Hydrolycus mackerel, kifin vampire ko pyara (Latin Hydrolycus scomberoides), kodayake ba safai ake samu ba, ana samun su a cikin akwatin ruwa, duk da girman sa da halayen sa. Wannan mawuyacin hali ne mai saurin tashin hankali, ya isa a kalli bakinta sau ɗaya don share dukkan shubuhohi. Irin wadannan hakoran ba safai ake ganinsu ba hatta a tsakanin kifaye na ruwa, balle tsakanin wadanda ke cikin ruwa mai kyau.
Kamar sauran kifin masu farauta, wanda mun riga mun yi rubutu a kansu - goliath, pyara yana da manyan hakora masu kaifi, amma yana da kaɗan daga cikinsu, canines biyu a kan ƙananan muƙamuƙi. Kuma suna iya zama tsawon 15 cm.
Suna da tsayi sosai cewa akwai ramuka na musamman a saman muƙamuƙin, wanda haƙoran ke shiga ciki kamar kwari. Ainihi, Na san kifin vampire daga fina-finai da wasanni, amma masunta na wasanni suna yaba shi saboda ci gaba da wasa da baƙon abu.
Rayuwa a cikin yanayi
A karo na farko Couvier ya bayyana mackerel hydrolic a 1819. Ban da ita, akwai wasu nau'ikan nau'ikan guda 3 a cikin jinsin halittar.
Tana zaune ne a Kudancin Amurka; a cikin Amazon da yankuna. Ya fi son sauri, tsaftataccen ruwa tare da abubuwa masu kyau, gami da wurare kusa da ruwa.
Wani lokaci ana samun su a cikin ƙananan garken farauta ƙananan kifi, amma babban abincin su shine piranhas.
Kifin vampire yana haɗiye waɗanda abin ya shafa duka, lokaci-lokaci yana farfasa su ƙananan ƙananan abubuwa.
Yana girma babba, har zuwa 120 cm a tsayi, kuma yana iya ɗaukar nauyin kilogram 20, kodayake mutanen da ke zaune a cikin akwatin kifaye galibi basu wuce cm 75 ba. Sunan kimiyya shine mackerel hydrolic, amma ya fi kyau sananne a ƙarƙashin sunayen payara da kifin vampire, ana kuma kiransa. sabara mai hakora.
Bayani
Payara na iya yin girma zuwa 120 cm a tsayi kuma ya kai kimanin kilo 20. Amma a cikin akwatin kifaye yana da wuya fiye da 75 cm.
Amma ba ya zama cikin bauta tsawon lokaci, har zuwa shekaru biyu. Babban fasalin shine kasancewar canines biyu a cikin bakin, dogo da kaifi, wanda ya samo sunan shi.
Wahala cikin abun ciki
Musamman mawuyacin hali. Manyan, masu cin nama, dole ne a adana shi a cikin manyan akwatunan ruwa na kasuwanci.
Matsakaicin mashigin ruwa ba zai iya biyan kulawa, ciyarwa da kula da ruwa.
Bugu da ƙari, koda a cikin yanayi mai kyau, ba sa rayuwa fiye da shekaru biyu, mai yiwuwa saboda ƙarin abun ciki na ammoniya da nitrates a cikin ruwan akwatin kifaye, da kuma rashin isasshen ƙarfin halin yanzu.
Ciyarwa
Wani mai farauta, yana cin abinci ne kawai - kifi, tsutsotsi, jatan lande. Wataƙila zai iya cin ɗanyen kifin, naman mussel da sauran abinci, amma ba a tabbatar da wannan bayanin ba.
Adana cikin akwatin kifaye
Payara babban kifi ne mai farauta, wanda baya buƙatar akwatin kifaye, amma tafki. Kuma ita ma tana buƙatar garken, tunda ɗabi'a tana rayuwa cikin ƙungiyar kifi.
Idan zaku fara guda ɗaya, to ku kasance a shirye don samar da juz'i na lita 2000, da kuma tsarin tace abubuwa da kyau wanda zai haifar da kwararar ruwa.
Yawanci yana shawagi a ƙasan, amma yana buƙatar ɗaki don iyo da kayan ado don murfi. Suna da kunya kuma suna buƙatar yin hankali tare da motsi na kwatsam.
Kifin sananne ne saboda gaskiyar cewa lokacin da ya firgita, yakan haifar da mummunan rauni a kansa.
Karfinsu
A dabi'a, yana rayuwa ne a cikin garken tumaki, a cikin bauta ya fi son ƙananan ƙungiyoyi. Yanayin da ya dace shine adana samari da haƙori shida a cikin babban akwatin kifaye. Ko ɗaya a cikin ƙaramin akwatin kifaye.
Suna da rikici kuma suna iya afkawa kifin wanda a bayyane yake ba zai iya haɗiye shi ba. Sauran nau'ikan da zasu iya rayuwa tare dasu yakamata su sami sulke kamar plekostomus ko arapaima, amma yafi kyau a raba su daban.
Bambancin jima'i
Ba a sani ba.
Kiwo
Duk mutane suna kama cikin yanayi kuma sun shigo dasu.