Jirgin saman Irish

Pin
Send
Share
Send

Terrier na Irish (Irish Brocaire Rua), wataƙila ɗayan tsofaffin tsoffin jiragen, sun bayyana a Ireland kimanin shekaru dubu 2 da suka gabata. Littattafan tarihi na d kept a da ke cikin Gidan Tarihin Tarihin Dublin suna ƙunshe da nassoshi ga irin karnukan, amma zanen farko ya faro ne daga 1700.

Abstracts

  • 'Yan ta'addan Irish ba sa jituwa da sauran karnukan, musamman na jinsi ɗaya. Suna farin cikin shiga cikin faɗa kuma ba su ja da baya.
  • Zai iya zama mai taurin kai.
  • Waɗannan su ne halayen yau da kullun: za su tono, kama da shaƙewa.
  • Suna son haushi.
  • Mai kuzari, cikin buƙatar damuwa, na zahiri da na tunani.
  • Ana ba da shawarar yin kwas ɗin horo tare da mai ba da horo wanda ke da ƙwarewa tare da yanayin ƙasa.
  • Rinjaye kuma yana iya ƙoƙari ya maye gurbin jagora a cikin gidan.
  • Gabaɗaya nau'in lafiya. Amma yana da kyau a sayi puan kwikwiyo daga wurin mai kiwon amintacce.

Tarihin irin

Asalin nau'in ba a san shi ba, ana jin cewa Terrier na Irish ya fito ne daga baƙar fata da launin ruwan sanyi ko daga wolfhound na Irish. Da farko, an kiyaye wadannan karnukan ba don kyan su ba ko halayen farautar su, an haife su ne da kama-bera.

Girman, launi da sauran halaye ba shi da mahimmanci, ya kamata su murƙushe haƙoran, kuma kada su buga labarin.

Aikin kiwo ya fara ne kawai a ƙarshen karni na 19, lokacin da wasan kare ya zama sananne, kuma tare da su akwai kayan alaƙar ƙabilar asali. An kafa ƙungiyar farko a cikin 1879 a Dublin.

Kenungiyar Kennel ta Ingilishi ta san nau'in kuma suka rarraba shi a matsayin Aboriginal Irish Terrier a lokaci guda. A dabi'ance, waɗannan karnukan sunfi shahara a ƙasarsu, amma saboda ƙaunar da suke yiwa yara, sannu-sannu suka bazu ko'ina cikin duniya.

Bayani

Yan ta'addan Irish suna da tsaka-tsakin jiki, kodayake 'yan mata sun fi maza tsayi kaɗan. Yana da aiki, sassauƙa, karnukan giya, amma a lokaci guda mai ƙarfi, daidaitacce kuma mai daidaitawa.

Don karnukan aiki, tsayi da nauyi na iya bambanta, amma, a matsayinka na ƙa'ida, maza suna da nauyin kilogiram 15, mata har zuwa 13 kilogiram. A bushewar, sun kai 46-48 cm, kodayake yana yiwuwa a sami karnuka 50 ko ma 53 cm tsayi.

Gashi na Yan Jirgin Sama na Irish yana da wuya, sun matsu a jiki. Haka kuma, yana da kauri sosai har ma ta hanyar yada fur da yatsunku, ba koyaushe za ku iya ganin fatar ba. Launin riga biyu ne, na waje na da gashi mai madaidaiciya kuma madaidaiciya, kuma kasan rigar tana da kauri, da taushi da laushi.

A gefen gefen rigar ta fi ta baya da ƙafafu laushi, duk da cewa tana riƙe da madaidaicin tsari, kuma a kunnenta ya fi shi gajarta da duhu.

A kan bakin bakin, gashin ya samar da gemu sananne, amma ba tsawon na schnauzers ba. Idanun launin ruwan kasa masu duhu tare da girare masu kauri a kansu.

Yawanci launi iri ɗaya ne, kodayake ana yarda da ƙaramin facin kirji a kirji.

Launi na sutura launuka daban-daban na ja ko alkama. Arya kwikwiyo galibi ana haifuwa da riguna masu duhu, amma launi yana canzawa lokaci.

Hali

Ana ajiye 'Yan ta'addan Irish a matsayin dabbobi da masu tsaro, sun daina zama masu kama da bera. Halinsu na wasa ne da kirki, amma har yanzu suna da ƙa'idodi masu ƙarfi na rashin tsoro, halayyar masu tsoro. Suna son yara, amma ba sa barin yara ƙanana.

Wannan dokar ta shafi duk karnukan, ba tare da la’akari da irinsu ba. Kowa yana kan faɗakarwa, suna kula da yankin su kuma zasu sanar da kai idan wani abu ya faru. Wannan yana nufin cewa puan kwikwiyo suna buƙatar zamantakewar jama'a, in ba haka ba zasu yi hankali da baƙi.

Hakanan Terrier na Irish ya kiyaye mahimmancin farauta, wanda ke nufin cewa ba za ku iya kishin ƙananan dabbobin da suka faɗa cikin ƙafafunsa ba. Zai fi kyau a tsare kare a yayin ɗumi yayin tafiya, in ba haka ba yana iya fara farautar ƙananan dabbobi, gami da kuliyoyi.

Ba sa son maharan da karnukan jinsi ɗaya, za su shirya faɗa da annashuwa. Zamantakewa ya kamata ya fara da sanin wasu karnuka, koyawa kwikwiyo kada yayi fada da mamayar wasu.

Bai kamata mutanen da ba su da ƙwarewa ba da rashin tsaro su sami Terrier na Irish, saboda ingantaccen tarbiyya yana buƙatar ƙwarewa da ƙwarewar jagoranci. Ba tare da nutsuwa ba, daidaito, tarbiyya mai ƙarfi, mai shi na iya samun tushen matsaloli maimakon kare mai biyayya.

Lokacin fara kwikwiyo, dole ne ya kafa tsauraran dokoki da iyakoki, ya sanya kwikwiyo a cikinsu, kuma a lokaci guda ya kasance mai natsuwa da mallakar kai.

Masu jigilar 'Yan Ailan suna da wayo da sauri don horarwa, amma a lokaci guda masu taurin kai da taurin kai. Duk da kaunarsu da sadaukarwa, amma ba su cika son farantawa mai su rai ba kamar sauran karnukan.

Wannan yana nufin cewa yayin horar da Terrier na Irish, ya kamata a yi amfani da ƙarfafawa mai kyau da kyawawan abubuwa, kuma yakamata su zama gajeru kuma masu ban sha'awa.

Mara ma'ana da matsakaiciya, waɗannan masu tayar da hankalin zasu iya zama a ƙauye, birni, gida mai zaman kansa ko kuma gida. Amma, suna buƙatar ayyukan yau da kullun da damuwa. Saurin tafiya mara sauri bai isa gare su ba, ya zama dole a ɗora jiki da kai duka.

Wasanni masu aiki, horo, tafiya tare da maigidan zai taimakawa kare kawar da yawan kuzari, kuma mai shi zai kiyaye gidan. Lokacin tafiya, yi ƙoƙarin kiyaye kare kusa da kai, ba a gaba ba. Domin, bisa ga maganan, wanene ke gaba shine mai shi.

Idan suka sami isassun aiki, to gidan yana cikin nutsuwa da nutsuwa.

Kamar kowane mahaɗan, suna son tono da tafiya, don haka shingen ya kasance amintacce.

Kulawa

Yana buƙatar matsakaicin rikitarwa na kulawa. Ba sa zubar da yawa, kuma gogewa na yau da kullun yana rage yawan gashin da ya ɓace sosai. Wajibi ne a yi wanka kawai idan ya cancanta, kamar yadda wanka yakan haifar da rage yawan kitse a jikin rigar, kuma, sakamakon haka, a cikin abubuwan kariya.

Karnukan da ke shiga cikin wasan kwaikwayon suna buƙatar kulawa da kyau, don sauran, ana buƙatar yanke tsaka-tsaki sau biyu a shekara.

Lafiya

Yan Jirgin saman Irish sune keɓaɓɓen nau'in. Tsawon rayuwarsu ya kai shekaru 13-14, yayin da matsaloli tare da cututtuka ba safai ba.

Yawancin mutane ba su da alamun abinci ko cututtukan ƙwayoyin cuta. Kuma idan aka basu karami, da kyar suke shan wahala daga ciwon dasplasia.

A cikin 1960-1979 akwai matsaloli tare da hyperkeratosis, cutar da ke shafi fata da haifar da ci gaba da ƙari na ƙwayoyin ƙwayoyin cuta. Amma a yau an san wane layi ne ke ɗaukar ƙwayoyin halitta kuma masu alhakin masu kiwo suna guje wa amfani da su.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Bidiyon harbo jirgin saman gwamnatin Siriya a Idlib (Yuni 2024).