Ampularia (Pomacea bridgesii) na mallakar gastropods ne da dangin Ampullariidae daga tsari Architaenioglossa. Katantan ruwa mai farin jini ta shahara sosai tsakanin masu ruwa da ruwa saboda iyawarta ta tsabtace bangon akwatin kifayen daga saurin sauri da algae masu girma, gami da tsadar sa.
Ampularia a cikin daji
Homelandasar ta ampullary ita ce yankin tafkunan Kudancin Amurka, inda aka fara gano wannan nau'in na gastropod molluscs a cikin ruwan Kogin Amazon.
Bayyanar da kwatancin
Ampularia suna da banbanci iri iri, mollusks masu huhun huhu, waɗanda smallan ƙananan smallan gidan ke wakilta da manyan katantanwa, waɗanda girman jikin su ya kai 50-80 mm. Ampularia tana da kwalliya mai lanƙwashe ta launin ruwan kasa mai haske tare da halaye masu launin ruwan kasa masu duhu sosai..
Yana da ban sha'awa!Wani katantanwa na wannan nau'in yana numfasawa musamman, ta amfani da wannan dalilin gill din dake gefen dama na jiki. Yayinda yake tashi daga ruwa zuwa saman, ampulla yana shakar iskar oxygen, ta amfani da huhu don wannan.
Wannan mollusk na wurare masu ban mamaki yana da babban kwarya, wanda yake a bayan kafa. Irin wannan murfin wani nau'in "kofa" ne wanda ke ba ka damar rufe bakin harsashi. Idanun katantan suna da launi mai ban sha'awa irin na rawaya-zinariya. Mollusk yana da halin kasancewar wasu tanti na musamman, waɗanda sune gabobin taɓawa. Cikakken ma'anar ƙamshi yana ba da damar ampullia daidai da sauri ta ƙayyade wurin abinci.
Rarrabawa da wuraren zama
A cikin yanayin yanayi na daji, ampullia ba shi da wuya.... Wannan katantanwa ya yadu, kuma a adadi mai yawa ya sauka a gonakin shinkafa, inda yake da babbar barazana ga noman da ya girbe.
Duk da tushen sa na wurare masu zafi, gastropod mollusk ya bazu cikin sauri a cikin ƙasashe da yawa, don haka a wasu yankuna ya zama dole ayi aiki da saurin ƙaruwar yawan ampullary. Fadada yawan katantanwa na iya haifar da babbar illa ga yanayin halittar dausayi, sannan kuma ya raba wasu nau'ikan nau'ikan gastropods.
Launi maras nauyi na Amipularia
Mafi yawan mutane sune mutane masu launuka iri-iri a cikin launuka masu launin ruwan kasa-launuka iri daban-daban na jikewa. Koyaya, katantanwa suna gama-gari, launukan su suna da launuka masu zafi da launuka daban-daban.
Yana da ban sha'awa!Akwai ampularia tare da shuɗi mai launin shuɗi, ruwan hoda, mai launi-tumatir, fari, launin fari-fari na asali.
Adana sandar ampullary a gida
Lokacin da aka girma a gida, ampullia ba zai iya haifar da matsala mai yawa ga mai shi ba, sabili da haka wannan nau'in nau'ikan gastropod molluscs galibi ana zaɓa shi ne ta hanyar masanan ruwa waɗanda ba su da iyakantaccen lokaci ko kuma ba su da isasshen ƙwarewa wajen kiyaye irin waɗannan katantanwar.
Ampularia shine ainihin kayan ado na akwatin kifaye saboda yanayin sa da ban mamaki. Misalin balagagge na irin wannan katantanwa abin birgewa ne kuma yana ba wa waɗanda ke kusa da shi mamaki tare da girgiza tebur, cuwa-cuwa, harshe mai ban mamaki da kuma fitattun idanu.
Ka'idodin zaɓi na akwatin kifaye
Duk da rashin cikakkiyar rashin fahimta, ampullia dole ne ta samar da yanayi mai kyau na tsarewa, yana mai bin waɗannan shawarwari masu sauƙi:
- ga kowane katantanwar katantanwa ya zama akwai lita goma na ruwa mai tsafta;
- dole ne a samar da akwatin kifaye tare da ƙasa mai laushi, shuke-shuke tare da ganyaye masu tauri da sauye-sauyen ruwa akai-akai;
- yana da matukar muhimmanci a zaɓi 'maƙwabta' na dama don adana su a cikin akwatin kifaye ɗaya.
Babban kuskuren marubutan ruwa shine ƙara wannan nau'in katantanwa zuwa kifin mai farauta.
Mahimmanci!Babban haɗarin ga ampullia na kowane zamani shine cichlids, da kuma manyan nau'ikan nau'ikan kifin kifayen kifayen labyrinth.
Ana buƙatar kulawa ta musamman don wadatar akwatin kifaye da kyau... Murfin tare da ramuka na iska abin buƙata ne don hana katantanwa daga rarrafewa a wajen akwatin kifaye.
Bukatun ruwa
Gastropods basu da ma'ana dangane da taurin ruwa da kuma tsabta, kuma tsarin zafin jiki na iya bambanta tsakanin 15-35 ° C, amma yanayin zafin da yafi jin daɗi shine 22-24 ° C ko kuma ɗan ƙarami. Duk da cewa ampullia yafi rayuwa a ƙarƙashin ruwa, kowane minti goma zuwa goma sha biyar katantanwa dole ne ya karɓi iskar oxygen daga yanayin.
Idan gastropod mollusk yayi rarrafe daga cikin ruwa sosai kuma yana aiki sosai, to wannan na iya zama shaidar rashin isassun wuraren zama. A wannan yanayin, kuna buƙatar sauya ruwa cikin gaggawa akwatin kifaye.
Kulawa da kulawa da ampularia
Dangane da ƙwararrun masanan ruwa, yana da kyau a ajiye ampullary a cikin akwatin kifaye na daban, wanda girman sa ya isa don samar da katantanwa da kyakkyawan yanayi. Mafi kyawun zaɓi shine adana gastropod mollusk a cikin akwatin kifaye ɗaya tare da kowane nau'ikan matsakaici na kifaye ko kifayen kifi.
Gina jiki da abinci
A cikin yanayi na ɗabi'a, katantanwa, a matsayin mai mulkin, cin abincin asalin shuka. A gida, ana amfani da waɗannan azaman azaman furotin:
- tsutsar ciki;
- matsakaiciyar sikarin jini;
- daphnia da ƙananan tubule.
Lokacin da ake kiyaye shi a cikin yanayin akwatin kifaye, abincin dole ne na gastropod mollusk dole ne ya bambanta, wanda zai kare ciyawar daga ampullia.
Mahimmanci!Babban ɓangare na abincin katantanwa ya kamata ya zama mai wakiltar ganye da kayan lambu kamar su koren kore, yankakken zucchini da ɓangaren litattafan kabewa, kokwamba, alayyaho da karas.
Dole ne a tafasa kayan lambu kafin a dafa, kuma dole ne a cinye ganyen tare da ruwan zãfi. Dry feed pelleted sun tabbatar da kansu da kyau... Suna da matukar soyayyen ayaba da dafafaffen gwaiduwar kwai, da kuma dandazon farar burodi da kandagen kandami.
Sake haifuwa da kiwo na ampularia
Ampularia na cikin nau'in gastropods na bisexual, kuma ana aiwatar da oviposition akan ƙasa. Bayan hadi, babban mutum yana neman wuri mai dadi da aminci don kwanciya. A diamita na qwai da aka sanya bai wuce 2 mm. Kwai suna hade da saman bangon akwatin kifaye.
Bayan lokaci, kwan kwan ya zama da duhu sosai, kuma an haifi samari cikin kimanin makonni uku kuma suna fara ciyar da ƙananan abinci ta hanyar cyclops. Dole ne a tace ruwa a cikin akwatin kifaye don ƙananan dabbobi sannan kuma wadatar da iskar oxygen.
Tsawon rayuwa
Matsakaicin rayuwar ampullary kai tsaye ya dogara da alamun zafin jiki a cikin akwatin kifaye na abun ciki. A yanayin yanayin ruwa mai kyau, katantanwa na iya rayuwa tsawon shekaru uku zuwa huɗu.... Idan akwatin kifaye ya cika da ruwa mai laushi ƙwarai, ampullae zai sha wahala ƙwarai da isasshen alli. A sakamakon haka, harsashin gastropod mollusk ya lalace, kuma katantanwa da sauri ya mutu.
Sayi katantanwa ampularia
Zai fi kyau saya ampularia yayin da yake ƙarami. Mafi girman mutum, ya girmi shi, kuma tsawon rayuwar irin wannan katantanwar na iya kasancewa gajeru ne. Ya kamata a lura cewa tsofaffin mollusks suna da rauni sosai, kuma, kamar dai, ƙwanƙwashin da ya shuɗe.
Yana da ban sha'awa!Ba shi yiwuwa a rarrabe katantanwa ta hanyar jima'i, sabili da haka, don amfanin kiwo a gida, ya zama dole a sayi aƙalla mutane huɗu, amma ampullia shida sun fi kyau.
Inda zan saya, farashin ampullia
Kudin babban wasan motsa jiki ya fi na dimokiradiyya, don haka kowane mai aquarist zai iya ɗaukar irin wannan katantanwa. Matsakaicin farashin babban gastropod mollusc Ampullaria (Ampullaria sp.) Girman XL a cikin shagon dabbobi, gwargwadon shekaru, na iya bambanta tsakanin 150-300 rubles.
Aramar girma ta katuwar ampullaria Ampullaria gigas ana sayar da shi ta masu shayarwa masu zaman kansu a farashin 50-70 rubles.
Mun kuma bayar da shawarar: snaan sandar Afirka Achatina
Binciken mai shi
Duk da cewa akwai wani adadi mai yawa na nau'ikan ampullia, amma nau'ikan halittu uku ne kawai suka kasance daga rukunin mashahuran masanan ruwa na cikin gida. Ownerswararrun masu katantanwa suna fifita manyan nau'ikan, wanda galibi yana da girman 150mm. Launin irin wannan katantanwa ya banbanta da shekaru.... Sabbi “Kattai” suna da launuka masu ban sha'awa, kuma mai duhu, amma suna haskakawa da shekaru.
Idan kuna da wasu ƙwarewa a cikin abubuwan, masanan suna ba da shawarar samun Australius ampullia, wanda fasalinsa shine ƙarancin ƙanshi da ƙarancin rashin daidaito. Wannan katantanwa yana aiki mai kyau na tsabtace akwatin kifaye kuma yana da launin ruwan kasa mai haske ko launin rawaya mai arziki. Babu ƙarancin sha'awa, bisa ga ma'abuta ampullary, katantanwa ce ta zinare mai launin shuɗi mai haske. Sau da yawa masanan ruwa suna kiran wannan nau'in "Cinderella". Manya kawai suna lalata microflora mai cutarwa da cuta a cikin akwatin kifaye.
Duk da cewa ana ɗaukar ampullaria a matsayin sanannen akwatin kifin a cikin tsari, amma bai kamata a iya ɗaukar ƙarfin wannan katantanwa ba. Samun irin wannan mollusk ɗin na gastropod ba zai iya kawar da buƙatar aiwatar da ayyukan yau da kullun ba, gami da tsabtace ƙasa da gilashi, don haka ampulla ta zama kyakkyawa kuma mazaunin mazaunan akwatin kifaye.