Cututtuka na yau da kullun a cikin kuliyoyi

Pin
Send
Share
Send

Wata kyanwa ta bayyana a gidanka. Kuma har ma ana iya kiran sa babba, tunda duk hankalin sauran na gidan ya koma gare shi. Shi kuma, "fluffy" yana nufin ku kuma yana ƙaunarku ƙwarai. Kuma wa kuke tsammani ke da alhakin lafiyar sa, farin cikin sa da kuzarin sa? Daidai - ya kamata ku kula da dabbobinku tun suna yara, a tsawon rayuwarsa. Sabili da haka, jerin cututtukan yau da kullun a cikin kuliyoyi zasu taimake ka ka hana dabbobin gidanka jin rashin lafiya.

Akwai cututtuka da yawa da aka sani a cikin kuliyoyi. Kuma idan wasu za a iya gane su da sauri ta hanyar alamun farko, wasu suna da wahalar ganowa saboda yanayin ɓoyayyiyar hanyar. Don hana rikice-rikice a cikin wannan yanayin kuma taimakawa dabbobin ku don shawo kan matsaloli, mai dabbobin dole ne ya kasance yana da ƙarancin ra'ayi game da cututtukan da suka fi yawa a cikin kuliyoyi.

Ciwon ciki Cutar cuta ce ta mucous membrane na ciki da hanji.

Dalilai :: rashin cin abinci mara kyau, kamuwa da cuta, baƙon jiki, guba, abinci mai ƙarancin ƙarfi.

Kwayar cututtukan ciki: rashin cin abinci, gudawa (wani lokaci da jini), amai ko amai, rashin natsuwa, zazzabi (a yanayi mai wahala - har zuwa 40C), kishirwa ko akasin haka, kyanwar ta ƙi sha. Dabbar ba za ta iya kasancewa a wuri ɗaya ba, kuma idan ka taɓa ciki, sai ya fara ba da labari a bayyane, wanda ke nuna zafi a wannan yankin.

Idan kun lura da irin wannan halin na dabbobinku, to, kada ku yi jinkiri kuma ku kai shi wurin likitan dabbobi don a bincika ku. A wannan yanayin, an hana ciyar da cat ƙwarai. Kuna iya shan ruwa ko rauni na chamomile.

Ciwon ciki, Urocystitis, Urethritis - cututtukan da ke tattare da kumburin fitsari (urethra), ainihin ƙwayar mucous na mafitsara. An fi dacewa da ita a kuliyoyi saboda sifofin jikin mutum.

Dalilai: rashin abinci mai gina jiki, ƙaramin aiki, sakamakon wasu cututtukan (ƙwayoyin cuta, kamuwa da ƙwayoyin cuta, da sauransu), hypothermia, rauni ga al’aura, ƙwayoyin cuta (mites, helminth, lice), damuwa.

Kwayar cututtuka cystitis (urethritis, urocystitis) a cikin kuliyoyi: galibi fiye da yadda ya saba yakan mai da hankali ga al'aurarsa, a hankali yana lasar su. Koshu yana shan azaba ta yawan ƙishi. A lokacin yin fitsari, dabbar na iya yin kara. Sau da yawa yakan gudu zuwa bayan gida, yayin da kusan babu fitsari kuma yana da ammoniacal ko ƙanshi mara daɗi. Kyanwa ta ƙi abinci, tana da bayyanar da hankali da damuwa. Amai da matsanancin (ƙananan) zafin jiki na iya damuwa.

A farkon alamar cutar cystitis, tuntuɓi likitan dabbobi. Don sauƙaƙa yanayin dabbar ka kafin ganin likita, cire abinci daga ciki ka samarwa dabbar zaman lafiya, dumi da ruwa.

Fleas, cat fleas (kwarkwata) - lalacewar parasitic ga fata da gashin dabba. Haka kuma, fleas na iya haifar da ba kawai rashin lafiyar cututtukan fata a cikin kuliyoyi ba, har ma da cututtuka masu tsanani.

Dalilai: alas, fleas suna rayuwa kusan ko'ina - a cikin ƙasa, zuriyar dabbobi, ciyawa, ko'ina. Sabili da haka, koda kuna da dabba mai gajeriyar gashi, wannan ba yana nufin cewa yana da inshora ne daga mamayewa "mamayewa" ba.

Kwayar cututtukada ke nuna kasancewar fleas a cikin dabba: yinwa a jiki, cijewa, cizon ƙwayoyin cuta, yawan yin ƙaiƙayi, kumburi akan fata, kaifin tashin hankali na kyanwa. Idan ka yada gashin dabbar dabbar ka, zaka iya ganin alamun kyanwa - kananan hatsi baƙi, ɗigo-ɗigo a kan fata (cizon).

A cikin yaƙin da ake yi da cat cat, har yanzu akwai nau'ikan magungunan kwari da ake samu daga shagunan sayar da magani na dabbobi.

Mai rarrabewa, mai raɗaɗɗen mara lafiya, panleukopenia - kwayar cuta mai saurin kamuwa da cuta

Dalilan kamuwa da cuta da mai raɗaɗi: ana iya kamuwa da cutar zuwa dabba ta hanyar hulɗa da dabbar da ta riga ta kamu da rashin lafiya, ta hanyar kayan gida. Hakanan, ana iya shigo da kwayar cutar ta cikin gida ta mai shi da kansa tare da takalma, a kan tufafi. Zai yiwu cewa ana yada cutar ta iska da hanyar numfashi ko ta hanyar flean da suka kamu da cutar.

Kwayar cututtuka: duk ya dogara ne da sifa da matsayin lalacewar dabbar ta kwayar cutar panleukopenia. Gudawa, rashin cin abinci, da ƙin sha. Idon kyanwa ya zama mara kyau. Akwai amai (wani lokaci da jini), rauni da kasala. Conjuctevitis da rhinitis, zazzabi mai yiwuwa ne.

Mai rarraba hankali yana da haɗari sosai kuma yana iya haifar da mutuwar dabbar dabba, don haka da zarar ka nemi taimako daga likitan dabbobi, to akwai damar samun damar kiyaye dabbar.

Helminths (game da tsutsotsi) - zabi gabobin ciki (hanji, ciki, hanta, mafitsara) don rayuwarsu, yana dagula aikinsu. Sun zama sanadin gajiyar kyanwa, amai, tari, kin cin abinci, gudawa.

Dalilin kamuwa da cuta da cat tare da helminths: ruwa mai datti, ciyawa, ƙasa, takalma, ɗanyen abinci (nama, kifi), hulɗa da wasu dabbobi.

Cututtuka kamuwa da cuta tare da tsutsotsi na iya kasancewa tare da alamun kamanni da sauran cututtuka. Kwararren likitan dabbobi ne kawai zai iya tantance wanzuwar tsutsotsi a cikin kyanwa. Wani lokaci dabbar na iya nuna matsalarta ta "birgima" a ƙasan ko ƙin cin abinci.

Ya isa a kai a kai a gudanar da maganin rigakafin cuta, deworming, musamman tunda akwai manyan magungunan anthelmintic da yawa a cikin kantin magani na dabbobi.

Urolithiasis a cikin kuliyoyi - samuwar duwatsu a cikin mafitsara, mafitsara da ƙashin ƙugu. Mafi yawanci a cikin dabbobin da aka ɓata.

Dalilin: gado, kumburi daga tsarin fitsari, kodan, canjin hormonal, yawan nauyi da rashin aiki, rashin abinci mai gina jiki, rashin isasshen abin sha.

Kwayar cututtuka: amai, yawan neman yin bayan gida - dabbar tana shiga cikin tiren ko ma kawai ta zauna a ƙasa. In ruwa da abinci.

A wannan yanayin, shigar da asibiti cikin gaggawa da tiyata suna da mahimmanci.

Otitis - kumburin tsakiyar kunne ko wani sashi na shi.

Dalilai: shiga cikin kunnen baƙon jiki, rauni tare da ciwon kunnuwa.

Cututtuka dabbobin gidan sau da yawa suna girgiza kai, suna toshe kunnuwa da ƙafafu kuma suna ƙoƙari su riƙe kansa kaɗan zuwa gefe ɗaya, wanda ke nuna rashin jin daɗi, jin zafi a cikin auricle. A cikin yanayi mai tsanani, akwai yuwuwar fitar ruwa da warin mara daga kunnuwa. Gefen ciki na kunnen da abin ya shafa na iya zama jajaye ko ruwan hoda.

Don maganin cutar, an shawarci a tuntuɓi asibitin dabbobi.

A zahiri, jerin cututtuka a cikin kuliyoyi har da cututtukan ɗan adam: amosanin gabbai, kiba, ciwon sukari, cututtukan zuciya, conjunctivitis, da sauransu.

Lafiya gare ku da dabbobinku!

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Da DumiDumi An kama jirgin sama cike da kudin APC a kano (Yuli 2024).