawo Burmese zuwa San Francisco daga tafiya zuwa kudu maso gabashin Asiya.
Bayan an tsallaka ta da kyan Siamese kuma wani sabon nau'in ya bayyana, sai suka sanya mata suna "Burma". Amma kafin farkon samuwar bayyanar har yanzu yana da nisa. Ya ɗauki tsawon shekaru takwas aikin masana kimiyya don nau'in don samun halayensa da ƙa'idodin da aka amince da su.
Bayani, bayyanar Burmese
Kyanwa ta Burma ta fi dacewa ta kasance ta manyan dabbobi, don haka kyanwar da ta manyanta nauyinta yakai kilogiram 5.5-7, akwai wasu manyan samfura, wadanda nauyinsu ya kai kilogiram 9, nauyin kuliyoyin manya sun fi yawa fiye da kilogiram 3.5-5, sau da yawa har zuwa kilogram 6.
An zagaye shugaban wakilan Burma, nisan tsakanin idanun ya fi girma. Launin idanuwa launin amber-yellow ne; a matsayinka na ƙa'ida, yana shuɗewa tsawon shekaru kuma ya zama rawaya rawaya.
Kunnuwan Burm na da matsakaiciyar girma, an raba su daban. Paafafun gaba suna da yatsun kafa biyar, ƙafafun baya suna da huɗu. Gashi gajere ne, monochromatic, kusan ba tare da sutura ba. Akwai alheri a cikin dukkan alamu kuma ana jin ƙarfin waɗannan kuliyoyin.
Yana iya zama kamar suna cikin raɗaɗi da ban dariya, amma ba haka bane. Su kuliyoyi ne masu rayayyiya kuma masu aiki sosai, dukkanin jikinsu yana ba da gudummawa ga wannan.
Cat launi
An raba kuliyoyin Burmese zuwa manyan iri biyu: Turai da Amurka. Don kuliyoyin Baƙon Amurka, launuka masu zuwa suna da karɓa: baƙar fata, shunayya, shuɗi da kofi tare da madara. Ba a ba da izinin haɗuwa da alamu a kan ulu ba. Launi dole ne ya zama mai ɗamarar gaske, wannan abin da ake buƙata ne.
Launuka masu zuwa suna dacewa da daidaitattun Turai: launin ruwan kasa, ja, purple, tortie da shuɗi. A cikin nau'ikan biyu, rigar zuwa ƙananan ciki na iya zama ɗan haske fiye da babba. Gashi na duk kuliyoyin Burm suna da taushi da siliki ga taɓawa.
Matsayi na asali
Daga cikin manyan alamun rashin cancantar jinsin Burm sun hada da: cizon da bai dace ba, kai mai siffa, kasancewar ratsi a ƙafafun kuma mafi mahimmanci, idanun kore. Ya kamata a san cewa siffar bakin kuliyoyin kuliyoyin Burma sun fi na Amurkawa tsari.
Dangane da tsattsauran matakan kiɗa, yakamata Buran Burmese su sami matsakaiciyar matsakaiciya, kunnuwa masu faɗi, kaɗan-kaɗan-zagaye a tukin. Wutsiya ya kamata ya zama madaidaiciya, a rufe shi da gashi. Idanunsu manya ne kuma zagaye, koyaushe rawaya ne.
Paws suna da ƙarfi, suna da kyau, jiki yana da yawa. Idan dabbar gidan ku ta sadu da duk ƙa'idodin da aka kafa, kuma suna da tsauri, to zaku iya shiga cikin nune-nune cikin natsuwa.
Halin Burmese
Duk da kasancewar jinin Siamese, duk Burmese suna da kirki da kuliyoyi. Halittu ne masu son wasa kuma suna aiki, suna riƙe da kyawawan halayensu har ma a lokacin da suka balaga.
Yana da ban sha'awa! Kuliyoyin Burm suna hulɗa sosai da yara ƙanana. Burmese kuma na iya "ƙulla abota" da wasu dabbobin gida, amma fa sai idan an kiyaye su tun suna kanana. Cats na wannan nau'in suna da yanayi mai kyau, suna ba da amsa daidai ga maganganu, suna da sauƙin sabawa da oda kuma ba su da kyan gani.
Hakanan ya cancanci faɗi cewa waɗannan kuliyoyi ne masu yawan magana, suna son ɗaga murya da ƙarfi saboda kowane dalili. Don haka kada ku damu nan da nan idan dabbobinku na shaƙatawa, wataƙila yana son yin magana da ku ne kawai.
Ganin son sani na Burmese, dole ne a ɗauki wasu matakan kariya. Taga ba a rufe ba, abubuwa masu kaifi da sauran abubuwan da mutum ya sani na iya zama haɗari a gare su. Saboda haka, ya zama dole a sayi kayan wasa da yawa don Burma don kada su nemi abubuwan da ba su dace ba.
Tsawon rayuwa
Kyanwar Burmese ba ta da bambanci a cikin koshin lafiya, tana da yawan cututtukan gado... Koyaya, tare da kulawa mai kyau da abinci mai kyau da rigakafi akan lokaci, Burmese na iya rayuwa tsawon shekaru 14-16, amma waɗannan sune watakila alamomi ne mafi yawa, galibi shekarunsu baya wuce shekaru 13.
Zai zama mai ban sha'awa: shekara nawa kuliyoyi ke rayuwa
Tsayawa Burma a gida
Yana da ban sha'awa!Akwai tsohuwar imani cewa kuliyoyin Burmese suna kawo kuɗi da canji mai kyau cikin gidan. Wannan shine dalilin da ya sa kakanninsu suka zauna ba kawai a cikin gidajen ibada ba, har ma a gidajen mutane masu arziki kuma an ɗauke su da adon kuɗi, farin ciki na iyali da ci gaba.
Kyanwa na Burmese wata kyakkyawar halitta ce ta kiyaye gida, kuma wannan ba labarin tatsuniyoyi na da bane. Suna da tsabta sosai, masu dacewa da abokantaka. Idan baku da wuya a gida, to dole ne in faɗi cewa zai yi matukar wahala dabbar gidan ku ta jimre da rabuwa.
Don hana katar daga rauni kuma ba rauni ba, ya zama dole a cire duk abubuwa masu rauni da marasa ƙarfi daga ɗakunan ajiya da na kabad, musamman ma a lokacin ƙuruciyarsu, Burma, saboda son sani na halitta, tabbas zai so ya bincika su kuma zai iya karya su. Hakanan ya kamata a cire sinadarai na gida, ƙananan kittens na iya son ɗanɗanar shi.
Ba da shawarar barin Burmese su yi yawo a kan titi ba, amma ana iya fitar da shi a kan kaya. Idan kuna shakatawa a cikin ƙasa, to kuna iya barin yawo a shafinku. Kawai tuna game da alurar riga kafi da sauran hanyoyin kariya, yana da mahimmanci a sayi abin wuya.
Kulawa, tsafta
Cats na Burma ba su da ma'ana a cikin ado. Burmese suna da gajeren gashi ba tare da sutura ba, don haka ba lallai ba ne a tsefe shi sau da yawa, sau ɗaya a kowace kwana 10-15 zai isa sosai. Za'a iya yin maganin ruwa sau biyu zuwa sau uku a shekara.
Sun jimre wa aikin wankan cikin natsuwa, tunda ba tare da wani sharadi ba sun yarda da mai gidansu. Yakamata a tsabtace kunnuwa da idanu na Burma kamar yadda ake buƙata, yawanci sau ɗaya a wata. An ba da shawarar a datsa ƙusoshin kowane watanni biyu.
Abinci - yadda ake ciyar da Burma
Ga manyan kuliyoyin Burm, abinci mai mahimmanci da madaidaiciya ya dace. Wannan yana da mahimmanci, tunda sunada hankali sosai akan dukkan bitamin da ake bukata don kiyaye lafiyar kyanwa. Burmese kittens suna buƙatar haɗa kifin mara kyau a cikin abincin su, wanda dole ne a tafasa shi tukunna. Baya ga abinci mai jika, ya kamata a haɗa da busasshen abinci a cikin abincin, wannan zai taimaka a yaƙi da tartar.
Ya kamata a ba tsofaffin kuliyoyi abinci na halitta, wannan na iya zama naman zomo, kaza, naman sa ba sau da yawa... Yana da kyau a yi nikakken nama, tunda da wuya tsofaffin dabbobi su tauna abinci mai tauri. Burma mai ciki da mai shayarwa tana buƙatar ingantaccen abinci mai gina jiki, saboda wannan zaka iya ƙara yawan abincin yau da kullun ko siyan na musamman, yanzu zaka iya samun irin wannan a cikin shaguna.
Yana da ban sha'awa! Ya kamata a ba da hankali na musamman ga Burmese ba yawan cin abinci ba, saboda waɗannan manyan dabbobi ne da ke cin abinci da yawa da annashuwa. Saboda haka, batun kiba a cikin kuliyoyin Burm abu ne gama gari. Wannan kuma yana iya haifar da matsalolin lafiya.
Babban abu ba shine a ciyar da abincin Burma daga teburin ba, tunda gishiri, kayan yaji da mai mai zai iya shafar lafiyar su sosai.
Cututtuka, lahani na asali
Cats na Burmese suna da cututtuka masu yawa marasa kyau. Wannan ita ce babbar illa kawai ta Bature da Amurkawa. Wannan yakan tsoratar da kai daga siyan waɗannan kyawawan halittu. Koyaya, idan kun yi hankali lokacin siyan su, to irin waɗannan matsalolin za'a iya kauce musu.
Gangliosidosis wata cuta ce ta gado ta tsarin mai juyayi wacce take nuna kanta tun tana ƙarama a cikin yanayin gurgun jiki da nakasa. Wannan cutar tana haifar da mutuwar dabbar a kowane hali. Wannan cutar ba ta da magani. Masana kimiyyar zamani na kokarin magance wannan matsalar, amma har yanzu bai yi nasara ba.
Hypokalemia, wannan cutar tana bayyana kanta a cikin silar ƙarancin dabba da ƙara gajiya. Ana magance shi tare da gabatarwar magunguna da ke ɗauke da ions potassium, in ba haka ba shan inna na yiwuwa.
Flat ciwon kirji kuma cuta ce ta halayyar Burma. Ana iya gano wannan cutar a farkon kwanakin rayuwa. Wannan rashin daidaituwa a cikin tsokoki na kirji yana haifar da nakasar mutum. A cikin al'amuran da ba safai ba, kitsen Burmese sun tsira daga wannan cutar kuma komai ya dawo daidai. A halin yanzu babu magani.
Idanu da yankin ENT - wani mawuyacin hali na irin... Yakamata likitan dabbobi ya rubuta magani bisa la'akari da shi. Tunda akwai dalilai da yawa na wannan cuta.
Mahimmanci!A kowane hali, idan wani abu ba daidai ba tare da dabbobin ku, ya kamata ku tuntuɓi likitan dabbobi da wuri-wuri.
Sayi Burmese - shawarwari
Kuna iya siyan kyanwar Burmese kawai a cikin katakon hukuma, don haka zaku kiyaye kanku daga siyan dabba mara lafiya. Wannan ba nau'in rarest bane a cikin Rasha, saboda haka bashi da wahalar nemo su. Kafin saya, ya kamata ka zaɓi jima'i na kyanwa, aji (wasan kwaikwayo, dabbobin gida, da sauransu) da launi.
Yawancin lokaci ana sayar da Kittens ta hanyar oda. Amma idan duk wannan bashi da mahimmanci a gare ku, to ba zaku daɗe ba.
Inda zan saya, abin da za a nema
Kuna iya siyan kuliyoyin Burm kawai a cikin katako na musamman ko daga wakilan su na doka. Lokacin sayen, ya kamata ka mai da hankali sosai ga kasancewar takaddun shaida masu tabbatar da lafiyar kyanwa.
Yana da kyawawa cewa kyanwa da man Burmese ɗin da kuke siyarwa sun wuce watanni 4... Idan yana da cututtukan da ke tattare da wannan nau'in, to za su iya bayyana kansu a waje. Hakanan ya kamata ku kula da gaskiyar cewa launi iri ɗaya ne kuma ya cika ƙa'idodi.
Burma farashin kyanwa
Farashin kuliyoyi na wannan nau'in ya fara daga 15 zuwa 40 dubu rubles. Duk ya dogara da aji, launi da kuma jima'i na kyanwa. Idan an ba ku zaɓi mai rahusa, to bai kamata ku yi haɗari da shi ba.
Dabbar na iya yin rashin lafiya, ka tuna cewa Burma tana fama da cututtukan gado da yawa, wasu daga cikinsu suna mutuwa. Me yasa tanadi don jin haushi daga baya, zai fi kyau a ɗan jira kuma a biya farashi na yau da kullun.
Binciken mai shi
A cewar mafi yawan masu su, waɗannan kuliyoyin aminci ne da ƙauna. Halin Burmese abin birgewa ne, ya ɗan yi kama da na ƙaramin kare. Babu matsaloli na musamman game da abinci mai gina jiki da kulawa... Cats na Burmese sun saba da oda a cikin gida cikin sauƙi, suna iya aiwatar da sauƙin umarnin maigidan.
Abinda kawai yakamata wasu masu mallaka suyi ma'amala dashi shine rashin lafiyar wasu mutane. Wannan da gaske ya zama matsala, wani lokacin mawuyacin abu ne. Burmese kyanwa ce wacce za ta kawo farin ciki a gidanka kuma za ta kasance amintacciya abokiya da abokiya.