Platidoras kifin kifi. Bayani, fasali, nau'ikan da abun cikin kifayen platydoras

Pin
Send
Share
Send

Fasali da wurin zama

Duk wanda ke son sha'awar aquarium tabbas yana da masaniya da kyakkyawan mutum kamar platidoras... Wannan kifin kifa ba kwata-kwata mazaunin gidajen ruwa na gida. Yana da daraja duka don kyawunsa da halayen sa masu ban sha'awa, kuma don gaskiyar cewa shi mawaƙi ne!

Tsarin jikinsa na musamman yana ba shi damar yin sautunan da za su iya tsoratar da masu cin nama da kuma jawo 'yan uwanmu kabilu zuwa gare shi. Ba kowane kifi bane zaiyi alfahari da irin wannan baiwa.

Wannan mazaunin akwatin kifin yana da haske sosai - a jikin akwai ratsi masu tsayi masu fari da fari, waɗanda ake iya ganinsu da ƙuruciya; a cikin manyan mutane, ratsi ya zama kodadde. Kuma ratsi na iya zama ba baki kawai ba, har ma da launin ruwan kasa. Amma bakin fuska da wani sashi na mama suna da kyau, fari launi.

Kalandar Katifa a cikin fursuna yana girma har zuwa 16 cm, kodayake a cikin daji girman su na iya wuce cm 20. Jikin wannan kifin yana da tsayi, yana da sifa mai motsi, amma ciki yana kwance - tare da wannan tsarin jikin yana da sauƙi a gare shi ba kawai yin iyo a tsakiyar matattarar ba, amma kuma ya zauna cikin kwanciyar hankali rana.

Kan yana da girma, tare da zagaye idanu da gashin baki kusa da bakin. Platidoras, kodayake mazaunin salama ne, yana da cikakken kariya. Don wannan, akwai ƙaya da suke a ƙofar kusa da kirji.

Kuma kifin kifin yana iya kawo mummunan rauni ga abokan gaba. Saboda waɗannan ƙaya, yana da matukar damuwa don kama kifin kifi da raga, saboda tabbas zai shiga cikin sa, kuma ku ma baza ku iya ɗauka ba, saboda zai kare kansa da ƙaya kuma ya haifar da rauni.

Kalandar Katifa yana rayuwa cikin yanayi a Kudancin Amurka, a cikin rafin Orinoco da Amazon. Iyakar abin da ke damun zaman kwanciyar hankali shine yawancin mazauna karkara suna kama kifi don siyarwa da yawa. Ana ganin Platidoras a cikin Brazil, Bolivia, Peru, Colombia da ma Guiana ta Faransa.

Kulawa da kulawa

Don kifin ya ji daɗi kuma ya faranta wa mai shi rai, ya kamata a ƙirƙira yanayin rayuwa yadda ya kamata. Dole ne a zaɓi akwatin kifin don aƙalla lita 120 don mutum ɗaya. Dole ne a zubar da ruwa, ba tare da kasawa ba, a zazzabin digiri 23 zuwa 30, kuma dole ne a kiyaye wannan zafin.

Ya kamata a zuba ruwa kawai idan ya daidaita (aƙalla kwanaki 2), kuma suna da zafin jiki na digiri 23 zuwa 30. Bai cancanci canza ruwan koyaushe ba, ya isa a canza kashi na uku (30%) na ruwa a cikin akwatin kifaye sau ɗaya kawai a kowane wata 1. Sauye-sauyen ruwa sau da yawa yakan dagula lissafin halittu, ya cutar da yanayin da aka riga aka riga aka kirkireshi, kuma an damu da kifin.

Haske mai kyau bashi da kyau ga akwatin kifaye, kuma don kifin kifin, ya kamata haske ya dushe. Kifin Platidoras yana son keɓaɓɓun kusurwa, don haka zai ɓoye daga hasken rana mai haske, zazzabin da ke cikin ruwan zai yi zafi, kuma ruwan da kansa zai zama kore.

Bugu da kari, akwatin kifaye yana bukatar a cika shi da kananan robobin ruwa, kowane irin bawo, sassan bututu na roba, kananan kwanyar yumbu, saboda kifayen kifayen na bukatar neman kebantaccen wuri. Tabbas kifayen kifa za su binne kansu a ƙasan akwatin kifaye, don haka ya kamata ku samar musu da ƙasan yashi mai laushi ko tsakuwa mai kyau.

Platidoras sun fara neman abinci, galibi da daddare, kuma da rana suna kwance a mafaka. Don kiyaye ayyukansu na ƙarfi, ya fi kyau a sayi fitilun wata ko na jan wuta.

Tabbas, ciyar da kifin yanada matukar mahimmanci. Kifin kifi ba shi da wahala a cikin abincinsu. Suna cin duk abin da ya shiga tushe. Zai fi kyau siyan abinci na musamman, bushe, amma abincin daskararre shima ya dace sosai.

An cinye kwari da ƙwarin jini sosai. Tunda kifin ba na dare bane, yakamata a ciyar da kifin kifin a lokacin da tuni aka kashe babban haske a cikin akwatin kifaye. Yana da mahimmanci musamman kada ku mamaye dabbobin ku. Baƙon abu ba ne kifayen kifa su mutu saboda yawan cin abinci.

Irin

Galibi ana kiran Platidoras azaman kifin kifin Raphael. Ban da shi, akwai nau'ikan kifayen kifayen, waɗannan sune platidoras mai dogon hanci, platidoras costatus, Agamyxis pectinifrons, da kuma Platydoras armatulus. Sun bambanta da launi, tsarin jiki, da kuma mazauninsu.

Misali, Platidoras mai dogon hanci, sabanin wanda aka saba dashi, yana da danshi mafi tsayi, kuma Agamyxis pectinifrons a jikinshi bashi da ratsi, amma aibobi ne, saboda haka ake kiran sa da tabo. Amma Platydoras armatulus ya bambanta da mai sauki saboda yana rayuwa ne kawai a cikin ruwa mai tsafta, ko kuma a tafkunan ruwa mai saurin tafiya.

Sake haifuwa da tsawon rai

A cikin akwatinan ruwa platidoras taguwar, a aikace, baya haifar ɗa. Wannan kifin yana tausayawa, ba shi yiwuwa a sami soya a cikin akwatin kifaye. Gaskiya ne, waɗancan mutanen da suka yi kiwon kifin kifi don sayarwa sun yi ƙoƙari su hayayyafa Platidoras sakamakon allurar hormone, amma har ma irin waɗannan matakan ba koyaushe suke kawo sakamako mai kyau ba. Aananan experimentan gwajin kaɗan ne kaɗai za su yi alfaharin samarin dabbobi waɗanda ake kiwo da su a cikin akwatin kifaye na kansu.

A cikin daji, mace Platidoras tana yin kwai a kebantaccen wuri, kuma maza suna dawafi kan "gida" kuma suna yin wannan kwai. Amma koda a cikin akwatinan ruwa, sau da yawa zaka iya lura cewa namiji yana kewayawa akan wasu datti, yana rawar rawar mating.

Amma ba ya takin kwai, kuma babu caviar kuma, kawai ilhami ne ke nuna masa wannan halin. Koyaya, kada ku yanke ƙauna, saboda waɗannan kifin suna rayuwa ba tare da zuriya ba har tsawon shekaru 20, don haka za a sami isasshen lokaci don sha'awar waɗannan dabbobin da ba na al'ada ba.

Farashi da karfinsu na Platidoras tare da sauran kifaye

Platidoras na Aquarium nuna halin sada zumunci. Suna iya zama kusa da manya har ma da mazauna cikin zafin rai, ƙayatattun ƙayatattun dogaro suna kiyayewa. Amma ƙananan kifaye, duk da haka, Platidoras yana ɗaukar su azaman abincin abinci. Koyaya, basa nuna zalunci ga ƙananan kifi.

Idan baku ƙaddamar da ɗayan ba, amma ɗayan ƙungiyar Platidoras a cikin akwatin kifaye a lokaci ɗaya, to da farko kifin kifin zai fara raba yankin. Koyaya, kada ku yanke ƙauna kuma ku ji tsoro. Ba za su cutar da juna ba, kuma yaƙe-yaƙe za su ƙare da sauri sosai. Bugu da ƙari, tsoffin abokan hamayyar nan ba da daɗewa ba ma za su huta a cikin mahalli ɗaya.

Farashin mutumin kirki mai kyau daga 80 rubles da sama. Farashin bai yi yawa ba, kowa na iya iya siyan irin wannan ɗan haya na akwatin kifaye na baƙon abu. Amma yana da mahimmanci a tuna cewa siye ne kawai farkon abu, kuma gaba shine kulawa na kulawa, ciyarwa mai dacewa da shekaru masu yawa na lura mai ban sha'awa.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Talking Catfish, and Syno captured!!! (Nuwamba 2024).