Karelo-Finnish Laika. Bayani, fasali, kulawa da farashin nau'in

Pin
Send
Share
Send

Karelo-Finnish Laika - ɗayan kyawawan kyawawan karnuka. Tana da saurin aiki, da sauri, da kuzari da fara'a. An kawo ta don farauta tare, haɗin gwiwa da kamfani mai adalci. Bayyanar dabba baida tsari.

Laika tayi kama da kare fiye da kare. Amma, saurin dabbar a bayyane yake aro daga kerkeci. Kare ya yi fice saboda launin jajayen haske, idanu masu hankali da kuma takama. Shin wannan kadai shine dalilin shahararsa? Tabbas ba haka bane.

Bayani da fasali

Dalilin wannan nau'in shine don kama wasan daji mai ruwan kasa: martens, squirrels, zomaye, tsuntsaye da dabbobin daji. Wasu mafarautan ma sun saba da yin manyan dabbobi da ita, gami da beyar. Koyaya, don cin nasara akan su, ana buƙatar haɗin gwanaye.

Kare Karelian-Finnish Laika da wuya ya dogara da kansa kawai. Tana son farauta tare da mai ita. Ta kasance tana yarda da mutane. Wannan shine babban fa'idar irin. Irin wannan kare yana da kyau sarrafawa. Abu ne mai sauki a koyar da abubuwa masu rikitarwa. Wannan saboda kasantuwar hikimarsa da takamaiman abin dariya.

Dabban yana son yin wasa tare da mai shi, kasancewa tare da shi, duk inda yake. Ba zai taɓa daina damuwa ba. Wadannan halaye sun bawa wakilan nau'in damar ba kawai farauta ba, amma kuma don karewa. Ingantaccen yanki, lura da kyakkyawan sauraro - waɗannan su ne ainihin abubuwan da ke ƙayyade ikon Karelian-Finnish Laika na kiyayewa.

Wannan dabba ce mai ƙaramar dabba, an daidaita ta don rayuwa a cikin kowane yanayi. Yana da kyau, filastik kuma yana aiki sosai. A gida, irin wannan kare kusan ba ya hutawa. Zai kasance mai sha'awar kowane sauti ko ƙanshi. Kare ya dace da dangin wayar hannu waɗanda ke son nishaɗin aiki. Ba za ta iya ɗaukar rayuwa mara daɗi a cikin ganuwa huɗu ba, saboda tana buƙatar sabbin abubuwa.

Bayanai na farko akan wannan nau'in sun bayyana a cikin karni na 17. Mutanen da suka tsunduma cikin kiwonta - Suomi, suna zaune a cikin ƙasar Finland ta zamani. Wani Bafaranshe ne ya hango wannan kyakkyawan kare mai ja-gashi wanda ya zagaya duniya don neman kasada. Ba zai iya taimakawa ba sai dai ya saya.

Bayan haka, an lura cewa bayyanar da baƙon abu ba ta da fa'idodin dabba kawai. Kyawawan sha'awar mafarauta - wannan shine abin da Turawa suka tuna shi. Game da daidaitattun abubuwa kiwo Karelian-Finnish Laika na farko yayi magana a farkon rabin karni na 20.

Ya canza sau da yawa. Ya kasance daga wannan lokacin fara kiɗan waɗannan karnukan suka fara. Nan da nan suka sami farin jini. Mutane suna son jan karen kare wanda ya kama kowane wasa. Ba ta da kama a cikin sauri da saurin aiki.

Tsarin asali

Wasu masu kiwo suna kiran wannan kare da spitz. Wannan ba gaskiya bane. Babu wani abu kaɗan da ya haɗa su. Babban saurayi na wannan nau'in ya kai 42-46 cm a tsayi, kuma karyar - 35-39 cm Matsakaicin nauyin kare shine 12-15 kg. Ba a yarda da wuce gona da iri game da wannan alamar ba.

Babban fasalin Karelian-Finnish Laika shine hasken ulu mai jan zuma mai haske. Yana haskakawa a rana. Kare yana da kyau sosai. Bayyananta yana da wuyar mantawa, tana da haske, saboda haka a bayyane. Abubuwan da suka fi dacewa a waje na kare sune shimfidar bayan gida mai siffar murabba'i. Babu lankwasawa a kai.

Wuyan yana da ɗan gaba, yana da siffa mai tsayi. Ernan baya yana da faɗi da girma. Kan yana da kyau a bayan asalin ƙarfi mai ƙarfi. Yana da ɗan elongated. Girman gabanta an ayyana shi da kyau. Muƙamuƙin yana zagaye. Gwatso suna da kauri kuma suna kusa da hakora. Dabba baya jin bakin daga.

Mahimmanci! Ta hanyar daidaitacce, yakamata a bayyana fiska-fiska na samarin CFL. Macizai ba su da wannan fasalin.

Maƙogwaronsa, kamar kowane karnukan farauta, suna da ƙarfi ƙwarai. Hakoran dogaye ne kuma masu kaifi. Kyakkyawan ci. Hancin babban, launin ruwan kasa, na hannu. Da kyar aka haifi CFL tare da hanci mai ruwan kasa. Karelo-Finnish Laika a hoto koyaushe ana nuna shi mai hankali da sha'awa. Idon ta kanana ne amma masu fadi. Inuwar iris yawanci baƙi ne, sau da yawa ba shi da wadatuwa. Tunda kare yana da hankali sosai, yanayin bayyanar sa yayi daidai da wannan.

Kunnuwan dabba suna da karfi, masu kusurwa uku. Dake saman kan. Suna da siffar tsaye. Sama - nuna. Fatar da ke bushe ta yi kauri. Jawo CFL yana da yawa sosai, kyakkyawan rufi a ƙarancin yanayin zafi.

Safafu - tabbatacce, murdede. Pads din suna da wuya. Dangane da yanayin kiɗa, matsakaitan yatsun kafa na kowane ƙafa sun fi na sauran tsayi. Wutsiya tana da laushi, tana kwance a baya, tana da siffa mai zagaye. Amma idan kare yana cikin damuwa, zai iya mikewa.

Hali

Karelian-Finnish Laika kare ne mai saurin yanayi. Duk inda take, sai kuzari ya mamaye ta. Excara haɓaka shine babban fasalin halayenta. Duk wani karamin abu yana iya dagula salamar dabba, daga farkon ruwan sama zuwa zuwan baƙo. Saboda wannan, ba mu ba da shawarar fara CFL don masu farawa. Ta kan zama mai taurin kai da zaman kanta. Gaskiya yana buƙatar ƙwararren horo da mai ƙarfi.

Dabba yana da wasa da ban dariya. Kadan ne zai iya bakanta masa rai. Ba ya ɗaukan motsin rai na mutane. Dabbar tana iya kama mummunan maigidan, amma ba zai raba shi da shi ba. Akasin haka. Zai gayyace shi sosai don ya raba farin ciki. "Kamuwa da cuta" tare da ingantaccen makamashi shine abin da ke halayyar wakilan wannan nau'in.

Koyaya, wasa da farin ciki basa hana su kasancewa masu lura da taka tsantsan. Likauna ba ta taɓa rasa kariya ba. Suna da ƙarfi, masu saurin motsa jiki, masu son sani, amma suna da hankali sosai a cikin tambayar kare kare. Kadan zai iya faruwa a cikin gida ba tare da sa hannunsu ba.

Kare yana sarrafa kowane yanayi, kuma koyaushe. Ko da a lokacin wasa ne mai aiki, ba zai "rasa kansa ba" kuma ba zai manta da aikin tsaro ba. Babban fifiko ga dabba shi ne kula da yanayin gida. Babu abin da ke faruwa ba tare da hankalinsa ba. Dangane da dangi, dabbar tana da hankali da taushi. Idan mutum ya yi baƙin ciki da wani abu, dabbar ba za ta nace a kan wasa ba kuma za ta tafi neman wani abu mai ban sha'awa.

Wannan nau'in yana halayyar haɗewa zuwa takamaiman yanki. Tana da wahalar daidaitawa da sababbin yanayi, saboda da sauri ta saba dasu. Kare yana ɗaukar motsi da wuya. Idan aka tilastawa dangin su canza mazauninsu, to lalle kare zai zama mai kewar gida. Koyaya, bayan ɓata lokaci, zai daidaita da sababbin yanayi kuma zai ji daɗin zama da su.

Dabba tana kokarin faranta ran mai ita. Yana biye da shi, yana aiwatar da umarni, yana ƙoƙari kada ya keta ƙa'idodi, kodayake, yana nuna ruhun tawaye daga lokaci zuwa lokaci. Kare ba shi da saurin bayyana rinjaye, duk da haka, sau da yawa yakan zama fitina, musamman idan yana da matukar farin ciki.

Girman kai na duk huskies yana da girma. Girman kai da mutunci ya mamaye su. Karnuka na wannan nau'in suna da sauƙin laifi tare da kalma mara kyau ko motsi. Hankalinsu ya tashi matuka lokacin da mutanen gidan suka ki su.

Nasiha! Kada ku fara karen-Karelian-Finnish idan ba ku shirya ba da fiye da sa'o'i 5 a rana. Kare na zaman jama'a ne, saboda haka yana buƙatar sadarwa ta yau da kullun tare da mutane da dabbobi.

Tana kaunar mutanen da suke ƙaunarta, kuma ta guji waɗanda suka ƙi ta. Ya zama cewa kare yana bi da wasu kamar yadda suke bi da shi. Suna faɗi game da wannan nau'in - "kwiyakwi har abada". Wakilanta suna wasa da wawa na dogon lokaci, suna nishaɗi, suna nuna nau'ikan ayyuka daban-daban. Koyaya, da shekara 5-6 da haihuwa, sun zama masu natsuwa kuma ana auna su da yawa. Hankalin husky a ƙarshe ya balaga da wannan zamanin.

Rayuwar da aka auna ba ta jawo damuwa, duk da yanayin farincikinta, ana iya barin ta kanta. Matsalar gida ba ta da kyau ga dabba. Zai ji daɗi a kowane gida inda yanayi mai kyau na halin ɗabi'a ya yi mulki. Rikice-rikice na tsoratar da karnuka masu kaifin baki, ba su fahimci dalilin da ya sa za a warware abubuwa ba, idan a maimakon haka za ku iya shakatawa ko ku more rayuwa.

Maigidan Karelian-Finnish Laika kada ya manta cewa ita mafarauta haifaffiyar halitta ce. Ya kamata ku tafi tare da ita zuwa dazuzzuka akai-akai. Irin wannan fitowar zata faranta mata rai. Kare na iya iyo a cikin kogi, ya ɓuya a cikin dazuzzuka masu yawa, ya tono ƙasa, da dai sauransu.

Kulawa da kulawa

Ba shi yiwuwa a faɗi game da husky cewa ita karniyar "cikin gida" ce. Haka ne, dabbar za ta ji daɗin kanta a cikin ɗakuna masu hawa da yawa, wato, a cikin gida. Amma, zai zama mafi sauƙi a gare shi ya zauna a keɓaɓɓen yanki tare da babban yadi.

Nasiha! Kada a taƙaita theancin kare mai tsarkakakke ta hanyar sanya shi a kan sarkar. In ba haka ba, zai zama mara dadi da kaskanci.

Karelian-Finnish Laika ba shi da ma'ana a cikin abubuwan more rayuwa. Amma, har yanzu muna ba da shawarar a ba ta "gida". Kowane kare kare dole ne ya sami abin wuya. Kar a taba matse shi da karfi! Zaɓin abin wuya na dama yana da mahimmanci. Dole ne ba ta da ƙaya. Bari kare ya saba dashi tun yarintarsa.

Bugu da ari. Don ita, ya kamata ku sayi mai kwanciyar laushi a cikin girma, zai fi dacewa aƙalla a ƙalla mita 1 a tsayi da faɗi. Ana buƙatar wannan, na farko, don horo, na biyu kuma, don jin daɗin dabba. A koyaushe a sami kwalliyar ruwa kusa da wurin zama.

Ya kamata kare ya ci abinci a cikin kicin. Wannan yana ladabtar da shi kuma yana sanya shi ya zama kamar wani ɓangare na iyali. Sayi mai riƙe kwano don dabbobin gidanka (zai fi dacewa don a ɗaga da saukar da shi da hannu). Likes suna girma cikin sauri, sabili da haka, cin abinci, lanƙwasawa zuwa bene, bai dace dasu ba. Neckwanƙwasawa mara wuya yayin cin abincin kare yakai 10 cm.

A gida, kare mai aiki zai so yin wasa tabbas. Amma, iyalai ba koyaushe suke da lokaci ba, sabili da haka, dole ne dabbar ta sami damar tsara ayyukanta da kansu. A wannan ya kamata a taimaka masa. Siyan kwallaye masu laushi da kayan wasan kare shine mafi kyawun ku.

Mahimmanci! Nuna wa kare abin wasa da kake ba shi ka bar shi ya dauka a cikin hakoransa. Idan kana son abun, zai dauke shi zuwa wurin shakatawa, don haka neman hakkinsa.

Sau da yawa koyaushe kuna tafiya tare da karen Karelian-Finnish. Tana son kasancewa a waje, don ba da farin ciki ga wasu, yin ma'amala da wasu dabbobi masu ƙafa huɗu da kuma bin tsuntsaye. Koyaya, mai irin wannan dabbobin bai kamata ya manta da sha'awar farautarsa ​​ba. Yayin tafiya, zai iya sauka daga kangin ya kori kyanwar. A dabarun ilimi ilimi zai taimaka don kauce wa wannan, wanda zamuyi magana akansa a ƙasa.

Babban kulawa da kulawa ya kamata ya zama a kan gashin maras taushi na kare. Yana da daɗi sosai a tsefe shi. Yana da yawa kuma yana da sauƙi don tsefe tare da tsefe. Af, don dabbar ta kasance koyaushe tana da kyakyawar bayyanar, ya kamata a taɓa ta kowace rana. Karnuka suna son wannan aikin. Likes da aka zubar sau da yawa a shekara. Don hanzarta aikin sabunta gashinsu, muna ba da shawarar bin waɗannan umarnin:

  1. Lokacin da ka lura cewa karen ka na asara, ka sanya shi a ciki. Wajibi ne a fesa ruwa ko'ina a jikinsa.
  2. Yi amfani da tsefe na kare ko goga. "Yi tafiya" a duk jikin kare, yana tsefe shi da kyau.
  3. Yi amfani da hannu mai danshi don cire sauran gashin.

Idan kun lura cewa furcin CFL ya daina haske, da alama bashi da bitamin. Duba tare da likitan dabbobi kuma sami maganin da ya dace. Kayan dabbobin ku na iya buƙatar canza abincin su.

Koyaushe kiyaye kunnuwan kare da hakoransu. Yi amfani da burushi, auduga da kuma shayi don tsabtace su. Hakanan zai zama da amfani a goge idanun dabbar daga gurɓatuwa. Tun da Karelian-Finnish Laika dabba ce mai tsabta, sau da yawa ba ma'ana a yi mata wanka. Ya isa sau 1-2 a shekara, zai fi dacewa lokacin rani.

Gina Jiki

Yawancin nau'in kare sun fi dacewa da abinci busasshen abinci. Cikakken samfurin ne don taimaka musu kasancewa cikin kuzari da lafiya. Koyaya, Karelian-Finnish Laika banda. Muna baka shawara da ka tsara mata kayan abinci na musamman. Karnin mai aiki da kwazo ya kamata ya ci naman mai wadataccen fiber, furotin da baƙin ƙarfe, ya sha madara yau da kullun - asalin tushen alli.

Nasiha! Kada ku ciyar da kwikwiyo wani babban kaza ko naman sa. Yanke shi kanana. Wannan hanyar tabbas ba zai shaƙe ba.

Ba mu ba da shawarar ba da naman alade, kuma a cikin kowane nau'i. Irin wannan naman yana da wahala ga dabbobin gida su narke. Zai fi kyau don ba da fifiko ga zomo ko filletin kaza. Karelian-Finnish Laika kwikwiyo kuma an nuna yana da guringuntsi da ƙasusuwa masu laushi. Bugu da kari, jerin menu dinta ya kamata su hada da: ganye, cuku na gida, offal, nikakken nama, dafaffen kwai.

Cereals, alal misali, buckwheat, shima zai taimaka don wadatar da jikinsa da abubuwa masu amfani. Koyaushe ƙara musu man shanu. Ba mu ba da shawarar cika kwanon dabbar da abinci mai zafi. Suna iya ƙona maƙogwaronsa. Jira har sai abincin ya huce gaba ɗaya kafin a miƙa shi ga dabbobin gidanka.

Mahimmin bayani! Masana sun ce mafi kyawun maganin jama'a don yakar tsutsotsi a cikin karnuka shi ne kabewa. Tafasa shi tare da ƙari da ƙaramin sikari, sanyaya ka ba dabbar.

Sake haifuwa da tsawon rai

Matsakaicin rayuwar wannan nau'in shine shekaru 13. Amma, wasu suna rayuwa har zuwa 14 ko ma shekaru 15. Abubuwan da suka shafi rayuwar kare kare gida:

  • Gina Jiki.
  • Iska.
  • Ayyuka.
  • Kasancewar kwayoyin cuta.
  • Kasancewar rashin lafiya.
  • Halittar jini.
  • Kulawa na yau da kullun.

Dole ne mai kiwo ya fahimci cewa ana buƙatar kare ya dace da lafiya kuma ya daidaita. Bai kamata a bar huskies masu neman ciwo su haihu ba. Don haka, ƙwarciyatacciyar mace ana haye ta tare da namiji a lokacin da take cikin kwayayenta (akalla kwana 3 na zubar jini). Ya kamata ku ba saɗa su a baya, kamar yadda a wannan yanayin mace da wuya ta yi ciki.

Yin jima'i yana faruwa a cikin yanki mara tsaka. Idan maigidan wani Karelian-Finnish Laika namiji yana zaune a cikin gida mai zaman kansa, to mai matar zai iya zuwa wurinsa lafiya. Amma ba wata hanya ba! A yankunanta karyar ba za ta bar kare ya tafi ba, za ta nuna alfahari da 'yanci, amma kasancewa “a gidansa” za ta sallama.

Farashi

Iyalai masu girma da farin ciki galibi suna son zama mallakin kare mai kama da fox. Zai dace da su daidai. Akwai hanyoyi 2 don siyan ingantaccen kare mai kyau:

  1. A wurin kiwo. Kudin kare kare a cikin Rasha a cikin 2019 daga 7 zuwa 15 dubu rubles. Wasu masu zaman kansu suna ba masu siyarwa don ƙarin sayen takardu don kwiyakwiyi daga gare su. Koyaya, lokacin siyan dabbobi daga hannuwanku, lallai yakamata ku bincika game da allurar rigakafin ta.
  2. A cikin gandun daji Wannan hanyar siya ta fi dacewa idan lafiyar kare ta zama fifiko a gare ku. Matsakaicin farashin Karelian-Finnish husky a cikin gandun daji na Rasha na 2019 shine dubu 25. Amince, wannan bashi da yawa.

Wannan nau'in bai zama gama gari ba kamar, misali, Pekingese ko Dachshund, amma, farashin sa yayi ƙasa. Kowace hanyar siyan da kuka zaba, tabbatar da kimanta ɗan kwikwiyo gwargwadon mahimman sigogi 2: bayyanar lafiya da launin gashi. Jawo mara natsuwa na dabba yana nuna ko rashin lafiyarsa ko rashin bin mizanin.

Horarwa da ilimi

Mun faɗi a sama cewa wannan nau'in bai dace da mai farawa ba. Tana da saurin son kai da taurin kai. Sabili da haka, idan baku da tabbacin cewa, da farko, zaku sami isasshen lokaci don kare, kuma abu na biyu, kar ku ba shi ƙarfin ƙarfin zuciya, ba za ku iya ƙi saya ba. Don haka, ƙa'idar ƙa'idar sadarwa tare da wannan dabba - kar a yarda ya ji da muhimmanci. Kare mai kulawa da biyayya bazai taba:

  1. Janyo maigidan gaba yayin tafiya.
  2. Haushi a kan mutanen da suka zo gidan.
  3. Watsi da kira.
  4. Karka zartar da umarni.
  5. Sata abinci daga tebur.
  6. Yi kwance a kan gado mai gado.
  7. Shiga gidan ba tare da izini ba.
  8. Tona ramuka a farfajiyar.

Rashin biyayya ba ta cikin dabi'a ta asali. Amma idan ka yi biris da tarbiyyarsu, za su zama ba su da iko. Sabili da haka, da farko sanya ma'anar a cikin dabbar: maigidan shi ne babban mutum, kuma kare shine ke ƙarƙashin.

Ka tuna! Idan za ku shiga kowace ƙofa tare da kare, da farko ku zauna kusa da ku, ku ci gaba gaba kawai sai kawai ku gayyaci dabbar ta bi ku. Wannan shine yadda dabba ke koyon biyayya.

Kada ku taɓa yarda ya yi tsalle a kan kayan gidansa, ya kula da kansa daga abinci daga tebur, kuma ya kusanci baƙi ba tare da izini ba. Karelo-Finnish Laika ba shi ne layin Yorkshire mara lahani wanda ke farantawa kowa rai da zaƙinsa, amma babban mafarautan kare ne mai kyakkyawar ma'anar yanki. Ba za ku iya sa shi ya ji kamar alfa a cikin gida ba.

Koyar da biyayyar dabbobi nan da nan. Don yin wannan, yi amfani da hanyoyin ilimi biyu na gargajiya: karas da sanda. Yakamata a yabe shi saboda biyayyar da yayi, kuma a hukunta shi saboda laifinsa. Hukuncin mafi inganci ga kare na gida mai wasa shine fitar da shi daga ɗakin. Rashin sadarwa shine zai bata masa rai. Saboda haka, lokaci na gaba, dabba mai hankali ba za ta aikata laifi ba, saboda za ta ji tsoron kada a sake barin ta ba tare da kulawa ba.

Idan husky tayi halin kutse, zaka iya barin ta tayi waje, tabbas, idan kana zaune a cikin gida mai zaman kansa. A wannan lokacin, za ta ɗan rasa kuzari ta koma gida cikin annashuwa. Amma, kar ka manta cewa yawan kasancewa a cikin ɗaki mummunan tasiri ba kawai ga lafiyarta ba, har ma da ƙwaƙwalwarta. Sabili da haka, tafiya ya kamata ya zama na yau da kullun.

Yanzu game da farauta. Ya kamata a koyar da Laeks don yin "aiki" tare da mutum. Don yin wannan, yi amfani da dogon kaya. Nada shi a kusa da hannunka don kare yana kusa da ƙafafunka. Maimaita kalmar "Kusa da ita".

Ya kamata ta haɗa shi da buƙatar barin tunanin farautar farautar kai. Da zaran ka yanke shawara cewa dabbar na iya gudu bayan wasan, ka fada masa da karfi: "Samu shi!"

Al'amuran kiwon lafiya

Tunda wannan nau'in an hayayyafa ta hanya irin ta al'ada, ba ta da wata lahani daga kwayoyin halitta. Yanayin Uwa ya baiwa Karelian-Finnish Laika kyautar garkuwar jiki mai karfin gaske. Kusan ba ta taɓa yin sanyi ba, ko da a lokacin sanyi.

Amma, wasu Karelian huskies har yanzu suna ƙare wa alƙawari na likitan dabbobi tare da raunin rauni. Yayin gudu da sauri, kare zai iya fadawa ya ji rauni a kafa, misali, raba mahaɗin. A wannan yanayin, ba shi yiwuwa a taimake shi da kansa, mutum marar ƙwarewa ne kawai zai iya tsananta halin dabba ta hanyar sa baki. Saboda haka, a kai shi asibiti ba tare da damuwa ba.

Muna ba ku shawara da ku riƙa yi wa dabbobinku allurar rigakafi, ku saya musu bitamin da shirye-shirye game da ƙura da tsutsotsi Lafiyayyiyar Karelian-Finnish Laika zata yi tsawon rai cike da abubuwan farin ciki!

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Karelo-Finnish Polka (Nuwamba 2024).