Don ƙirƙirar akwatin kifaye na kowa tare da nau'ikan kifaye daban-daban, galibi suna zaune a ƙarshen duniya, dama ce don ƙirƙirar duniyarku ta musamman. Amma wani lokacin, bambancin abinci mai gina jiki, halayya, girma, yana sa kifin ya zama bai dace ba. Na gaba, zaku koya game da manyan bambance-bambance a cikin nau'in kifi da yanayin da ya dace da wani nau'in.
Lokacin ƙirƙirar akwatin kifaye daga nau'ikan kifaye daban-daban, ba zaku iya kusantar su ba bisa ƙa'idar - mummunan / kifi mai kyau. Sau da yawa kawai suna buƙatar yanayi daban-daban na rayuwa - ana ɗaukar masu ɗaukar rayuwa a cikin ƙungiyoyi na jinsi ɗaya ko kuma tare da yawancin maza, wasu makarantu, wani maraice, wasu nau'ikan kifayen na iya canza halayensu dangane da maƙwabta da ke zaune cikin akwatin kifaye.
Don ƙirƙirar akwatin kifaye na nasara, kuna buƙatar fahimtar banbancin halayyar kifi da buƙatu. Kalmar “akwatin kifaye na raba” ana amfani dashi azaman rashi kuma ana iya amfani dashi zuwa yanayi daban-daban. Yawancin jinsunan kifayen an bayyana su a matsayin masu dacewa da akwatin kifaye na gari, wanda sau da yawa a sauƙaƙe yana nufin cewa su kanana da salama.
Koyaya, iri ɗaya cichlids na Afirka basu dace da akwatin kifaye na kowa ba, kodayake akwai irin waɗannan maganganun.
Zaɓin kifi don akwatin kifaye na kowa ya dogara ne kawai da ƙarancin tashin hankalin sa, amma kuma akan girman, buƙatun kiyaye yanayin, da yadda suke jituwa da sauran nau'in.
Tabbas, mafi yawan nau'ikan akwatin kifaye shine na kowa, inda kifayen ruwan ruwa daban suke rayuwa, suna da salama kuma suna dacewa da yanayi daban-daban.
Don irin wannan akwatin kifaye, ya fi kyau a yi amfani da kifi daban-daban - makaranta, zama kusa da farfajiya, ƙasa, ciyar da algae. Ya kamata akwatin kifaye ya ƙunshi shuke-shuke masu rai da wasu wuraren ɓoye.
Kifi son ruwa mai laushi
Yawancin kifayen kifaye da yawa kamar ruwa mai laushi (ƙaramin ruwan gishiri) kamar a cikin mazauninsu na asali. Mafi kyawun tetras, kadinal, rhodostomuses zasu bayyana launin su kawai cikin ruwa mai laushi.
Sauran nau'ikan kifaye, misali, ƙaramin cichlids na Amurka, suma sun fi son ruwa mai laushi, waɗannan sun haɗa da apistogram. Yawancin kifi za a iya zaɓar su don akwatin kifaye na ruwa mai laushi - mai zaman lafiya, amma tare da halaye na musamman da launuka.
Kifi son ruwa mai wuya
Masu ɗauke da rayuwa - guppies, mollies, platy suna rayuwa cikin ruwa mai wahala a cikin yanayi, amma duk da wannan, suna samun jituwa a kowane yanayi. Hakanan, irin wannan ruwan an fi son shi da iris da kuma barbs.
Ana buƙatar ruwa mai tsananin wuya ta hanyar tafkin Afirka, amma ba za a iya danganta waɗannan kifaye da nau'in da ya dace da akwatin kifaye na gama gari ba. Suna da rikici sosai, ana buƙatar ƙasa da ruwa mai matukar wahala.
Masu maganin ganye
Hakikanin mai ilimin ganye shine akwatin kifaye wanda tsire-tsire ke rufe kowane santimita murabba'i. Tunda a cikin masu ilimin ganyayyaki kifin kansa kari ne, kowane masanin ruwa yana zaɓi wanda yake buƙata a can.
A matsayinka na ƙa'ida, suna tsayawa a tetras ko nau'ikan halittu masu rai, ƙanana ne, masu haske, masu dacewa sosai (kuma a cikin akwatin kifaye na yanayi, yanayi na iya canzawa sosai koda da rana ne) kuma suna son waɗannan nau'ikan halittu.
Labyrinths kuma suna aiki tare sosai a cikin masu maganin ganye. Kuma, ba shakka, kifin kifin mai suna herbivorous - ancistrus, ototsinklyus, girinoheilus.
American Cichlid Aquarium
Waɗannan kifayen galibi suna da ƙarfi, yankuna, kuma suna da girma. Adana akwatin kifaye tare da waɗannan kifin yana da wahala, amma ba zai yuwu ba, kodayake cichlids ba sa rayuwa a cikin akwatin kifaye da aka raba. Babban abu shine a hankali zaɓi nau'ikan kifaye, koya koya koyaushe gwargwadon iko game da su.
Bincika cichlids na Amurka waɗanda suka girma zuwa girma ɗaya kuma sayi kifi ƙarami kamar yadda ya yiwu. Guji kiyaye maza biyu a lokaci guda. Ya kamata akwatin kifaye sanye da matattara mai ƙarfi, saboda kifin yana da ƙazamar aiki kuma yana haifar da almubazzaranci da yawa.
Akwatin kifaye yana da fadi da manyan duwatsu masu nauyi da sauran mafaka, idan kifaye suka girma zasu iya motsa abubuwan ado.
Fewananan plantan tsire-tsire za su tsira daga kusancin waɗannan kifayen, don haka zaɓi manyan nau'ikan da ƙarfi.
Aquarium tare da cichlids na Afirka
Kifi mai kyau sosai - mai haske, sananne, mai aiki. Amma kuma yana da matukar rikici, yanki da rikici tare da wasu nau'in kifin.
Don cichlids na Afirka, ana buƙatar babban akwatin kifaye, tare da ɗakuna da yawa, duwatsu, inda ba za a bayyana fitinarsu ba. Da kyau a ajiye shi da irin wannan kifin (Tanganyika ko Malawians), kuma kuma, sayi kifi tun suna samari.
Kamar yadda aka ambata a sama, suna son ruwa mai wuya. Wani lokaci zaka iya ajiye babban kifin tare dasu.
Biotope na wani yanki
A cikin akwatin kifayen ku, zaku iya ƙirƙirar kusurwar ɗabi'a daidai da ainihin ta wani wuri a ɗaya gefen duniyar. Ga yawancin masanan ruwa, ƙirƙirar irin wannan biotope abin farin ciki ne na gaske. Ya kamata ya ƙunshi kifin da ke rayuwa a wannan yankin, mai yawan gaske.
Biotope yana nufin ƙirƙirar akwatin kifaye tare da tsire-tsire da kifi musamman daga yanayin yanayi. Bayyanar akwatin kifaye kuma yakamata ya kasance kusan yadda yakamata zuwa ga biotope na halitta.
Wannan shine, idan a cikin yanayi kogi ne mai ƙasan rairayi, sanduna da manyan kifayen kifayen, to wannan shine yadda akwatin kifaye yakamata yayi. Neman bayanai game da waɗannan wurare da ƙirƙirar abinku ɗauka ne gabaɗaya, abin farincikinsa ba ƙasa da sakamakon ba.