Sand shark talakawa: bayanin, hoto

Pin
Send
Share
Send

Sand shark (Carcharias taurus) ko nas shark na cikin kifi ne mai kamala.

Sand shark yada.

Yankin yashi yana rayuwa a cikin ruwan Tekun Pacific, da Tekun Atlantika da kuma tekunan Indiya. Ana samun sa a cikin tekun dumi, yana gujewa gabashin Pacific. Ya bazu ne daga Tekun Maine da ke Ajantina a yammacin Tekun Atlantika, zuwa gabar Turai da Arewacin Afirka a Gabas ta Tsakiya, kazalika da Tekun Bahar Rum, ban da haka, daga Australia zuwa Japan da kuma bakin tekun Afirka ta Kudu.

Sandk yank shark

Ana samun kifayen yashi a cikin ruwa mai zurfin zurfin ruwa kamar wuraren ruwa, yankunan ruwa, da ruwa kusa da murjani ko kankara. An hango su a zurfin mita 191, amma wataƙila sun fi so su zauna a cikin yankin hawan igiyar ruwa a zurfin mita 60. Sharks masu yashi yawanci iyo a cikin ƙananan ɓangaren ruwa.

Alamomin waje na yashi yashi.

Gefen bayan yashi yashi yana da launin toka, cikin yana fari-fari. Kifi ne mai dumbin yawa tare da keɓaɓɓen tabo a ɓangarorin jiki tare da ƙarfe mai launin ruwan ƙarfe ko launuka masu ja. Sharananan kifayen Sharks suna tsakanin tsayin 115 zuwa 150. Yayin da suka girma, kifayen kifin na iya yin girma zuwa mita 5.5, amma matsakaicin girman su ya kai mita 3.6. Mata yawanci sun fi na maza girma. Yanyan yashi yanada nauyin kilo 95 - 110.

Finfin dubura da ƙafafun kafa biyu masu girma iri ɗaya. Wutsiya ita ce heterocercal, tare da dogon kafa na sama da kuma ɗan gajere ƙasa. Daban-daban tsawon jela fin lobes suna samar da saurin saurin kifi a cikin ruwa. An nuna hancinsa. An shirya ramin baka da dogon hakora da sirara, reza-kaifi. Wadannan hakoran tsawan na bayyane koda lokacin da bakin ke rufe, wanda ke baiwa yan kifayen yashi kyan gani. Saboda haka, an yi imani da cewa waɗannan sharks ne masu haɗari, kodayake kifi bai cancanci irin wannan suna ba.

Kiwon yashin kifin

Sand sharks sun yi kiwo a watan Oktoba da Nuwamba. Akwai yawanci maza a cikin maza fiye da mata a cikin rabo na 2: 1, saboda haka maza da yawa suna yin aure da mace ɗaya.

Sand sharks nau'ikan halittu ne masu ɗimbin yawa, mata suna ɗaukar zuriya daga watanni shida zuwa tara.

Ragewa yana faruwa a farkon lokacin bazara kusa da gabar teku. Hakanan ana amfani da kogon da wadannan kifayen kifayen suke a matsayin wuraren da ake samar da 'ya'ya, kuma idan suka fadi, to an katse irin kiwon da yashi yashi yake yi. Matasa mata suna haihuwa sau ɗaya a kowace shekara biyu, tare da mafi ƙarancin cuba twoa biyu. Mace tana da ɗari ɗari na ƙwai, amma idan kwan ya haɗu, toya a tsawon 5.5 cm tsayi yana haɓaka jaws da hakora. Saboda haka, wasu daga cikinsu suna cin 'yan'uwansu maza da mata, har ma a cikin mahaifiyarsu, a wannan yanayin cin naman mahaifa yana faruwa.

Babu wani ɗan bayani game da rayuwar yashi a cikin teku, amma, waɗanda aka tsare a cikin talauci suna rayuwa kimanin shekaru goma sha uku zuwa goma sha shida. An yi imanin sun daɗe har ma a cikin daji. Sand sharks suna yin shekaru suna da shekaru 5 kuma suna girma cikin rayuwa.

Halin yashi shark

Yanyan yashi na tafiya cikin rukuni-rukuni na kimanin mutum ashirin ko ƙasa da haka. Sadarwar rukuni na taimaka wa rayuwa, kiwo cikin nasara da farauta. Sharks sun fi aiki da daddare. Da rana, suna zama kusa da kogo, duwatsu, da duwatsu. Wannan ba jinsin shark bane mai tashin hankali, amma bai kamata ku mamaye kogon da waɗannan kifin ke ciki ba, basa son damuwa. Yan kifayen yashi suna haɗiye iska suna adana shi a cikin cikinsu don kiyaye tsaka-tsaki. Saboda dumbin jikin kifin nasu ya nitse zuwa kasan, yana sanya iska a cikin cikinsu, saboda haka zasu iya zama marasa motsi a cikin ruwan.

Yawan kifin kifin yashi daga Arewacin da Kudancin Hemispheres na iya yin ƙaura na lokaci-lokaci zuwa ruwan dumi, zuwa sandunan rani da zuwa mahaɗa a lokacin sanyi.

Yanyan yashi yanada matukar damuwa da sigina na lantarki da sinadarai.

Suna da ramuka a farfajiyar jikin mutum. Waɗannan ramuka suna matsayin kayan aiki don gano filayen lantarki waɗanda ke taimaka wa kifi ganowa da gano ganima, da kuma yayin ƙaura don kewaya filin magnetic na Duniya.

Sand shark yana ciyarwa.

Yan kifayen yankuna suna da nau'ikan abinci iri-iri, suna ciyar da kifi mai ƙyama, haskoki, lobster, kagu, squid, da sauran nau'ikan ƙananan kifayen. Wani lokacin sukan yi farauta tare, suna bin kifaye cikin kananan kungiyoyi, sannan kuma su afka musu. Sand sharks sun afka wa ganima cikin ɓacin rai, kamar yawancin kifayen kifaye. A cikin adadi mai yawa, masu farautar teku suna jin lafiya kuma sun afkawa makarantar kifi a kusanci.

Matsayin mahallin halittar yashi shark.

A cikin yanayin halittu na tekun, kifayen kifin kifi masu cin karensu ba babbaka kuma suna tsara yawan jinsunan. Nau'ikan fitilun fitila daban-daban (Petromyzontidae) suna shawo kan masun kifin ta hanyar haɗuwa da jiki da karɓar abubuwan gina jiki daga jini ta wurin raunin. Yan kifin masarufin suna da alaƙa ta haɗin kai tare da kifin matukin jirgi, wanda ke tsaftace ƙazamar ƙazanta kuma ya ci tarkacen ƙwayoyin da ke kafe a cikin kwazazzabon.

Matsayi na kiyaye yashin kifin.

Sand sharks suna cikin haɗari kuma suna kiyaye su ta dokar Ostiraliya kuma suna da wuya a cikin New South Wales da Queensland. Dokar Kare Muhalli ta 1992 ta ba wa yankuna sharks ƙarin kariya. Hukumar Kula da Masunta ta Kasa ta Amurka ta hana farautar wadannan kifin.

UCungiyar IUCN ta sanya layin yashi yashi a matsayin Mai Raɗa.

Waɗannan kifayen kifayen suna rayuwa a cikin ruwa mara ƙanƙanci, suna da mummunan yanayi, kuma suna da ƙarancin haihuwa. Saboda wadannan dalilai, akwai raguwa a yawan kifin kifin kifin. Mummunan bayyanar ta baiwa kifin suna da ba a san shi ba kamar mai ci. Waɗannan kifayen kifayen suna yawan cizawa kuma cizonsu ya yi musu mummunan rauni, amma ba sa kai wa mutane hari don bukatun abinci mai gina jiki. Akasin haka, an lalata kifin kifin don ya sami abinci mai daɗi da haƙori, waɗanda ake amfani da su don abubuwan tunawa. Kifi wani lokacin yakan shiga cikin ragar kamun kifi ya zama sahihiyar ganima ga mutane. Raguwar yawan kifin kifin ya firgita, an kiyasta shi sama da kashi ashirin cikin ɗari a cikin shekaru 10 da suka gabata.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Metal Detecting - Tesoro Sand Shark! (Nuwamba 2024).