Moskovka - karamin tsuntsu daga dangi. Ga kwalliyar ta musamman a kai, ya fi kama da abin rufe fuska, ya sami sunan ta "masking". Daga baya, wannan laƙabin ya canza zuwa "Muscovite", don haka ba shi da alaƙa da Uwar Ganin.
Tsuntsaye moskovka
Fasali da mazaunin tsuntsayen Muscovy
Tsuntsaye moskovka girmanta ya fi na gwarare na tsaka, tsayinsa bai wuce 10-12 cm ba, kuma nauyinsa bai wuce 9-10 g ba.Kamar yadda binciken kimiyya ya nuna, zuciyar wannan gutsurarren tana bugawa kusan sau 1200 a minti ɗaya.
A bayyane, Muscovy yana da kamanceceniya da danginsa na kusa - babban titin, amma yana da ƙanƙancin girma kuma yana da tsarin jiki mafi ƙanƙanci da laushi mai laushi. Saboda fifikon fuka-fukai masu duhu a cikin kai da wuyan wuya, Muscovy ya sami suna na biyu - baƙin baƙi.
Kamar yadda aka riga aka ambata, ɓangaren sama na saman Muscovy an zana shi baƙar fata, kamar riga-gaban riga a ƙarƙashin baki. Gashin fuka-fukan akan rawanin wasu lokuta suna da tsayi kuma suna haifar da kyan gani.
Kumatun suna fari ne, sun bambanta sosai da kai da goiter. Za'a iya bambanta samari da manya ta launin rawaya na waɗannan kuncin sosai, yayin da suka girma, launin rawaya ya ɓace.
Fukafukai, baya da wutsiyar tsuntsun an zana su da launuka masu launin toka-ruwan kasa, ciki yana da launin toka mai haske, kusan fari, gefen kuma haske ne tare da inuwar ocher. Raunuka masu fari biyu masu haske a bayyane akan fukafukan. Idanun Muscovy baƙi ne, masu motsi, wani na iya cewa masifa ce.
Daga wasu wakilan titmice, kamar shuɗin tit, blue babban tit dogon lokaci, Muscovy fasali wuri mai haske mai haske a bayan kai. Ta wurin sa ne mafi sauƙin gano shi.
Wannan nau'ikan nau'ikan tititt ya fi son gandun daji masu daɗaɗɗa, galibi gandun daji na spruce, kodayake a lokacin sanyi ana iya samunsu a cikin gandun daji da aka gauraye da kuma cikin gonakin lambuna. Moskovka babban bako ne na masu ciyarwa, kodayake yana kaucewa ƙauyuka da mutane.
Wurin zama na baƙar fata yana da faɗi sosai. Moskovka yana zaune a cikin maɗaurai masu yawa a cikin ɗaukacin tsibirin Eurasia.
Hakanan, ana iya samun waɗannan titmous din a tsaunukan Atlas da arewa maso yammacin Tunisia, inda suke zama a cikin dazuzukan itacen al'ul da kuma gandun daji na juniper. An sami adadin mutane daban a Sakhalin, Kamchatka, wasu tsibirai na Japan, da Sicily, Corsica da Burtaniya.
Yanayi da salon rayuwar Muscovite
Moskovka, kamar danginsa, ana rarrabe shi da babban motsi. Suna rayuwa mai zaman kanta, yin ƙaura akan gajeren zango idan akwai gaggawa, galibi saboda ƙarancin kayan abinci. Wasu tsuntsayen suna komawa wuraren da suke da kyakkyawan yanayi, wasu kuma sun gwammace su yi buhu a wasu sabbi.
Suna zaune ne a cikin garken da ba su wuce tsuntsaye 50 ba, kodayake a Siberia ornithologists sun lura da garken inda akwai daruruwa har ma da dubban mutane. Sau da yawa, waɗannan al'ummomin tsuntsaye suna da haɗuwa: Muscovites suna rayuwa tare da Crested Tit, Warblers, da Pikas.
Wannan ƙaramin titmouse galibi ana riƙe shi cikin bauta. Da sauri takan saba da mutum kuma bayan sati biyu sai ta fara tsinke ƙwaya daga hannunta. Idan kuna mai da hankali koyaushe ga wannan dabba mai saurin fuka fukai, zaku iya samun sakamako mai sauri - Muscovy zai zama cikakke.
Wadannan tsuntsayen sune kadai daga dangin su wadanda basa jin dadi sosai daga zama a cikin keji. Hoton Muscovy Tit, tsuntsaye, ba ta bambanta da kyau na musamman ba, ƙila ba zai jawo hankali na musamman ba, wanda ba za a iya faɗi game da damar muryarta ba.
Masana galibi suna sanya Muscovites a cikin ɗaki ɗaya tare da kanari, don haka na biyun su koyi waƙa da kyau daga titmouse. Waƙar Muscovy ta yi kama da abubuwan da ke cikin babban titin, amma, ya fi sauri da sauri kuma ana yin sa a manyan bayanai.
Saurari muryar Muscovite
Kira na yau da kullun wani abu ne kamar "ptite-ptite", "pt-pt-pt-pt" ko "si-si-si", amma idan wani abu ya firgita tsuntsayen, yanayin kukan ya bambamta, karar sautuka, da kuma bayyana "tyuyuyu". Tabbas, yana da wuya a fada cikin kalmomi game da dukkanin nuances na launin shuɗi, yana da kyau a ji shi sau ɗaya.
Muscovites sun fara waka a cikin watan Fabrairu kuma a duk lokacin bazara, a lokacin kaka suna rera waka sau da yawa ba tare da son rai ba. Da rana, suna zaune a saman bishiyun fir ko na pine, inda ake da kyakkyawar gani game da gefen dajinsu, sannan su fara kide kide da wake-wake.
Abincin Muscovy
Abinda ake so na Muscovy coniferous gandun daji masu yawa ba da gangan ba. A lokacin kaka-hunturu, 'ya'yan itacen coniferous sune mafi yawancin abincin ta.
Kunnawa hoton tsuntsu galibi suna zama a cikin dusar ƙanƙara ƙarƙashin bishiyoyi - daga rashin abinci a ɓangaren sama na kambi, ana tilasta su bincika cones da allurai da suka faɗi don neman tsaba, kodayake wannan ba shi da aminci a gare su.
Muscovy na cin abincin ƙwayoyin kwari waɗanda ke zaune cikin bawon bishiyoyi
Da zuwan zafin rana, tsuntsayen suna canzawa zuwa abinci na asalin dabbobi: ƙwaro iri-iri, caterpillars, mazari, larvae. Moskovka ya ci Har ila yau, aphids, kuma a cikin kaka - 'ya'yan itace mai' ya'yan itace.
Titmouse tsuntsu ne mai yawan wayo. A lokacin lokacin da abinci ya yawaita, yakan ɓoye tsaba da kwari a ƙarƙashin bawon bishiyoyi ko a keɓantattun wurare a ƙasa. A lokacin hunturu, lokacin da abinci ya fi wahalar samu, wayayyen Muscovy yana cin dukiyar sa.
Sake haifuwa da tsawon rayuwar Muscovy
Baƙin tsuntsaye yana ƙirƙirar ma'aurata waɗanda wani lokacin ba ya rabuwa har mutuwa. A ƙarshen Maris, maza suna sanar da farkon lokacin saduwa da babbar murya, wanda ake ji a ko'ina cikin gundumar. Don haka, ba kawai suna jawo hankalin matan su ba ne, har ma suna nuna iyakokin yanki na abokan hamayyarsu.
Kalli, yaya tsuntsu yayi kama? yayin neman aure, abin birgewa. Namiji yana nuna sha'awar saduwa ta hanyar shawagi cikin iska.
A lokaci guda, mai ƙauna, tare da dukan ƙarfinsa, yana yaɗa gajeren jelarsa da fukafukinsa. A wasan kwaikwayon yana cike da kyawawan abubuwan farin ciki na miji Muscovites. Wane tsuntsu iya tsayayya da irin wannan bayyanar da ji?
Mata ne kawai ke shirya gida. Mafi kyawun wuri don wannan shine rami mara tsayi a tsayin kusan mita sama da ƙasa, ramin linzamin da aka watsar, tsohuwar kututturen itacen ko rami a cikin dutsen. A aikin gini, Muscovy yana amfani da gansakuka, tarkacen ulu, gashin fuka-fukai, ƙasa, wani lokacin ma har da yanar gizo da ake samu a yankin.
Yawancin lokaci Muscovites suna kwan ƙwai a hanyoyi biyu: kamawa ta farko (ƙwai 5-13) a ƙarshen Afrilu - a farkon Mayu, na biyu (ƙwai 6-9) - a watan Yuni. Eggswai na Muscovy ƙanana ne, farare da murtsun launuka masu launin bulo. Mace tana shafe su har tsawon makonni 2, daga nan sai ƙananan kaza suka fantsama cikin duniya, an rufe su da wani launin toka mara nauyi a kai da baya.
Kajin tsuntsaye na Muscovy
Mahaifiyar ta kasance tare da su na wasu karin kwanaki, tana dumama su da dumin ta da kuma kare su daga hadari, sannan, tare da na miji, su tashi daga cikin gida don neman abinci. Kajin suna yin gwajin farko bayan kwana 20, zuwa kaka su, tare da manya, za su taru a cikin garken tumaki har zuwa bazara mai zuwa. Black tsuntsaye suna rayuwa kimanin shekaru 9.