Chartreux ko Katar Cartesian (Turanci Chartreux, Faransanci Chartreux, Jamusanci Kartäuser) nau'in kuliyoyin kuliyoyin gida ne waɗanda asalinsu daga Faransa ne. Su kuliyoyi ne manya da tsoka tare da gajeren fur, kyakkyawan gini da saurin martani.
Shahararren taswira don launin shuɗi (launin toka), mai hana ruwa ruwa, gashi biyu, da idanun jan-lemu. Kuma an san su da murmushin su, saboda surar kai da baki, da alama kyanwa tana murmushi. Daga cikin sauran fa'idodi, zane-zane kyawawan farauta ne kuma manoma suna yabawa.
Tarihin irin
Wannan nau'in kyanwa ya kasance tare da mutane tsawon shekaru wanda yana da wahala a tantance ainihin lokacin da ya bayyana. Kamar yadda yake tare da sauran nau'ikan kyanwa, gwargwadon labarin, da alama yana da almara.
Mafi shahararren ya ce waɗannan suran ne suka fara cuwa-cuwa da sufaye, a cikin gidajen ibada na Faransa na tsarin Cartesian (a cikin Grande Chartreuse).
Sun sanya sunan jinsin ne don girmama mashahurin ruwan inabi mai launin kore-shaye-shaye, kuma don kada kuliyoyi su yi musu katsalandan yayin addu'oi, kawai an zaɓi masu natsuwa.
Farkon ambaton wadannan kuliyoyin shi ne a cikin Dictionary na Kasuwanci na Duniya, Tarihi na Naturalabi'a, da na Arts da Ciniki na Savarry des Bruslon, wanda aka buga a 1723. Fitar da aka yi wa 'yan kasuwa, kuma ta bayyana kuliyoyi masu launin shuɗi waɗanda aka siyar wa jaka.
An kuma ambata a can cewa su na sufaye ne. Gaskiya ne, ko dai da gaske ba su da wata alaƙa da gidan sufi, ko kuma sufaye ba su ga ya dace a ambace su a cikin bayanan ba, tun da babu ambaton zane a cikin littattafan gidan zuhudu.
Wataƙila, an ba kuliyoyin suna bayan furcin Sifen, sanannu a lokacin, kuma kama da ji da furcin waɗannan kuliyoyin.
Histoire Naturelle mai lamba 36 (1749), wanda baƙon ɗan Faransa mai suna Comte de Buffon, ya bayyana shahararrun nau'ikan kuliyoyi guda huɗu na lokacin: na gida, angora, Sifen da kuma zane-zane. Dangane da asalinsa, ya ɗauka cewa waɗannan kuliyoyin sun fito ne daga Gabas ta Tsakiya, kamar yadda aka ambaci irin waɗannan kuliyoyin a cikin littafin masanin ƙasar Italiya Ulisse Aldrovandi a matsayin kuliyoyin Siriya.
Illustrationaya daga cikin zane yana nuna kyanwa mai dusar kankara mai launin shuɗi mai haske da idanu masu jan ƙarfe. Wani mushen linzami yana kwance kusa da ita, kuma kamar yadda kuka sani, zane-zane kwararrun mafarauta ne.
Wataƙila, kuliyoyin Cartesian sun fito daga Gabas zuwa Faransa a cikin karni na 17, tare da jiragen ruwa na kasuwanci. Wannan yana nuna babban daidaitawa da hankali, tunda da farko ba su da yawa daga cikinsu, kuma ana darajar su ba don kyan su ba, amma don fur da nama.
Amma, ko ta yaya, da kuma inda suka fito, gaskiyar ita ce, suna zaune kusa da mu har ɗaruruwan shekaru.
Tarihin zamani na jinsi ya fara ne a shekarar 1920, lokacin da yaya mata biyu, Christine da Susan Leger, suka gano yawan mutanen Chartreuse a kan karamin tsibirin Belle Ile, kusa da gabar Biritaniya da Faransa. Sun zauna a yankin asibitin, a cikin garin Le Palais.
Mutanen garin sun kira su "kuliyoyin asibiti", kamar yadda masu jinya ke kauna saboda kyan su da kuma kaurinsu, da shuɗi. 'Yan uwan Leger sun kasance farkon waɗanda suka fara aiki mai mahimmanci kan nau'in a cikin 1931, kuma ba da daɗewa ba aka gabatar da su a wani baje koli a Faris.
Yakin duniya na biyu ya hau kan nau'ikan kyanwa a Turai. Ba ta tsallake waɗanda ke cikin Cartes ba, bayan yaƙin babu wani yanki guda ɗaya, kuma ya cancanci ƙoƙari sosai don kiyaye nau'in daga halaka. Da yawa daga cikin kuliyoyin da ke raye dole ne a ketare su tare da Shorthair na Burtaniya, da Rasha da Blue da Persian cats.
A wannan lokacin, an rarraba taswirar azaman ƙungiya guda ɗaya, tare da British Shorthair da Blue Blue, kuma yaduwar giciye abu ne gama gari. Yanzu wannan ba abin yarda bane, kuma Chartreuse wani nau'in ne daban, wanda Le Club du Chat des Chartreux ke kula dashi a Faransa.
Bayanin irin
Babban fasalin nau'in shine mai laushi, Jawo mai shuɗi, dabarun waɗanda aka canza launin haske tare da azurfa. Mai yawa, mai hana ruwa ruwa, matsakaici-gajere, tare da atamfa mai laushi da gashi mai tsaro mai tsawo.
Yawan rigar ya dogara da shekaru, jima'i da kuma yanayi, yawanci kuliyoyin manya suna da sutura mai kauri kuma mafi tsada.
Na sirara, wanda ba safai ake ba wa kuliyoyi da kuliyoyi ƙasa da shekaru 2 ba. Launi mai launi (launin toka), tare da tabarau na ash. Halin fur yana da mahimmanci fiye da launi, amma an fi son launin shuɗi.
Don dabbobin aji masu nunawa, launi shuɗi ne kaɗai ke da izinin, kodayake ratsi masu launuka da zobba a kan jela na iya bayyana har zuwa shekaru 2.
Idanu ma sun fito waje, zagaye, sun bazu sosai, masu sauraro kuma masu ma'ana. Launin ido jeri ne daga jan ƙarfe zuwa zinare, koren idanu ba cancanta bane.
Chartreuse sune kuliyoyin tsoka, tare da matsakaiciyar jiki - doguwa, faɗuwa kafadu da babban kirji. An bunkasa jijiyoyin kuma ana furtawa, kasusuwa suna da girma. Cats masu girma da jima'i suna da nauyi daga kilogiram 5.5 zuwa 7, kuliyoyi daga 2.5 zuwa 4 kilogiram.
Chartreuse sun kasance tare da kuliyoyin Farisa don ceton su bayan Yaƙin Duniya na II. Kuma yanzu ana samun dogon gashi a cikin shara idan iyayen duka sun gaji gadon halittar.
Ba a yarda da su a cikin ƙungiyoyi ba, amma yanzu aiki yana ci gaba a cikin Turai don amincewa da jinsinsu daban, kuliyoyin Benedictine. Amma, kungiyoyin kwalliya suna yin tsayayya da waɗannan ayyukan, saboda wannan zai canza nau'in, wanda da ƙyar aka kiyaye shi.
Hali
Wani lokaci nakan kira su: murmushin kuliyoyin Faransa, saboda kyakkyawar magana a fuskokinsu. Chartreuse cute ne, ƙawayen ƙaunatattu waɗanda ke faranta ran maigidansu da murmushi da tsarkakewa.
Galibi suna yin shiru, amma lokacin da wani abu mai mahimmanci yake buƙatar faɗi, suna yin sautunan da suka fi dacewa da kyanwa. Abin mamaki ne idan kaji irin wannan sautunan daga wannan katon kuli.
Ba kamar yadda yake aiki kamar sauran nau'o'in ba, Chartreuse yana da kwarin gwiwa, mai ƙarfi, wakilai na masarauta. Rayayye, nutsuwa, nutsuwa, suna zaune a cikin iyali, basa damuwa da tunatar da kowane minti game da kansu. Wasu suna haɗuwa da mutum ɗaya kawai, wasu suna son duk danginsu. Amma, koda suna son ɗaya, sauran ba a hana su kulawa ba kuma katar ɗin Cartesian suna girmama su.
A cikin ƙarnnin da suka gabata, waɗannan kuliyoyin suna da kima don ƙarfinsu da ikon wariyar bera. Kuma ilmin farautar har yanzu suna da karfi, don haka idan kuna da hamsters ko tsuntsaye, zai fi kyau a kare su da aminci. Suna son kayan wasa da ke motsawa, musamman waɗanda mutane ke sarrafawa, yayin da suke son yin wasa da mutane.
Yawancinsu suna jituwa da sauran nau'ikan kyanwa da karnukan abokantaka, amma galibi suna son mutane. Mai hankali, mai aiki da sauri ya fahimci laƙabin da sauri, kuma idan kun ɗan yi sa'a, za su zo kiran.
A takaice, muna iya cewa waɗannan ba tsoffin fada bane, masu nutsuwa, masu hankali waɗanda ke haɗe da mutum da iyali.
Kulawa
Kodayake Chartreuse yana da gajeren gashi, suna buƙatar goge su kowane mako saboda suna da babban rigar ƙasa.
A lokacin bazara da bazara, goga fita sau biyu ko uku a mako ta amfani da buroshi. Tambayi gandun dajin su nuna muku yadda ake goge gogewa mai kauri.