Bowhead whale dabba ce. Bowhead Whale salon da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Whales na ɗaya daga cikin tsoffin mazaunan duniyarmu, saboda sun bayyana sosai fiye da mu - mutane, fiye da shekaru miliyan hamsin da suka gabata. Bowha whale, aka polar whale, wanda ke cikin ɓangaren ƙananan ƙirar ƙirar baleen, kuma shi ne kawai wakilin ƙirar ƙirar ƙirar baka.

Duk rayuwata kwarjin kifin yana zaune kawai a cikin polar ruwan arewacin ɓangaren duniyarmu. Yana rayuwa a cikin irin wannan mummunan yanayin wanda da wuya mutum ya kasance a wurin don ƙarin karatun shi.

Shekaru biyu da suka gabata Greenlandic kifi whale ya yi sarauta a cikin dukan Tekun Arctic. An rarraba nau'ikan ta zuwa ƙananan rabe-rabe uku, waɗanda suka yi ƙaura a cikin garken garken tare da dukkanin kewayen Arctic Circle. Kusan jiragen ruwan suna juyawa tsakanin katon kifin da yake wucewa.

A halin yanzu, yawansu ya ragu matuka, masana kimiyya sun dauka cewa babu sauran kifi whale dubu goma. Misali, a cikin Tekun Okhotsk akwai ɗari huɗu kawai daga cikinsu. Ba safai ake ganin sa a cikin ruwan Tekun Siberia ta Gabas da na Tekun Chukchi ba. Wani lokaci ana samunsu a cikin Tekun Beaufort da Bering.

Waɗannan manya-manyan dabbobi masu shayarwa suna iya nutsewa zuwa zurfin mita ɗari uku, amma sun fi son kasancewa kusa da saman ruwan don ƙarin lokaci.

Bayyana kwalliyar kifi whale, yana da kyau a lura cewa kan nasa yana da kashi ɗaya bisa uku na duka dabbobin. Maza suna da tsawon mita goma sha takwas, matansu sun fi girma - mita ashirin da biyu.

Cikin wayewar gari koren kasa whales auna tan dari dari, amma akwai samfurin da ya kai tan dari da hamsin. Yana da ban sha'awa cewa irin waɗannan manyan dabbobi suna da kunya ta ɗabi'a.

Da kuma shawagi a saman, idan dusar kankara ko cormorant ta zauna a bayanta, kifin, a firgice, ba zai yi jinkirin yin birgima cikin zurfin ba kuma zai jira a wurin har sai tsuntsayen da suka firgita suka watse.

Kullun kifin whale yana da girma ƙwarai, bakinsa yana mai lankwasa da siffar ɗan jujiyar wasiƙar Ingilishi "V", kuma an haɗa ƙananan idanu daidai gefen gefunan sasanninta. Kifin Whale yana da ƙarancin gani, kuma ba su da ƙanshi ko kaɗan.

Jawananan muƙamuƙi ya fi girma sama da na sama, an ɗan tura shi gaba; yana ƙunshe da vibrissae, ma'ana, tunanin whale na taɓawa. Babban fiskarsa fentin fari ne. Hancin kansa na kifin ya rage kuma yayi kaifi zuwa karshen.

Dukkanin jikin dabbobi masu shayarwa santsi ne-na gani, launin shuɗi-shuɗi. Fata ta waje ta kifin kifi, ba kamar sauran takwarorinta ba, ba a rufe ta da kowane irin ci gaba da pimpim. Whales na polar ne waɗanda ba sa saurin kamuwa da irin cututtukan parasitic kamar su barna da ƙoshin whale.

Finarshen dorsal a bayan whale kwata-kwata baya nan, amma akwai huɗu biyu. A bayyane suke a fili idan ka kalli dabba daga gefe. Fikafikan, waɗanda suke a gefen ɓangaren ƙwayoyin dabbobi, suna da faɗi sosai a gindansu, suna gajarta, kuma dabarunsu suna zagaye yadda yakamata, kamar oakuna biyu. Sananne ne cewa zuciyar kifin whales yana da nauyin kilogram ɗari biyar kuma kusan girman mota.

Kifin Whale yana da babban raɗa, tsayinsa ya kai mita biyar. Waswasi, ko kuma wasuwasi, suna cikin bakin kowane ɓangaren, akwai kusan 350 daga cikinsu a kowane gefen.

Wannan raɗaɗin ba kawai doguwa ba ne, amma kuma siriri ne, saboda sassauƙinsa, har ma da ƙaramin kifi ba ya wucewa ta cikin kifin. An amintar da dabbar daga ruwan dusar ƙanƙara na Tekun Arewacin ta kitsen da ke karkashinta, kaurinsa ya kai santimita saba'in.

A ɓangaren ɓangaren shugaban kifayen kifayen akwai manyan ramuka biyu, wannan shine hurawar iska ta inda yake sakin maɓuɓɓugan ruwa na mita bakwai da ƙarfi mai hallakarwa. Wannan dabba mai shayarwa tana da karfin iko har ta katse sandar kankara mai tsawon santimita talatin tare da burar ta. Tsawon wutsiya a fadin ƙirar whale yakai mita goma. Endsarshensa suna da kaifi sosai, kuma akwai babban damuwa a tsakiyar wutsiyar.

Yanayi da salon rayuwar kifin whale

Kamar yadda kuka sani, Wurin zama na Greenlandic iyakacin duniya whales yana canzawa koyaushe, basa zama wuri ɗaya, amma suna yin ƙaura koyaushe. Da farkon lokacin bazara, dabbobi masu shayarwa, sun hallara a cikin garken tumaki, sun kusanci arewa.

Tafarkinsu ba mai sauki bane, saboda manyan kankara suna toshe musu hanya. Don haka kifayen dole su yi layi a hanya ta musamman - makaranta ko, kamar tsuntsayen ƙaura - a cikin dunƙulen.

Da fari dai, kowane ɗayansu na iya cin abinci kyauta, na biyu kuma, tunda aka hau layi ta wannan hanyar, ya fi sauƙi a gare su su tunkuɗa ƙanƙarar kankara da shawo kan matsaloli da sauri. Da kyau, tare da farkon kwanakin kaka, su, bayan sun sake haɗuwa, sun koma tare.

Whales suna ciyar da duk lokacin su na ban sha'awa dabam, koyaushe suna cikin ruwa don neman abinci, sa'annan su tashi sama. Sun ɗan nitse zuwa zurfin, na mintina 10-15, sa'annan suka yi tsalle don fitar da iska, suna sakin maɓuɓɓugan ruwa.

Bugu da ƙari, suna tsalle waje sosai da ban sha'awa, a farkon, wata katuwar gobara tana shawagi zuwa saman, sannan rabin jiki. Bayan haka, ba zato ba tsammani, kifin whale ya yi birgima a kan gefensa ya kuma yawo a kansa. Idan dabba ta ji rauni, to zai zauna a ƙasan ruwa sosai, kimanin awa ɗaya.

Masu bincike sun koyi yadda kifin whale ke bacci. Suna tashi kamar yadda ya yiwu a saman kuma suna barci. Tun da jiki, saboda sanadin mai, yana riƙe sosai a kan ruwa, kifin Whale ya yi barci.

A wannan, jiki ba ya nitsewa zuwa ƙasa kai tsaye, amma a hankali yakan nitse. Da ya kai wani zurfin, dabbar sai ta yi kaho da babbar wutsiyarsa, kuma ta sake hawa saman.

Mene ne kifin kifin kifi yake ci?

Abincinta ya kunshi kananan kuliyoyi, kwai kwai da soya, pterygopods. Yana gangarowa zuwa zurfin, kuma a gudun kilomita ashirin cikin awa ɗaya, buɗe bakinsa kamar yadda ya kamata, zai fara tace ruwa mai yawa.

Bashin bakin sa siririya ne wanda karamin malami mai milimita uku da ke sauka akansu nan da nan sai ya lasar da harshen sa sannan kuma ana hadiye shi cikin farin ciki. Don samun wadataccen irin wannan kifin, yana buƙatar cin abinci aƙalla tan biyu na abinci kowace rana.

Amma to, a lokacin kaka-hunturu, Whale ba sa cin komai fiye da rabin shekara. An cece su daga yunwa ta yawan kitse da jiki ya tara.

Sake haifuwa da tsawon rai na ƙirar ƙirar baka

Farkon lokacin saduwa don kifayen teku na faruwa ne a farkon bazara. Kowane mutum na jima'i na maza, kamar yadda ya dace da su, suna tsara da raira waƙoƙin kansu. Haka kuma, da farkon shekara mai zuwa, sun fito da sabuwar waka kuma ba su maimaita kansu.

Whales sun haɗa da duk tunaninsu don sababbin dalilai, ba wai saboda ƙaunataccen ɗa ba, har ma da mata da yawa, don kowa ya san irin kyakkyawan namiji da ke zaune a yankin. Bayan duk wannan, su, kamar dukkan maza, suna auren mata da yawa.

Saurara jefa kuri'a Greenlandic kifi whale sosai mai ban sha'awa... Mutanen da ke lura da kifayen da ke cikin bauta suna da'awar cewa tsawon shekaru dabbar tana iya yin sautin sautin da mutane suka yi.

Whales, tsakanin dukkan rayayyun halittu, suna yin sautuka mafi ƙarfi, kuma mata na iya jin su, kasancewar nisan kilomita dubu goma sha biyar daga gare su. Tare da taimakon vibrissae, dabbobi masu shayarwa suna ɗaukar sautunan da suka isa gaɓar ji. Lokacin daukar ciki na mace whale yana dauke da watanni goma sha uku. Sannan kuma sai ta haifi ɗa guda, kuma shekara guda zata shayar dashi da madararta.

Madarar kifin whale yana da kauri sosai yadda za'a iya daidaita daidaituwar sa da kaurin man goge baki. Tunda abun da yake mai shine kashi hamsin cikin dari, kuma babban adadin sunadarai an hada shi da abun.

Ana haihuwar jarirai da layin mai, wanda zai kare su daga sanyi, mita biyar zuwa bakwai a tsayi. Amma a cikin shekara daya, ana shayar da su nono kawai, suna girma yadda ya kamata, kuma sun kai mita goma sha biyar a tsayi kuma suna da nauyin tan 50-60.

Tabbas, kawai a ranar farko bayan haihuwa, yaro yana karɓar kusan lita ɗari na madarar uwa. Yaran da aka haifa suna da launi fiye da iyayensu. Suna zagaye kuma sun zama kamar katuwar ganga.

Kashin whale

Mata mata ne masu matukar kulawa, ba wai kawai suna ciyar da ‘ya’yansu ba, har ma suna kare su daga makiya. Ganin kashewar kifi whale a kusa, mahaifiya za ta yi wa mai laifin mummunan rauni tare da babbar wutsiyarta.

Lokaci na gaba da mace kifin ta yi ciki bayan shekaru biyu ko uku. Daga cikin adadin kifayen da ke raye yanzu, kashi goma sha biyar ne kawai mata masu ciki.

Kifayen Whale suna rayuwa kimanin shekaru hamsin. Amma, kamar yadda kuka sani, ana ɗaukar su shekaru ɗari. Kuma masu lura da ilimin kimiyya sun rubuta lamura da yawa lokacin da kifayen ruwa suka rayu shekaru dari biyu ko sama da haka.

A cikin saba'in na karnin da ya gabata Greenlandic whales gabatar zuwa Jar Littafin a matsayin jinsin da ke cikin hatsari, tunda sun kasance masu zafin rai, farauta mara tsari. Da farko, masunta sun debi waɗancan kifayen da suka mutu kuma ruwa ya share su a bakin teku.

Sunyi amfani da kitse da nama a matsayin wadataccen abinci mai mahimmanci. Amma babu iyaka ga kwaɗayin ɗan adam, mafarauta sun fara hallaka su gaba ɗaya don su sayar. A yau, farautar kifin kifi da kifi an haramta shi kuma doka ta hukunta shi. Abin takaici, hargitsi na farauta ba su tsaya ba.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: 40 Ton Humpback Whale Leaps Entirely Out of the Water! A Video by Craig Capehart (Nuwamba 2024).