Sumatran barb (Puntius tetrazona)

Pin
Send
Share
Send

Sumatran barb (Latin Puntius tetrazona, tiger barb na Turanci) kifi ne mai kuzari da aiki wanda zai kawo kowane akwatin kifaye a rayuwa.

Wannan kifi ne matsakaici, mai launin ja-ja-ja da ratsi-ratsi baƙi, wanda a Turanci har ya sami sunan damisa barb.

Lokacin da suka tsufa, launi ya ɗan shuɗe kaɗan, amma har yanzu garken da ke cikin akwatin kifaye abu ne mai kyan gani.

Rayuwa a cikin yanayi

Wadannan cyprinids sun shahara sosai a kifin akwatin kifi na dogon lokaci kuma basu rasa shahararsu ba. Sun sami takamaiman sunan su ne saboda sun fito daga tsibirin Sumatra.

Tabbas, ba a taɓa kama su cikin yanayi ba, amma ana cin nasararsu a cikin Kudu maso gabashin Asiya da kuma duk Turai. Bugu da ƙari, akwai nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'in - albino, waɗanda suke da finafinai da kore.

Blacker ne ya fara bayyana shi a cikin 1855. Gida a tsibirin Sumatra, Borneo, ana samunsa a Cambodia da Thailand. Da farko, an samo shi ne kawai a cikin Borneo da Sumatra, duk da haka, an gabatar da shi ta ƙirarru. Yawancin alumma sun rayu a Singapore, Australia, Amurka, da Columbia.

A dabi'a, suna zaune ne a cikin koguna da koguna da ke cikin daji da yawa. A irin waɗannan wurare, yawanci akwai ruwa mai tsafta mai ɗumbin iskar oxygen, yashi a ƙasa, da duwatsu da katako mai ƙura.

Bugu da kari, sosai m yawan shuke-shuke. Suna ciyar da yanayi a kan kwari, detritus, algae.

Bayani

Barbus din Sumatran yana da tsayi, zagayayye jiki tare da kai mai kaifi. Waɗannan su ne kifaye masu matsakaici, a yanayi suna girma zuwa 7 cm, a cikin akwatin kifaye suna da ɗan ƙarami. Tare da kyakkyawar kulawa, suna rayuwa har zuwa shekaru 6.

Launin jiki launin ja ne mai launin rawaya mai sananne sosai. Fins din launuka ne ja, musamman ma maza yayin haihuwa ko motsa sha'awa. Hakanan a wannan lokacin, bakinsu ya zama ja.

Wahala cikin abun ciki

Da kyau ya dace da adadi mai yawa na akwatin kifaye kuma har ma masu farawa zasu iya kiyaye su. Suna jure wa canjin wurin da kyau, ba tare da sun rasa sha'awar su da ayyukan su ba.

Koyaya, akwatin kifaye yakamata ya sami ruwa mai tsafta da kyau. Kuma ba za ku iya ajiye shi da duk kifin ba, misali, za a ba kifin zinari da damuwa mai ɗorewa.

Hakanan yake game da kifi da dogayen fuka-fukai, ko kifi a hankali. Abubuwan da ke tattare da halin shi ne cewa zai iya tsunkule maƙwabtansa ta hanun firam.

Wannan halin na al'ada ne ga kifin da ba ya rayuwa a cikin makaranta, tun da abin da ke cikin makaranta ya tilasta su kiyaye matsayi da ma'amala da dangi.

Guji abubuwa biyu: kiyaye barba ɗaya ko biyu ka haɗu da kifi tare da dogayen fiɗa.

Ciyarwa

Duk nau'ikan rayuwa, daskararre ko abinci na wucin gadi ana cin su. Yana da kyau a ciyar da shi kamar yadda yake mai yiwuwa don kiyaye aiki da lafiyar garkuwar jiki.

Misali, flakes mai inganci na iya zama tushen abincin, kuma bugu da kari ya ba da abinci mai rai - gyambin jini, tubifex, brine shrimp da corotra.

Hakanan yana da kyau a kara flakes dauke da spirulina, domin shuke-shuke na iya ci.

Adana cikin akwatin kifaye

Sumatran yan baranda suna iyo a cikin dukkan matakan ruwa, amma sun fi son matsakaici. Wannan kifi ne mai aiki wanda ke buƙatar yawancin sarari kyauta.

Don cikakkun kifin da ke rayuwa a cikin garken mutane 7, ana buƙatar akwatin kifaye na lita 70 ko fiye. Yana da mahimmanci cewa ya isa, tare da sarari, amma a lokaci guda ana shuka shi da shuke-shuke.

Ka tuna cewa Sumatrans ƙwararrun masu tsalle ne kuma zasu iya tsalle daga ruwa.

Sun daidaita sosai da yanayin ruwa daban-daban, amma sun fi kyau a pH 6.0-8.0 da dH 5-10. A dabi'a, suna rayuwa a cikin ruwa mai laushi da acidic, don haka an fi son ƙananan lambobi. Wato, pH 6.0-6.5, dH game da 4.

Zafin ruwan yana 23-26 ° С.

Mafi mahimmancin ma'auni shine tsarkin ruwa - yi amfani da matattarar waje mai kyau kuma canza shi akai-akai.

Abu ne mai sauƙi a kula kuma mai girma ne ga mashigin ruwa na duk matakan. Ba su da ƙarfi sosai, idan aka tsaftace ruwa tsaftatacce ne. Zai fi kyau dasa tsire-tsire da yawa a cikin akwatin kifaye, amma yana da mahimmanci kuma akwai sarari kyauta don iyo.

Koyaya, suna iya hango kyawawan tsire-tsire masu tsire-tsire, kodayake suna yin hakan da wuya. A bayyane tare da rashin wadataccen adadin kayan lambu a cikin abincin.

Yana da mahimmanci a kiyaye a garken, cikin adadin guda 7 ko sama da haka. Amma ka tuna cewa wannan zalunci ne, ba m, amma mai ban tsoro.

Zasu yanke fuskokin kifi da kifi masu jinkiri, saboda haka kuna buƙatar zaɓar maƙwabta cikin hikima.

Amma kiyayewa cikin garken yana rage maƙarƙashiyar su, yayin da aka kafa matsayin matsayi kuma aka sauya hankali.

Karfinsu

Barbs kifi ne mai aiki, wanda dole ne a adana shi da yawa na mutane 7 ko sama da haka. Suna yawan yin rikici idan garken yayi kankanta kuma suna yanke fincin maƙwabtansu.

Tsayawa a cikin garken yana rage tashin hankali, amma baya bada garantin cikakken natsuwa. Don haka yana da kyau kada a rage jinkirin kifi tare da dogayen fiɗa tare da su.

Bai dace ba: zakara, lalius, marmara gourami, lu'u lu'u gourami, sikeli, kifin zinare.

Kuma suna jituwa da kifin mai sauri: zebrafish rerio, thorns, congo, diamond tetras, da kuma mafi yawan kifin, alal misali, tare da kifin kifi da tarakatum.

Bambancin jima'i

Abu ne mai matukar wahala ka rarrabe tsakanin mace da namiji kafin su balaga. Mata suna da ciki mai girma kuma suna zagaye sananne.

Maza sun fi launi launi, ƙarami a cikin girma kuma a lokacin da suke haihuwa suna da madaidaicin jan baki.

Sake haifuwa

Waɗanda ke rayarwa waɗanda ba su damu da ɗiyansu ba, ƙari ma, haɗama suna cin ƙwai a ƙaramar dama. Don haka don haifuwa kuna buƙatar keɓaɓɓiyar akwatin kifaye, zai fi dacewa tare da raga mai kariya a ƙasa.

Don ƙayyade madaidaiciyar dama, ana siyen barbets na Sumatran a garken tumaki kuma a tashe su tare. Kafin haihuwa, ana ciyar da ma'auratan da abinci mai rai tsawon makonni biyu, sa'annan a sanya su a cikin filayen ciko.

Yakamata filayen kiwo su sami taushi (har zuwa 5 dH) da ruwa mai ƙanshi (pH 6.0), tsire-tsire masu yawa tare da ƙananan ganye (javan gansakuka) da raga mai kariya a ƙasa.

Madadin haka, kuna iya barin ƙasan tsirara don nan da nan ku lura da ƙwai kuma ku dasa iyayen.

A matsayinka na ƙa'ida, haɓakawa yana farawa ne daga wayewar gari, amma idan ma'auratan basu fara haihuwa a cikin kwana ɗaya zuwa biyu ba, to kuna buƙatar maye gurbin wasu ruwan da ruwa mai tsafta kuma ɗaga zafin jiki digiri biyu sama da wanda suka saba da shi.

Mace tana yin kusan ƙwai 200 masu tsabta, ƙwai rawaya, waɗanda maza ke yin takin nan da nan.

Da zarar dukkan kwai sun hadu, iyaye suna bukatar a cire su don guje wa cin kwan. Blueara shuɗin methylene a cikin ruwa kuma bayan kamar awa 36, ​​ƙwai za su ƙyanƙyashe.

Don wasu kwanaki 5, tsutsa za ta cinye abubuwan da ke cikin jakar kwai, sannan soyayyen zai yi iyo. Da farko, kuna buƙatar ciyar da shi tare da microworm da ciliates, sannan kuma canja wurin babban abincin.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Puntius Tetrazona - Tiger Barb (Yuni 2024).