Asali da kwatancen farin damisa
A wani lokaci, kusan 1951, wani mutum ya yanke shawarar farauta, kuma da gangan ya yi tuntuɓe a kan kogon damisa. Akwai fewan tan raƙuman damisa, daga cikinsu akwai ɗan ƙaramin ɗan damisa.
Duk, banda ƙaramin farin damisa, aka ba da umarnin halakarwa. Mafarautan ya ɗauki farin damisar namiji don kansa. Shekaru da yawa ya zauna kusa da maigidan, yana farantawa kowa rai da kyawun sa. Mutane ba za su iya isasshen irin wannan samfurin ba.
Babu shakka mutumin kirki, yana son samo 'ya'yan damisa daga jarumin damisa kuma, a ƙarshe, ya samu ta hanyar kawo maigidansa na gandun daji da kyakkyawar tigress mai kyau. Ba da daɗewa ba, duk fadar ta cika da farin damisa. Sannan kuma, maigidan ya kirkiro da shawarar sayar da 'ya'yan damisa tare da launi mai ban mamaki. An sayar da damisa a wajen Indiya.
A Indiya, an ba da doka - don ganewa farin damisa dukiyar kasa. A wannan ƙasar, suna da girmamawa mafi girma fararen damisa.
A wasu lokuta masu nisa, masu saurin kai hari sukan kaiwa mazaunan Indiya hari. Amma duk da wannan, an gudanar da abubuwa da yawa a Indiya don kare waɗannan kyawawan dabbobi.
Farin gidan damisa
Farin damisa dabba cewanne yana zaune a Burma, Bangladesh, Nepal kuma, kai tsaye, a Indiya kanta. Wannan mai farautar yana da mataccen farin Jawo tare da ratsiyoyi. Mai farautar ya gaji irin wannan bayyanin launi sakamakon maye gurbi na launinsa.
Idanunsu launin kore ne ko shuɗi. Farin damisa, bisa manufa, ba sune mafi girman nau'in damisa ba. Masu mallakar lemu sun fi fari girma. Farin damisa mai saukin kai ne, mai karamci kuma musculature yana da kyau kwarai, yana da tsarin mulki mai yawa.
A cikin hoton akwai damisa farare, mace da namiji
Damisa ba ta da manyan kunnuwa manya, wadanda ke da wani nau'i mai kama da kama. Tigers suna da maganganu a kan harshensu waɗanda ke da kyau don raba nama da ƙasusuwa daban-daban.
Irin waɗannan masu farautar suna da yatsu huɗu a ƙafafunsu na baya, kuma tuni a ƙafafunsu na gaba - yatsun kafa 5. Farin damisa yayi nauyi da yawa, kusan kilogram 500, kuma tsawon jiki ya kai mita 3.
Mai farauta yana da isassun hakora - guda 30. Lafiyar farin tigers ba ta da kyau, domin, kamar yadda kuka sani, ƙetara iri-iri daban-daban ba ya haifar da komai mai kyau. Waɗannan damisa suna da matsalolin lafiya, wato:
- cutar koda;
- squint;
- rashin gani sosai;
- kashin baya da wuya sun fi karkata;
-magana.
A cikin hoton, yaƙin farar fata damisa biyu
Farin damisa Shin samfuri ne mai matukar ban sha'awa. Ba shi yiwuwa a ga wadannan kuliyoyin kuliyoyin a duk gidajen zoo. Mutane da yawa daga ko'ina cikin duniya suna zuwa gidan zoo don kallon farin damisa mai ƙayatarwa.
Yanayin rayuwa da halayyar fararen damisa
Tigers suna da kyau a rayuwa. Don haka suna da shi ta dabi'a. Tabbas, suna tsaye a matsayin bango ga yankinsu, suna yi mata alama, ba tare da barin kowa ya shiga ba. Yakai mata har karshe.
Iyakar abin da ya kebanta mata ne na mata masu lalata, mata ne kawai da suka yarda da su zuwa yankin da suka ci da yaƙi kuma a shirye suke su raba abinci da su. A ka'ida, mata ma suna raba abinci tare da maza.
Amma yawanci fararen damisa zaune ba a cikin yanayi ba, amma a cikin bauta. Abu ne mai wahalar gaske a gare su su rayu a cikin irin wannan yanayin - bayan haka, launinsu fari ne farare kuma ana iya ganin sa yayin farauta. Damisa na yin iyo da kyau har ma tana iya hawa bishiya, komai baƙon sauti.
Kafin farautar abin farauta, mai farautar yana kokarin wanke kamshinta don kada abin farauta ya ji shi ya gudu, ya bar damisa da yunwa. Tiger a dabi'ance, yana son yin bacci, ba wata hanya da ta ke ƙasa da kuliyoyin gida.
Farin damisa na ciyarwa
Kamar dukkanin dabbobi masu cin nama waɗanda ke rayuwa a cikin mahalli na asali, fararen damisa sun fi son nama. A lokacin bazara, damisa na iya samun ɗan ɗan ciyawa da ciyawar da ake ci.
Babban abincin shine barewa. Amma, a wasu yanayi, damisa na iya cin kifi har ma da biri. Maza sun bambanta da mata har ma da abubuwan da ake so.
Idan namiji bai yarda da kifi ba, to mace za ta ɗanɗana daɗin kifi da naman zomo. Domin damisa ta ji ta koshi, yana bukatar cin kusan kilo 30 na nama a lokaci guda.
Farin damisa, kamar duk masu farauta, suna son nama.
Damisa mai farauta ne tilo. Ya kasance yana kai hare-hare kafin nutsuwa yana bin sawun farauta. Yana motsawa zuwa ganima a ƙananan matakai akan ƙafafun lanƙwasa sosai ba a fahimta.
Mai farauta yana samun abinci dare da rana, babu wani takamammen lokacin shi. Damisa na da dabara a cikin farauta, yana iya kwaikwayon kukan dabbar da yake farauta
Gaskiya mai ban sha'awa. Yayin kamun kifi, farin damisa na iya tsalle zuwa mita 5 a tsayi! Kuma a tsayi har ma da ƙari, da mita 10. Zai iya ɗaukar ganima, har ma ya kai kilogiram ɗari.
Sake haifuwa da tsawon rai na farin damisa
A bin yanayi, fararen damisa suna yin aure a cikin watan Disamba ko Janairu. Mace ta kasance tana da mai nema guda daya kawai. Idan ba zato ba tsammani wasu mazan suka fara kula da mace, to za a yi faɗa da wannan mace.
Mafi karfi daga cikin maza yana samun mace. Mace a shirye take da ta haihu a shekaru 3-4. Sau ɗaya kawai a kowace shekara 2-3, mace na iya ɗaukar ɗa. Haka kuma, ɗauke da cubasa kimanin kwanaki 100.
A cikin hoton akwai 'ya'yan farin farin
Mace takan haihu ta haihu a watan Maris ko Afrilu. A cikin duka, mace tana ɗaukar cuba cuba - kimanin uku. Duk 'ya'yan da ke kusa da uwa, yana da matukar hatsari kasancewa kusa da namiji, yana iya kashe su cikin sauki. Kimanin makonni shida, yaran suna shan nono kawai.
Damisa mace, da farko, uwa ce mai nuna ƙauna da kulawa. Tana koyawa yaranta komai: yadda ake samun abinci, tana kiyaye su daga hadari, tana koyar da yadda ake ganima da ganima ga ganima. Damisa ba za ta taɓa barin 'ya'yanta cikin wahala ba - za ta yi yaƙi har zuwa ƙarshe.
Lokacin da sasan suka cika watanni 18 da haihuwa, ana iya ɗaukar su gaba ɗaya masu zaman kansu. 'Yan mata (mata) suna kusa da mahaifiyarsu, kuma maza suna watsewa don neman rayuwar farin ciki. Masu farautar ratsi sun yi rayuwa na kimanin shekaru 26.
Ya kamata a lura da cewa fararen damisa a cikin littafin Red Book na Rasha... An haramta farautar su. An yi imanin cewa fararen farautar za su iya haifuwa kawai a cikin fursuna kuma, sabili da haka, jinsinsu na iya ɓacewa kawai. Farin tiger wani nau'in ne mai matukar wuya.
A cikin ƙasa kamar Sin, wannan dabbar alama ce ta ƙarfin soja. Hotunan da ke nuna damisa suna da ikon fitar da mugayen ruhohi. A goshinta farin damisa tsari mai matukar ban sha'awa na ratsi - ana nuna su a cikin sifa ta haruffan Sinanci, wanda ke nufin iko da ƙarfi. Kula da farin damisa!