Mouflon

Pin
Send
Share
Send

Mouflons tumaki ne na jeji. Ana samun su a sassa da yawa na duniya. Gida na mouflons ya fara shekaru 7000-11000 da suka gabata a yankunan kudu maso yamma na Asiya. Yawan tumakin daji suna raguwa. Mutane suna farautar ƙahonin halayya.

Jiki da Jawo

Dogaye, siraran ƙafa an kawata su da layin baƙin layi a ƙarƙashin gwiwa. Ciki fari ne. Jawo yana da dogayen larura masu kauri. Launi ya fara ne daga launin toka mai launin toka zuwa launin ruwan-kasa da inuwa-kofi. A cikin mouflons na Turai, maza suna da launin ruwan kasa mai duhu, mata suna da launi.

Kaho

Maza suna da manyan ƙaho kusan 60 cm tsayi, karkace ko mai lankwasa sama da kawunansu. Mata ba su da ƙaho - babban lalata jima'i.

Tsawon rayuwa

A dabi'a, rayuwar namiji daga shekaru 8 zuwa 10, na mata - daga shekara 10 zuwa 12. A cikin bauta, mouflons suna rayuwa har zuwa shekaru 20.

Raba nau'ikan tumakin mouflon ta yanki

Masana ilimin kimiyyar halittu suna jayayya kan rabe-raben jinsuna. Wasu suna jayayya cewa mouflon rago ne na tumaki. Wasu kuma suna dauke shi a matsayin jinsin 'yanci, dangin tunkiyar gida. Littafin ilimin kimiyya "Dabbobin Dabbobi na Duniya" sun rarraba mouflons zuwa ƙananan ragi dangane da yanayin su da halayen su:

  • Armeniya (Armeniya jajaya tumaki) suna zaune a Arewa maso Yammacin Iran, Armenia, Azerbaijan. An kuma kawo shi Texas, Amurka;
  • Ana samun Bature a sassa da yawa na Turai;
  • tsaunin Iran yana zaune a tsaunukan Zagros a Iran;
  • Rioasar Cypriot kusan ta ɓace, an ga mutane da yawa a Cyprus;
  • Hamada ta Iran tana zaune ne a kudancin Iran.

Gidajen zama

Ana samun waɗannan tumaki a cikin:

  • gandun daji;
  • hamada;
  • makiyaya tare da ciyawar daji;
  • hamada ko savannas na dune;
  • duwatsu tare da daji.

Hali

Mouflons dabbobi ne masu kunya. Suna fita neman abinci da yamma ko da sassafe. Hakanan ba za su daɗe a wuri ɗaya ba.

Da rana, suna hutawa a ƙarƙashin bishiyoyi ko duwatsu masu banƙyama, zaɓi mafaka mai kariya da ke kariya daga masu farauta.

Mouflons suna ba da lokacinsu kan ƙaura da wuraren kiwo a cikin garken da ba na yanki ba. Suna da kyakkyawar dabi'a ta garke, kuma suna dunkulewa cikin manyan ƙungiyoyi har zuwa mutane 1000 ko fiye. Iya kafa alaƙa ta kusa Suna fuskantar damuwa idan sun rabu, neman, kira da buga ƙasa da kofato.

Abincin

Kamar tumakin gida, mouflons suna kiwon ciyawa. Suna cin ganye, 'ya'yan itace daga bishiyoyi da bishiyoyi idan babu wadatacciyar ciyawa a mazaunin.

Kiɗa da lokacin kiwo

Wakilan jinsi daban-daban suna rayuwa a cikin ƙungiyoyi daban-daban kuma suna haɗuwa ne kawai a lokacin lokacin saduwa. Tsarin mace na faruwa a ƙarshen Satumba da farkon Oktoba. Lokacin haihuwa shine watanni biyar zuwa shida. Ana haihuwar rago ɗaya ko biyu a watan Maris.

Yayin gwagwarmayar tumaki, mamayar ragon tana tantance shekaru da girmar ƙaho. Yayin yakin, masu kalubalantar sun yi karo da goshinsu, sun doke abokin karawar da kahonsu don nuna fin karfi.

Yana ɗaukar ɗan ƙaramin dabba ɗan onlyan mintuna kaɗan ya dawo kan ƙafafunsa. Uwa tana kula da rago har sai sun gama shayar da kansu. Matasan mouflons sun balaga lokacin da suke kimanin shekaru biyu zuwa uku. Maza suna iya yin kiwo bayan sun kai shekaru huɗu.

Sigogin jiki don rayuwa cikin yanayi

Cikin mouflon yana da raha. Ya ƙunshi ƙananan ƙwayoyin cuta waɗanda ke lalata zaren da ke cikin ganuwar ƙwayoyin kwayoyin halitta. Mouflons suna cin ciyawa mai tauri kuma suna narkar da shi a sauƙaƙe.

Gabobin gabar wadannan dabbobi suna da matukar bunkasa. Suna gano mafarautan da ke zuwa kusa da kunne kuma da sauri su guje su.

Abokan gaba na mouflons

Bears da kerkeci suna farautar tumaki, waɗanda a hankali suke ɓacewa cikin yanayi. Fox, ungulu da damisa suna yin barazana dangane da ƙananan mouflon. Amma, tabbas, babban makiyin mutum ne. An tsara matakan kiyayewa don kiyayewa da haɓaka yawan waɗannan kyawawan halittu.

Bidiyon Mouflon

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Burris Laserscope III Chamois Hunt, Slovenia (Nuwamba 2024).