Kula da Kifin Aquarium & Kifi don Masu farawa

Pin
Send
Share
Send

Kula da akwatin kifaye yana kama da tsabtace gida, ƙa'idodi ɗaya masu sauƙi don kasancewa cikin ƙoshin lafiya da tsabta, da kasancewa cikin tsari. A cikin wannan labarin, zaku koyi yadda ake kula da akwatin kifaye na gida yadda yakamata, menene mahimman ƙananan abubuwa kuma sau nawa ake yinshi.

Me yasa za a siphon kasar? Waɗanne kayan tsaftacewa zan iya amfani da su? Yaya ake wanke soso na tace? Me yasa kuma yaya ake canza ruwan a akwatin kifaye? Za ku sami amsoshin waɗannan da sauran tambayoyin.

Tacewar kulawa - yadda za'a tsabtace matatar?

Dole a soso soso din da ke cikin matatar a kai a kai don gujewa toshewa da rage kwararar ruwan da zai iya wucewa. Amma ka lura cewa tsohuwar da soso mai datti ya fi wanda ka siya inganci.

Gaskiyar ita ce, ƙwayoyin cuta masu amfani, waɗanda ke sauya abubuwa masu guba zuwa na tsaka-tsaki, suna rayuwa a saman soso ne kawai, a cikin wannan lakar. Amma, idan soso ya yi datti da yawa, zai fara barin ƙaramin ruwa sosai. Adadin oxygen da ake buƙata don ƙwayoyin cuta ya faɗi, kuma suna fara mutuwa.

Sabili da haka, soso na matatar ciki, wanda ƙarancin ƙarfi, dole ne a tsabtace kowane mako biyu. Tace na ciki, wanda yake da famfon da yafi karfi da kuma karfi mai amfani, baya toshewa da sauri. Kuna iya tsaftace soso na cikin gida ba fiye da sau ɗaya a wata ba, don wasu samfuran har ma da ƙari.

Tacewar ciki kuma ta ƙunshi wasu kayan waɗanda ke da ɗan gajeren rayuwar sabis. Don haka, ana buƙatar sauya matatun carbon da aka kunna sau ɗaya a wata, in ba haka ba suna tara ƙazanta kuma suna fara mayar da ita.

Matatun farko (farin farin kyallen da ke ɗaukar ruwa da farko), ya fi kyau a canza kowane mako biyu, amma kuma ya dogara da akwatin kifaye kansa.

Tattalin halittu, wanda yawanci shine yumbu ko ƙwallon filastik, ya kamata a wanke kowane wata. Lura cewa ya isa sauƙaƙe kawai, kuma ba kawo shi zuwa masana'antar masana'anta ba.

Waɗanne kayan tsaftacewa zan iya amfani da su?

Babu... Yana da matukar mahimmanci a tsabtace matatar da ruwa shi kaɗai. Hakanan yana da mahimmanci ruwa daga akwatin kifaye. Ruwan famfo yana dauke da sinadarin chlorine, wanda ke kashe kwayoyin cuta masu cutarwa a cikin ruwan. Amma bai san yadda zai fahimta ba kuma yana kashe ƙwayoyin cuta masu amfani a cikin matattarar cikin gida.

Ana iya amfani da ruwan da aka daidaita Amma kuma, ruwa daban da taurin daban, acidity da zazzabi kuma yana iya shafar mulkin mallaka na kwayoyin cuta.
Don haka mafi kyawun hanyar ita ce ɗebo ruwa daga akwatin kifaye kuma a tsabtace matatar da abin da ke ciki a cikin wannan ruwan.

Tabbas, hatta akwatin da aka wankeshi yakamata ayi amfani dashi don buƙatun akwatin kifaye, idan kuka wanke benaye daga ciki, to damar da ilimin sunadarai zai kasance a cikin akwatin yana da mahimmanci.

Kuma yana da mahimmanci kar a wanke komai don haske, kawai kurkura da kyau.

Tsabtace ƙasa a cikin akwatin kifaye

Tace mai kyau zai cire wasu ɓarnar daga akwatin kifaye, amma har yanzu yawancinsu zasu zauna cikin ƙasa. Sharar kifi da ragowar abinci suna zama a cikin ƙasa kuma ruɓaɓɓe ya ɓata daidaituwa, yana ƙarfafa haɓakar algae.

Don hana ci gaba da lalata ƙasa, ya zama dole a tsabtace shi ta amfani da na'ura na musamman - siphon don ƙasa. Siphons na iya bambanta cikin girma, fasali da kuma aiki, amma ƙa'idar iri ɗaya ce.

Siphon na ƙasa yana amfani da ƙa'idar gudanawar ruwa. Matsi na ruwa yana wanke sassan haske daga cikin ƙasa, waɗanda suke da nauyi kuma sun daidaita. Sakamakon yana da amfani sosai - an cire duk datti tare da kwararar ruwa, ƙasa tana da tsabta, ruwa yana da tsabta, haɓakar algae ya ragu.

Tunda amfani da siphon na ƙasa yana buƙatar ruwa mai yawa, yana da kyau a tsaftace tare da wani canjin canji. Wato, maimakon kawai kuga wasu ruwa, sai ku tsabtace ƙasa kuma ta haka zaku cimma buri biyu a lokaci ɗaya.

Ga masu maganin ganye, tsabtace ƙasa kawai za a iya aiwatarwa sama-sama, tunda ba zai yiwu a kai shi ko'ina ba. Amma a cikin su abubuwa masu cutarwa da yawa sun lalace ta hanyar shuke-shuke da kansu, kuma ƙasa mai walƙiya tana ba da gudummawa ga haɓakar shuka mai kyau.

Canza ruwa a cikin akwatin kifaye

Duk da cewa wasu masanan ruwa basa canza ruwa tsawon shekaru kuma sukace komai yayi daidai dasu, canjin ruwa na yau da kullun yana da mahimmanci ga akwatin kifaye.

Adadin ruwa don canzawa zai bambanta dangane da yanayin akwatin akwatin kifaye, amma a matsakaita 10-20% a kowane mako shine adadin al'ada don kowane akwatin kifaye na wurare masu zafi. Masu narkar da ganye ko kuma ɗumbin ruwa aquariums suna buƙatar canji 10-15% kowane sati biyu.

Babban aikin sauyin shine cire nitrates da ammonia, kuma a mayar da ma'aunin ma'adinai. Ba tare da canza ruwan ba, akwatin kifaye zai yi kyau na ɗan lokaci, amma kawai saboda gaskiyar abubuwan da ke haifar da sannu a hankali suna tarawa.

Bayan lokaci, nitrates za su taru, kuma ruwan ya zama da yawa acidic. Amma wata rana daidaituwa zata rikice kuma akwatin kifaye zai zama dausayi.

Shirya ruwa

Domin canza ruwa, da farko kuna buƙatar shirya shi. Ruwan famfo yana dauke da sinadarin chlorine, karafa kuma ya sha bamban da yanayin zafin jiki kuma ba za'a iya zuba shi kai tsaye ba.

Akwai hanyoyi biyu don kawar da chlorine. Sayi kwandishan ruwa wanda zai ɗaure chlorine da ƙarafa kuma a tsayar dashi kwana biyu.

Kari akan haka, ruwan da aka daidaita zai zama kwatankwacin yanayin zafin gidan ku kuma zai kasance mai amfani sosai.

Wadannan hanyoyi masu sauki don kula da akwatin kifaye zasu taimake ku tsabtace shi da kyau na dogon lokaci. Kada ku yi kasala kuma akwatin akwatin kifaye zai zama abin birgewa a cikin gidanku.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Live Qu0026A with Aquarium Co-Op (Nuwamba 2024).