Guda bijimin guda

Pin
Send
Share
Send

Bull Terrier nau'in kare ne da ke da alaƙa da maharan. Hakanan akwai ƙaramin ƙaramin bijimin, wanda aka bambanta ta ci gaban sa. Waɗannan karnukan ana ɗauke da rashin ƙarfi da haɗari, amma ba haka bane. Suna da taurin kai, amma suna son mutane da danginsu da zuciya ɗaya.

Abstracts

  • Bull Terriers suna wahala ba tare da kulawa ba kuma dole ne su zauna a cikin gidan tare da danginsu. Ba sa son zama su kaɗai kuma suna fama da rashin nishaɗi da dogon buri.
  • Wuya a gare su rayuwa cikin yanayin sanyi da damshi, saboda gajeriyar gashin su. Shirya tufafinka mara kyau a gaba.
  • Kula dasu na farko ne, ya isa tsefe da goge bushe sau ɗaya a mako bayan tafiya.
  • Yawo da kansu ya kamata su kasance mintuna 30 zuwa 60, tare da wasanni, motsa jiki da motsa jiki.
  • Wannan kare ne mai taurin kai da son rai wanda zai iya zama da wahala a horar dashi. Ba'a ba da shawarar ga masu ƙwarewa ba ko masu tawali'u.
  • Ba tare da zamantakewa da horo ba, Bull Terriers na iya zama mai zafin rai ga sauran karnuka, dabbobi, da baƙi.
  • Ga iyalai masu ƙananan yara, basu dace da kyau ba, tunda suna da rashin ladabi da ƙarfi. Amma, yaran da suka manyanta na iya yin wasa da su idan aka koya musu yadda za su kula da kare a hankali.

Tarihin irin

Tarihin bayyanar bijimai masu kama da bi ya fara ne da Tsararru na Tsakiya da bayyanar da irin wannan ra'ayi kamar "wasan jini", wanda ke fassara a matsayin raha na jini. Wannan wani nau'in nishaɗi ne wanda dabbobi ke faɗa da juna, gami da yaƙin kare. Waɗannan yaƙe-yaƙe shahararren nishaɗi ne a Ingila a lokacin, kuma ana yin caca a kansu.

A cikin ramuka na faɗa, akwai talakawa da attajirai, kuma yawanci ribar tana da yawa. Kusan kowane ƙauye a Ingila yana da ramin faɗa, ba a ambaci birane ba. A cikin su karnuka sun yi fada da bijimai, beyar, dawa da kuma da juna.

A cikin sa-in-sa, ana bukatar gajerun karnuka wadanda za su iya kamo hancin sa don ba shi taimako. Sun shirya sosai kuma an zaɓi waɗanda suka fi ƙarfi kawai.

Sau da yawa kare yana riƙe da bijimin ko da ya tashi sama kuma ana kiyaye shi da rai. An yi imanin cewa irin wannan yaƙin an sake yinsa ne a cikin 1209, a Stamford. Daga karni na 13 zuwa na 18, wannan mummunan wasan har ana ɗaukarsa a matsayin wasan ƙasa a Ingila.

Da shigewar lokaci, shaharar da ake yi wa bijimin sa ya girma, kuma tare da ita ake buƙatar wani nau'in kare. Girman, hali, ƙarfin karnukan an daidaita su da bukatun ramuka na faɗa, sauran halaye ba su da mahimmanci. A cikin ƙarnuka da yawa, karnuka masu ƙarfi, mugaye, masu saurin gaske an ƙirƙira da inganta su.

Koyaya, a cikin 1835 an zartar da Dokar zalunci ga Dabbobi, ta hana irin wannan nishaɗin. Masu mallakar sun sami mafita kuma sun sauya daga fada tsakanin dabbobi zuwa fada tsakanin karnuka, wanda doka ba ta hana kai tsaye ba. Yaƙin kare yana buƙatar ƙasa da sarari, kuɗi, kuma sun fi sauƙi don tsarawa.

Akwai buƙatar ƙananan karnukan yaƙi waɗanda suka fi sauƙi ɓoye lokacin da 'yan sanda suka iso. Bugu da ƙari, yaƙin kare ya daɗe fiye da bautar bijimin kuma yana buƙatar ba kawai mai ƙarfi ba, har ma da karnuka masu ƙarfi waɗanda za su iya jure wahala da gajiya.

Don ƙirƙirar irin waɗannan karnukan, masu kiwo sun fara ƙetara Old English Bulldog tare da maharan da yawa. Waɗannan bijimai da maharan sun mallaki faɗakarwa da saurin aiki na terrier da ƙarfi, ƙarfin zuciya da ƙofa mai zafi ta bulldogs. Bull da Terriers sun sami suna kamar 'yan wasa yayin yaƙi har zuwa mutuwa don yardar maigidansu.

A cikin 1850, James Hinas na Birmingham ya fara kiwon wani sabon nau'in. Don yin wannan, ya ƙetare Bull da Terrier tare da wasu nau'o'in, gami da wanda ya ɓace White Terrier Terrier yanzu. Sabon farin bijimin sa yana da kai mai tsawo, mai daidaitaccen jiki da madaidaiciya kafafu.

Hinks kawai sun yi fararen karnuka, wadanda ya kira da tsoratar bijimai, don rarrabe su da tsohuwar bijimin da masu kama. Sabon nau'in kuma ana kiransa da "Hinks breed" ko kuma The White Cavalier saboda ikonsu na kare kansu da danginsu, amma basu fara farawa ba.

A cikin 1862, Hinks ya baje karnukansa a wani wasan kwaikwayo a Chelsea. Wannan wasan kwaikwayon kare ya kawo shahara da nasara ga nau'in kuma sabbin masu kiwo sun fara tsallaka tare da Dalmatians, Foxhounds da sauran nau'ikan.

Manufar halittar zuriya shine ƙara haɓaka da kuzari. Kuma Hinks kansa yana ƙara greyhound da collie don sassauƙa ƙafa. Waɗannan karnukan ba su yi kama da na zamani ba.

Bull Terrier cikakke ne daga AKC (American Kennel Club) a cikin 1885, kuma a cikin 1897 aka ƙirƙiri BTCA (The Bull Terrier Club of America). Farkon jirgin bijimin farko na zamani an san shi a cikin 1917, kare ne mai suna Lord Gladiator kuma ya bambanta da rashin tsayawa.

Bayani

Bull Terrier nau'in tsoka ne da na motsa jiki, har ma da tsoro, kodayake suna da halaye na gari. Matsayin nau'in ba ya gabatar da buƙatu na musamman don tsayi da nauyi, amma yawanci a lokacin bushe ruwan bijimin ya kai 53-60 cm, kuma yana da nauyin 23-38.

Siffar kwanyar alama ce ta daban ta wannan nau'in, yana da tsallakewa ko na oval, ba tare da an sami lankwasawar furci ko ɓacin rai ba. Kada a sami wani fasali mai kazanta, nisan tsakanin hanci da idanuwa ya fi gaban gani tsakanin idanu da saman kwanyar. Babu tsayawa, bakin hanci tare da manyan hancin. Jawananan muƙamuƙi yana da ƙarfi, cizon shine almakashi.

Kunnuwa kanana ne kuma tsayayyu. Idanun kunkuntun ne, masu zurfin ciki, masu kusurwa uku, masu duhu a launi. Bayyanar idanu yana da hankali, sadaukarwa ga mai shi. Shine kawai nau'in kare wanda yake da idanu uku-uku.

Jiki yana zagaye, tare da zurfin kirji da faɗi. Bayan baya yana da ƙarfi kuma gajere. Wutsiyar gajere ce, mai faɗi a gindi kuma tana taɓarɓus zuwa ƙarshen.

Gashi gajere ne, kusa da jiki, mai sheki. Launi na iya zama tsarkakakku fari (tabo a kan kai karɓaɓɓe ne) ko mai launi (inda launuka suka fi yawa).

Hali

Sun haɗu da dangi da maigidan, suna son shiga cikin rayuwarta, suna son kasancewa tare da mutane, suyi wasa.

Yayin wasanni, kuna buƙatar mai da hankali tare da yara, saboda wannan ƙwallan tsoka na iya buga yaron ba da gangan ba. Gabaɗaya, ba a ba da shawarar yin tafiya a cikin filayen bijimin ga waɗanda ba za su iya jurewa da shi ba: yara, tsofaffi da mutane bayan rashin lafiya.

Su ba kare bane mai tsaro, amma basu da tsoro, masu aminci ne kuma masu ban tsoro, zasu iya karewa daga haɗari. Hannun kariya yana tattare da su ta ɗabi'a, amma yawanci suna abokantaka da baƙi.

Terrain na bijimin yana da ƙwarin guiwa, za su iya kai wa dabbobi hari, yayin tafiya kana buƙatar kiyaye kare a kan kari. Ba sa jituwa sosai da sauran dabbobi a cikin gidan. Cats, zomaye, hamsters da sauran ƙananan dabbobi suna cikin haɗari koyaushe.

Kakannin wannan karnuka karnuka ne daga ramuka na fada, kuma su da kansu sun shiga yakin, kodayake mahaliccinsu ya ga maharan bijimin wani abokin mutum ne, kuma ba mai kisa ba. An shahara da shaharar jininsu da rashin ikon sarrafa su.

Misali, Testungiyar Temwararrun pewararrun Americanwararrun Americanwararrun Amurka (ATTS), wacce ke da nufin cire karnukan da ke da haɗari daga shirye-shiryen kiwo, suna ba da rahoton ƙimar wucewar gwajin.

Adadin ya kusan 90%, ma’ana, kashi 10% na karnuka ne suka fadi gwajin. Galibi ba sa nuna ƙarfi ga mutane, ba ga karnuka ba.... Bull Terriers sun taɓa zama masu yin wardi a cikin rami, amma a yau sun fi nutsuwa.

Sauran karnukan basu da tushe saboda farfajiyar bijimin itace ke da rinjaye, kuma a sakamakon haka, ana ba da shawarar a ajiye kawai birin a cikin gida. Kyauta daga kuliyoyi, sauran karnuka da beraye. Maza na iya zaluntar wasu mazan yayin tafiya, koyaushe kiyaye nisanku yayin tafiya kuma kada ku bari kare ya fita daga igiyar.

Kamar yadda yake tare da sauran nau'ikan halittu, zamantakewar wuri da wuri shine tushe don haɓaka halin abokantaka da kamewa. Da zarar ɗan kwikwiyo ya fara sanin sababbin mutane, wurare, abubuwa, abubuwan ji, yadda kwanciyar hankali za ta kasance.

Koyaya, koda irin wannan kare ba za a iya amincewa da shi don sadarwa tare da sauran dabbobi ba, ilhami ya mamaye. Mafi yawan kuma ya dogara da takamaiman halin. Wasu yan ta'addan bijimai suna abokantaka da kuliyoyi da karnuka, wasu ba zasu iya jure musu gaba ɗaya ba.

Rashin hankali ne ku gwada wannan akan karnukan abokanku, kuyi musu gargaɗi kuma ku nemi su bar dabbobinsu a gida idan zasu kawo muku ziyara.

Bully mai hankali ne amma mai zaman kansa kuma yana da ƙalubale don horarwa. Sun amsa da kyau ga tabbaci, daidaitaccen horo da kulawa kuma suna ba da amsa mara kyau ga rashin ladabi, duka, da ihu.

Matsayin shugaba yakamata mai gidansa ya riƙa buga shi koyaushe, tun da bakin birin yana da wayo sosai don bincika iyakokin abin da aka halatta da faɗaɗa su. Dukansu masu saurin bijimin bijimai da masu bijimai na yau da kullun na iya zama masu taurin kai da rashin iya sarrafawa, don haka ba a ba da shawarar ga mutanen da suke da kare a karon farko ko kuma masu taurin hali.

Iyaye aiki ne mai tsawo kuma kuna buƙatar haƙuri. Suna da isassun hankalin da ya warwatse cewa darussan ba zasu daɗe ba kuma suna buƙatar iri-iri don sa su mai daɗi. Lokacin da hankali ya ɓace (kuma wannan yakan faru sau da yawa), zaku iya dawo dashi tare da taimakon kulawa ko yabo.

Amma, koda mafi kyawun Horon Bull Terriers na iya ƙoƙarin tura iyakokin abin da aka yarda daga lokaci zuwa lokaci. Jagora, gyara da kulawa koyaushe ana buƙata don shawo kan halayen su masu ƙarfi.

Waɗannan karnukan suna da rai kuma suna buƙatar motsa jiki sosai don su kasance cikin farin ciki da koshin lafiya. Idan an biya masa bukatun sa, to terra bijimin na iya zama a cikin gida. Tabbas, sun fi dacewa a cikin gida mai zaman kansa tare da yadi.

Amma, kuma a cikin ɗakin suna zaune a hankali, ƙarƙashin ɗabi'a mai yawa da ta yau da kullun. Zai iya zama yawo, yin jogging, wasa da ƙwallo, tare yayin motsa jiki. Idan babu wadatattun su, to zaku sami labarin hakan. Daga rashin nishaɗi da yawan ƙarfi, sun zama masu halakarwa: suna cinye abubuwa da kayan ɗaki, bakinsu a ƙasa, da haushi.

Hakanan suna fama da kadaici, lokacin da zasu kwashe lokaci mai tsawo ba tare da mutane ba. Waɗanda ke ɓatar da lokaci mai yawa a wurin aiki ya kamata su kalli wasu nau'in. Saboda rashin nishaɗi, suna fara yin hali iri ɗaya kamar yadda suke da ƙarfi, suna zama masu juyayi da hallakaswa.

Kadaici baya taimakawa, domin zasu iya tauna komai, hatta kofofin da suke kulle.

Kulawa

Gajeren gashi yana buƙatar ƙarancin kulawa kuma ana iya goge shi sau ɗaya a mako. Bayan yawo, ana iya goge kare a bushe, amma kuma zaka iya wanke shi a kai a kai, saboda wannan ba zai cutar da gashin ba.

Sauran kulawa, game da sauran nau'ikan, ana yin yankan kai, ana lura da tsabtace kunnuwa da idanu.

Lafiya

Idan ka yanke shawarar siyan puan kwikwiyo na ɗan bijimin, to duba shi kurumtacce. Yana da wahala isa ka sani idan kwikwiyo, musamman karami, na iya jinka. Amma, rashin jin magana yana faruwa a 20% na fararen fata da 1.3% na bijimai masu launi.

Saboda gajeriyar gashinsu, suna fama da cizon kwari, saboda cizon sauro na iya haifar da larura, rashes da ƙaiƙayi. In ba haka ba, waɗannan karnuka ne masu lafiya waɗanda ba sa fama da takamaiman cututtukan ƙwayoyin cuta.

Matsakaicin lokacin rayuwa na balangizin bijimin shine shekaru 10, amma yawancin karnuka suna rayuwa har zuwa shekaru 15.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Gundaraj HD- Ajay Devgan - Kajol - Amrish Puri - 90s Popular Movie - With Eng Subtitles (Yuli 2024).