Taro mai kama da tauraruwa - kifin da ba a saba da shi ba

Pin
Send
Share
Send

Tauraruwa mai kama da tauraruwa (Arothron stellatus) na dangin masu hura wuta ne, ana kuma kiran su kifin kare.

Alamomin waje na stellate arotron.

Tauraron mai kamannin tauraro shine kifi matsakaici, wanda yake da tsayi daga 54 zuwa 120 cm. Daga cikin masu kumbura, waɗannan sune manyan wakilai.

Jikin aroan ƙanshin mai isan ƙanƙara yana da girma ko kuma ɗan tsayi. Haɗin jikin yana da wuya, a wasu yankuna akwai ƙananan sikeli tare da ƙaya. Kan yana da girma, ƙarshen gaban yana zagaye. Jiki na sama yana da fadi da kuma shimfide. Dorsal fin da kawai 10 - 12 haskoki, gajere, wanda yake a matakin fin fin. Finunƙun ƙugu da layin gefe ba su nan, kuma babu haƙarƙarin ko dai. Operculums suna buɗewa a gaban ƙasan firam.

Hakoran hakoran suna yin faranti na haƙori, waɗanda aka raba su da wani kabu a tsakiya. Tauraron mai kama da tauraruwa fari ne ko launin toka. Dukkanin jikin anyi das hi tare da rabe-raben baƙaƙen fata daidai. Tsarin launi na arotron ya bambanta dangane da shekarun kifin. A cikin soya, ratsiyoyi suna kan baya, wanda, yayin da kifin ya girma, ya rabe zuwa layuka na tabo. Aramin arotron, ya fi girma da tabo. Matasa suna da launin rawaya mai launin launi na jiki, wanda ratsi mai duhu ya fito fili, sannu a hankali ya zama tabo, a cikin wasu mutane kawai alamun da ke cike da yanayin sun kasance daga yanayin.

Rarraba tauraron ɗan adam.

An rarraba arotron mai kama da tauraruwa a cikin Tekun Indiya, yana zaune a cikin Tekun Fasifik. Ana samun sa daga Bahar Maliya da Tekun Fasha, Gabashin Afirka zuwa Micronesia da Tuamotu. Yankin ya ci gaba kudu zuwa arewacin Australia da kudancin Japan, da tsibirin Ryukyu da Ogasawara, gami da gabar tekun Taiwan da Tekun Kudancin China. An samo kusa da Mauritius.

Gidajen tauraron kamannin tauraruwa.

Tamshi mai kama da tauraruwa yana rayuwa a cikin ladoons masu haske kuma daga cikin raƙuman teku a zurfin daga mita 3 zuwa 58, suna iyo sama sama da matattarar ƙasan ko ƙasan ruwan. Ana samun soyayyen wannan nau'in a yankin bakin ruwa a cikin rairayin bakin teku da kuma tsire-tsire a cikin teku, sannan kuma ana ajiye shi a cikin ruwan turbid a kusa da matattarar a cikin ɗakunan. Pevagic larvae na iya tarwatsewa a kan tazara mai tsayi, kuma ana samun soya a cikin tekun yankin da ke ƙarƙashin ruwa.

Fasali na halayen tauraron ɗan adam.

Aroanshi masu kamannin tauraruwa suna motsawa tare da taimakon ƙashin ƙugu, an aiwatar da waɗannan motsi tare da taimakon tsokoki na musamman. A lokaci guda, motsi na ƙarfin ƙanshi yana ƙaruwa, su ma a hanya guda suna shawagi ba kawai a gaba ba, amma kuma a baya. A cikin ƙanshin ƙanshi, babban jakar iska tana da alaƙa da ciki, wanda za'a iya cika shi da ruwa ko iska.

Dangane da haɗari, kifayen da ke damuwa a hankali suna kumbura kumburin ciki kuma suna da girma.

Lokacin da aka wanke su zuwa gaɓar teku, suna kama da manyan ƙwallaye, amma kifin da aka saki cikin teku ya fara iyo a sama. Sannan, lokacin da barazanar ta wuce, suna sakin iska tare da amo kuma da sauri sun ɓace a ƙarƙashin ruwa. Tanshin elan iska suna samar da abubuwa masu guba (tetrodotoxin da saxitoxin), waɗanda suka tattara a cikin fata, hanji, hanta da gonads, ƙwarjin ƙwai na mata masu tsananin guba ne. Matsayin guba na tauraron ƙanshin ƙanshi ya dogara da mazauni da kuma yanayi.

Gina jiki na tauraron ɗan adam.

Twararrun taurari suna ciyarwa akan urchins na teku, soso, kadoji, murjani da algae. Wadannan sanannun kifin suna cin kambin ƙaya na kifin, wanda ke lalata murjani.

Ma'anar tauraron ɗan adam.

An cinye kamshi mai kama da tauraruwa a cikin Japan don abinci, inda ake sayar da shi da sunan "Shoramifugu". Hakanan ana siyar dashi don akwatin ruwa na ruwa kuma ana sayar dasu akan $ 69.99- $ 149.95 zuwa tarin masu zaman kansu.

Babban wuraren hakar ma'adinai na arotron suna kusa da Kenya da Fiji.

Wannan nau'in ba shi da darajar kasuwanci a Qatar. Kwatsam aka kama cikin raga yayin kamun kifin a cikin Torres Strait da kuma gefen arewacin tekun Ostiraliya. Ba a sayar da wannan nau'in a kasuwannin gida, amma ya bushe, an shimfiɗa shi kuma masunta na yankin suna amfani da shi. A tsakanin shekarar 2005 zuwa 2011, kimanin Abu miliyan 2 da digo 200 na kayan ƙanshi masu ƙyalli aka kama a Abu Dhabi. An ba da rahoton cewa kifi ne mai ɗanɗano, amma dole ne a kula ta musamman yayin sarrafa shi. A Japan, ana kiran abincin nama arotron mai suna "Moyo-fugu". Gourmets yana jin daɗinsa, don haka akwai buƙatar buƙata na wannan samfurin mai ɗanɗano a kasuwannin Japan.

Barazana ga mazaunin tauraron ɗan adam.

Ana rarraba kayan ƙanshin wuta tsakanin manyan murjani, mangroves da algae kuma suna da alaƙar kusanci da mazauninsu, don haka babban barazanar lambobin kifi sun taso ne daga asarar mazaunin a wani ɓangare na kewayon su. Ya zuwa shekarar 2008, kashi goma sha biyar cikin dari na murjani na duniya ana ganin sun ɓace babu makawa (90% na murjani da wuya su murmure nan da nan), musamman a yankuna a Gabashin Afirka, Kudu da Kudu maso gabashin Asiya da Caribbean.

Daga cikin mazaunin murjani na 704, 32.8% IUCN ta tantance su a “cikin haɗarin ƙarewa”.

Kimanin kashi ɗaya bisa uku na giyar teku ta duniya suna fuskantar ƙarancin wuraren zama, kuma 21% suna cikin mawuyacin hali, da farko saboda ci gaban masana'antu na yankunan bakin teku da gurɓataccen ruwa.

A duk duniya, kashi 16 cikin ɗari na nau'ikan mangrove suna cikin haɗarin halaka. Mangroves tare da gabar Tekun Atlantika da Pacific na Amurka ta tsakiya suna cikin mawuyacin hali. A cikin Caribbean, kusan kashi 24% na yankin mangrove sun ɓace a cikin ƙarnin da ya gabata. Barazanar mazaunin ƙasa na da tasiri kai tsaye kan adadin ƙararrakin taurari.

Matsayin kiyayewa na tauraron ɗan adam.

Starfish wani ɗan ƙaramin abu ne na akwatin ruwa na gishiri kuma saboda haka ana cinikin duniya, amma ba a san matakin kama kifin ba.

Galibi ana kama 'yan akuya a cikin hanyar fasaha ta yau da kullun, amma wani lokacin ana ɗauka azaman kama-kama a cikin masunta.

Ba a kafa raguwar adadin ƙamshi mai ƙamshi a hukumance ba, duk da haka, saboda keɓancewar kifin da ke rayuwa tsakanin maɓuɓɓugan murjani, wannan nau'in yana fuskantar raguwar mutane saboda asarar wuraren zama a sassa daban-daban. Babu takamaiman takamaiman takamaiman matakan kiyayewa don tauraron mai bazuwar, amma ana samun jinsin a wurare da yawa da ke cikin ruwa kuma yana ƙarƙashin kariya a matsayin ɓangare na yanayin halittun ruwa. Adadin adadin aroan ƙanshin wuta a cikin tsarin reef na Tsibirin Lakshaweep (babban rafin Indiya) an kiyasta mutane 74,974. A cikin ruwan Taiwan da Hong Kong, wannan nau'in ya fi wuya. A cikin Tekun Fasha, an bayyana arotron mai tauraro a matsayin jinsin gama gari, amma tare da ƙarancin yalwa. Wannan nau'ikan ba safai ake samunsu a cikin raƙuman ruwan Kuwait ba. Dangane da rarrabuwa na IUCN, tauraron tauraron ɗan adam na nau'ikan halittu ne waɗanda yawansu "ba shi da wata damuwa."

https://www.youtube.com/watch?v=2ro9k-Co1lU

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Wata babbar masifa ta tunkaro Arewa, wajibi ne kowa ya kalli wannan domin neman mafita. (Nuwamba 2024).