Gajeran gajere (Rollandia microptera).
Alamomin waje na ɗan gajeren fikafikan toadstool
Kwancen toadstool mai gajeren gashi yana da matsakaiciyar girman jiki daga 28-45 cm. Nauyi: gram 600. Tsuntsu ne mara tashi.
Likin gefen saman jikin yana da launin ruwan-kasa. Haƙogwa da makogwaro fari ne. Nape da ƙananan jiki a gaba launin ja ne mai launin ja. Bakin bakin rawaya ne. Kai tare da ratsi da yanki mai farar fata a gaban kirji. Onlyayan nau'in kayan kwalliyar kwalliya waɗanda suke kama da wannan nau'in shine toadstool mai toka-toka, wanda ba a samun sa a Kudancin Amurka.
Launin fuka-fukai a cikin tsuntsaye kusan iri ɗaya ne, amma ɗan gajeren fuka-fukai yana da ciki mai duhu da kuma fari (ba da launin toka mai haske) a maƙogwaron, wanda ke bin wuyan kusan zuwa kirji. Saboda gajerun fikafikansa da jajayen gefuna na jiki, ana iya rarrabe wannan jinsin da sauran man shafawa. Fuka-fukan ado na ado a kai suna cikin yanayi mara kyau, suna da launi mai duhu.
Yaran tsuntsaye suna da shuɗin launin toka mai launin toka, kuma ba su da wata kwalliya. A gefen kawunan akwai ratsi masu launin ja da babban ɗigon fari a wuya, kirjin yana da ja.
Kodayake grebe mai gajeren fikafikai baya tashi, yana amfani da fikafikansa don yin tafiya mai nisa. Wannan kyakkyawa ne mai nutsuwa, yana iyo a ƙarƙashin ruwa da saurin 5 km / h.
Mahalli na ɗan gajeren fika-fiƙi toadstool
Gajeran gajeren fikafikai ya bazu cikin buɗaɗɗun tafkuna na ruwa wanda yake kan tsaunin. Yana zaune a cikin ruwa mara ƙanƙan (zuwa mita 10 ko ƙafa 35). Tsuntsayen suna zaune a cikin bel na bakin teku na ciyayi, wanda ke yinsa a bakin gabar kuma yana da faɗin mita 4. Bugu da kari, tsuntsaye suna nan a cikin daskararrun tator (Schoenoplectus tatora) da sauran tsirrai masu tsire-tsire:
- Myriophyllum elatinoides,
- Hydrocharitaceae (algae),
- fi son agwagweed da azolla.
Rdest shine tsire-tsire masu tsire-tsire a cikin zurfin zurfin tafki, har zuwa 14 m.
Sake bugun gajeren firam mai fuka-fukai
Adunƙun bayan kwalliyar gajere yana rayuwa bibbiyu, amma sai a ciyar shi kaɗai.
Sun yi gida-gida a cikin manyan bishiyoyi na reed, wanda ya kunshi galibi na reeds a wuraren da sauƙin samun ruwa a buɗe, ko kuma irin buɗaɗɗen sarari a kan tsire-tsire na ruwa mai iyo. Kowane ɗayan gajeren fage mai fuka-fukai yana da nasa yanki na gida, inda yake yin kiwo sau ɗaya a shekara.
Ba a bayyana lokacin lokacin kiwo ba, a bayyane yake, tsuntsaye suna yin kiwo a kowane lokaci na shekara, amma galibi gajeran gajere masu gajeran fuka suna yin ƙwai a watan Disamba. Kawo kaji biyu zuwa hudu. Toananan todostools sun zama masu zaman kansu cikin ƙasa da shekara guda.
Gina jiki na gajerun fuka-fukai
Gajeran gajeren gashi yana cin abincin kifi irin na Orestias, wanda ke rayuwa a Tafkin Titicaca kuma yana da kashi 94% na duk abincin.
Rarraba ɗan gajeren fikafikan toadstool
Gajeren gajeren fage mai cike da fuka-fukai yana da alamun tsaunuka na Bolivia da Peru. Ana samun sa a tabkunan Arapa da Umayo a kudu maso gabashin Peru. Yana zaune a Tafkin Titicaca a Bolivia. Kuma har ila yau tare da Rio Desaguadero kusa da tabkuna Uru-uru da Poopo. Yawan tsuntsaye na ɗan lokaci a cikin wasu ƙananan tafkuna lokacin da Tafkin Titicaca yayi ambaliya.
Yawancin gajeren toadstool mai gajeren fikafikai
Binciken da aka gudanar a cikin shekarun 1970s da 1980s sun nuna ɗumbin gajeren gajeren fage na toadstool daga 2,000 zuwa 10,000, wanda tsuntsaye 1,147 ne kawai ke rayuwa a Tafkin Umayo a cikin 1986 shi kaɗai. An nuna ƙarin raguwa a cikin yalwar Marsh Toadstool yayin wani ɗan gajeren binciken da aka gudanar a 2003. Amma a Tafkin Titicaca a 2003, an sami tsuntsaye 2583, don haka ba a raina adadin man shafawa da ke kan tabkin.
A 2007, bayanan kidayar farko sun nuna kasancewar mutane 1,254 a lokacin damina. Adadin mutanen duniya na gajeren fika-fizirin toadstool an kiyasta sun kai 1,600 zuwa 2,583 mutanen da suka manyanta. Wannan kimantawa ya zama ya fi yadda ake tsammani.
Dalilan raguwar adadi mai gajeren fika-fikai toadstool
Yawan gibin masu gajeren fika-fikai ya ragu da fiye da 50% a cikin shekaru goma. A halin yanzu, babbar barazanar da ke tattare da jinsin ita ce ta raga raga wacce tsuntsaye ke makale da ita. Tun daga farkon 1990s, an sami amfani marar tsari na 80-100 m na gillnets na monophilous a cikin tabkuna a cikin kewayon maɗaukaki. Canji na gari, hawa da sauka na yanayin ruwa yana shafar nasarar kiwo na ɗan gajeren gashin fuka-fukai.
Lakes Poopo da Uru Uru suna fuskantar barazanar gurɓatar sinadarai ta manyan mahaɗan ƙarfe da aka samo a cikin sharar masana'antar hakar ma'adanai. Sarkar abinci a cikin halittun ruwa a cikin keɓaɓɓun maɓallan maƙasudai sun tarwatse ta hanyar noman kifi irin na Basilicthys bonariensis da mykiss (Oncorhynchus mykiss). Jama’ar yankin suna ci gaba da farautar tsuntsaye da nufin sayar da su a kasuwa, kuma ana amfani da ƙwai don abinci. Bunkasar kiwo da bukatar naman shanu na yin barazana ga wuraren narkakken gibin gajerun-fika-fikai.
A cikin shekaru goman da suka gabata, an samu karuwar yawon bude ido a Tafkin Titicaca kuma tafiye-tafiyen jirgin ruwa ya zama wani nau'in shahararren shakatawa.
An sami ƙaruwa a cikin yanayin hargitsi a cikin haifuwa na gajerun gashin gajeran gajere. Canje-canje a cikin amfani da ruwa daga Rio don aikin noma mai yawa na iya shafar yanayin halittar ruwa na Lake Poopo da Uru Uru a nan gaba. Ana zubar da abubuwa marasa kyau da marasa kyau daga garin Alto a yawancin tafkin Titicaca.
A yanzu haka, ba a dauki matakan rage barazanar da ke tattare da nau'in tsuntsaye da ba safai ba.
Matakan kiyayewa don toststool din barna
Don adana gajeren toadstool mai gajeren fika-fikai, ya zama dole a samar da tsarin aiki:
- Wajibi ne a gudanar da aikin bayani a tsakanin mazauna yankin da kuma jawo hankalin masu sha'awar kiyaye nau'ikan jinsunan.
- Haramta kamun kifi da gidan sauro.
- Aiwatar da shirin sa ido ta amfani da ingantaccen hanyar binciken don kimanta raguwa.
- Don gano yankuna tare da adadi mai yawa na wuraren sheka, wurare masu kyau waɗanda ba a sa taru na kamun kifi, da kuma nazarin yiwuwar kifin kifi na jinsin Orestias - tushen abinci ga mai gajerun fikafila.
- Gudanar da bincike game da tasirin kwayar halittar da kwayoyin da ba su da kyau a kan nau'ikan tafki da kuma tsarin halittu.
- Ci gaba da tsare-tsare don rage canjin yanayin ƙasa da na gaba a cikin jikin ruwa kamar Uru-Uru da tabkuna Poopo.
- Kimanta matsayin bambancin kwayar halitta a cikin tsuntsaye.
- Fahimci tasirin karin yawon buda ido kan haifuwar tsuntsaye da rage tashin hankali daga jiragen ruwan yawon bude ido.