Babban Karen Dutsen Pyrenean

Pin
Send
Share
Send

Karen tsaunin Pyrenean da Babban Pyrenees manyan karnuka ne da aka tsara don tsare dabbobi daga masu farauta. Wadannan manyan karnukan sanannu ne saboda farinsu na farin-dusar ƙanƙara da ƙwarin gwiwa mai ƙarfi.

Tarihin irin

Mafi yawansu sun yi imani da cewa karen dutsen Pyrenean ya fito ne daga Molossian, gungun karnukan da masanan Rome suka gabatar wa Turai. Koyaya, wasu masana suna jayayya da wannan ra'ayi.

Akwai manyan karnukan Turai da yawa, waɗanda kakanninsu ba na Molosiyawa ba ne, kodayake daga baya sun yi hulɗa da su.

Waɗannan duwatsu tsoffin ne, sun daɗe da ɗari-ɗari, idan ba dubunnan shekaru ba. Tunda sun fi kerkvesci fiye da yawancin molosiyawa, ana kiransu Lupomollossoid. Kalmar Latin lupus na nufin kerkeci.

A yau ba a bayyana waɗanne nau'ikan jinsin za a iya danganta su ga wannan rukunin ba kuma menene alaƙar tsakanin waɗannan nau'in. An yi amannar cewa waɗannan sun haɗa da: Karen dutsen Pyrenean, Yaren Poland Podgalyan kare, Akbash, Hungary kuvas. Duk waɗannan manyan, tsoffin ƙarnin karnukan da aka samo a Turai da Asiya.

Mutanen farko da suka yi kiwon waɗannan karnukan sun yaba saboda amincinsu da kuma ilhami na kariya. Sun zabi mafi girma kuma mafi karfi kwikwiyoyi, ba a baya ba, ko ma sun wuce girman kerkeci.

Zabin yanayi ya samar da kare a matsayin duka masu tsaron lafiya da kuma mai tsaro, masu iya yin tsayayya da masu farauta da mutane.

Yayin da noma ya bazu ko'ina cikin Turai, kiwon dabbobi kuma ya sami ƙarfi. Kodayake ba a san takamaiman ranar bayyanar noma a cikin Pyrenees ba, tuni shekaru dubu 6 da suka gabata, garken tumaki da awaki suna yin kiwo a gangarensu.

Wadannan manoman farko sun yi kiwon karnuka don kare garkensu, amma ko sun zo da su daga Gabas ta Tsakiya ko kuma sun yi kiwon su a cikin gida ba za mu taba sani ba. Wataƙila, gaskiyar tana tsakiya.

Hakanan, ba za mu san ko waɗancan karnukan sun kasance kakannin karnukan makiyayan nan na Pyrenean na zamani ba.

Koyaya, tare da babban mataki na yiwuwar akwai. Idan karnukan Pyrenean ba na ƙungiyar Molossian ba ne, to an yi kiwo ne tun kafin zuwan Romewa a yankin.

Haka kuma, akwai karnuka da yawa waɗanda suke kamanceceniya da su a cikin sauran yankuna. Wataƙila, Lupomollossoid ya mamaye Turai kafin zuwan Romawa, sannan kuma Molosiyawa suka maye gurbinsu kuma suka rayu kawai a yankuna masu nisa.

Ba abin mamaki bane, ɗayan irin waɗannan yankuna shine Pyrenees, inda manyan ɓarayi suka rayu da yawa fiye da ko'ina a Turai. Baya ga masu cin kafa hudu, akwai kuma 'yan fashi da yawa.

Wannan ya ba da gudummawa ga matsakaicin ci gaba na halayen kariya a cikin karnuka, kuma girmansu ya ba da damar yaƙi da kerkeci har ma da beyar. Haushi mai ƙarfi ya kasance yana faɗakar da abokai da abokan gaba, kuma farin launi na rigar ya ba da damar kada a rasa kare a cikin ciyawar kuma ya bambanta shi da kyarkeci.

A yankuna da yawa, babban karen dutsen Pyrenean ya kasance mai tsaro da karen kiwo, amma kuma akwai wani karen makiyayin Pyrenean. Wataƙila, a ko'ina a duniya akwai nau'ikan nau'ikan halittu biyu da suke rayuwa a yanki ɗaya kuma ba sa jituwa da juna.

An yi amfani da karamin kare makiyayin Pyrenean a matsayin kare kare da kuma kare kare a matsayin kare kare.

Tsawon ƙarnika, suna tsaron garken shanu a cikin duwatsu kuma tsawon lokaci babu ambaton su a cikin asalin. A ƙarshe, masarautar Faransa sun yanke shawara cewa zasu iya kare dukiyoyinsu kuma farkon rubuta ambaton kare dutsen Pyrenean ya koma 1407. Wani masanin tarihin Faransa ya faɗi fa'idodin da waɗannan karnukan suka kawo a cikin kagarai.

A karni na 17, jinsi ya zama ɗayan karnukan karnukan gama gari a Faransa. Kodayake har yanzu asalin ɗan asalin ƙasar ne, amma wasu ƙasashe sun fara fitar da shi zuwa ƙasashen waje, suna yaba girman sa da halayen sa. A cikin 1885 Englishungiyar Kennel ta Turanci ta yi rajistar nau'in kuma ta shiga cikin wasan kare a karo na farko.

Tare da waɗannan abubuwan da suka faru, shaharar ta zo ga nau'in, wanda ya zama sananne. Yana da kyau a lura cewa karnukan lokacin sun banbanta da na yanzu kuma akwai ma nau'ikan da yawa. Koyaya, daidaitaccen nau'in yayi aikinsa kuma sun zama tsarkakakkun jinsin.

Ko yau zaka iya samun kare kare dutse da garken dabbobi da kadarori a cikin Pyrenees. Zasu iya yin aikinsu kamar yadda sukayi a daruruwan shekaru da suka gabata, amma akasari sune karnukan abokan tafiya, karnukan bincike, karnukan ceto.

A Amurka da Turai, karen dutsen Pyrenean sananne ne kuma sananne ne, wanda ba za a iya faɗi game da Rasha ba, inda har yanzu ke da yawancin magoya bayan nau'in.

Bayanin irin

Idan kare mai hawa yana tafiya akan titi, to ba zai yuwu a lura da shi ba. Waɗannan manya ne, kyawawan karnuka, waɗanda gashinsu galibi farare ne.

Maza a bushe suna kai wa cm 69-83, mata 63-75 cm. Bugu da ƙari, ba dogaye ba ne kawai, amma kuma suna da girma a lokaci guda. Maza sun kai nauyin kilogiram 55, mata ƙasa da kilogram 36 zuwa 45.

Bayyanar karen dutsen Pyrenean yayi magana game da natsuwa da taushin hali, amma tare da ɓoye ƙarfi. Kan yana karami idan aka kwatanta shi da jiki kuma ya fi tsayi tsawo.

Suna da madaidaiciyar madaidaiciya don kare irin wannan girman tare da hanci baki. Idanun ƙanana ne, masu siffar almon, tare da ma'anar hankali, abin da ake kira "Kalmar Pyrenean". Kunnuwa kanana ne, masu kusurwa uku. Hali na musamman na nau'in sune raɓo a ƙafafun bayanta.

Toari da girman kare, kayan marmarin sa, gashi biyu yana da ban sha'awa. Babbar rigar doguwa ce, mai tauri tare da madaidaiciya ko gashi mai ƙarfi. Coarƙashin tufafi yana da yawa, mai kyau, shaggy. A wuyansa, gashin yana yin kwalliya, musamman sananne ga maza.

Ana magana akan Karen Tsibirin Pyrenean a matsayin tsarkakakken nau'in fata kuma yawancinsu suna kama da haka. Amma, wasu suna da tabo, yawanci suna kan kai, wutsiya da jiki. Wannan abin yarda ne, amma aibobi bazai rufe fiye da kashi ɗaya cikin uku na jiki ba. Launuka masu karɓa: launin toka, ja, tambari da kuma tabarau daban-daban na fawn.

Hali

Babban karen Pyrenean sananne ne saboda kaunarsa ga iyali da kuma aminci. Ba su da ƙauna kamar wasu karnuka, amma suna son haɗin mutane kuma suna son kasancewa tare da su sau da yawa sosai.

Sau da yawa har ma ina tunanin cewa ana iya ɗaukar su a hannu kuma suna ƙoƙarin tsalle akan mai shi. Tawali'u da soyayya ga yara sanannu ne. Amma, a lokaci guda, suna da ƙwarin karnukan tsaro kuma ta hanyar tsoho suna kula da baƙi tare da rashin amana.

Zasu iya zama masu rikici idan halin da ake ciki ya buƙaci hakan, amma ba a ɗauke su da haɗari ba kuma ba a yarda karnukan mugunta su nuna ba.

Girman su yana sa kare ya zama mai haɗari, musamman tunda yana iya fahimtar wasanni marasa lahani a matsayin ƙoƙari na afkawa ɗan cikin su. Sabili da haka, yana da mahimmanci mu'amala da kwikwiyo don su fahimci wasu mutane da dabbobi cikin natsuwa kuma su daidaita kansu a cikin yanayin.

Suna ɗaukar karnukan da suka girma tare cikin natsuwa kuma suna ɗaukar su membobin ƙungiyar. Koyaya, dangane da karnukan wasu, ba su da halaye masu kyau. An ƙirƙira shi don yaƙar kerkeci, karnukan tsaunuka suna kula da yankinsu kuma ba sa son masu keta ta.

Bugu da kari, za su shiga tsakani idan wani kare yana wasa sosai da yaron ko lokacin da suke tunanin yana cikin haɗari. Irin wannan tsangwama na iya zama mummunan ga wani kare, suna da ikon kashe ta. Hakanan, zamantakewar jama'a tana da mahimmanci yayin haɓaka wannan nau'in.

Babban Dogon Pyrenean Kare ne mai lura da dabbobi kuma yawanci yana zama tare da sauran dabbobi. Suna aiki musamman a hankali tare da tumaki. Amma sun sake kokarin korar baƙi, komai dabbar daji ko ta gida a gabansa.

Kari akan haka, kananan dabbobi kamar kuliyoyi zasu iya ji rauni mai tsanani idan an kama su a ƙashin ƙafafu. Wannan ba yana nufin cewa kare kare ba zai iya zama a gida ɗaya tare da kuliyoyi ba, akasin haka. Amma waɗannan membobin ƙungiyar ne, amma cat na maƙwabta za a tura shi cikin itace, idan yayi sa'a kuma yana da lokaci a wurin.

Kare Pyrenean an haife shi ne don yin aiki ba tare da la’akari da mutane ba kuma yana iya zama na tsawon awanni da kwanaki. Mai zaman kanta, tana ƙayyade hanyarta da yanke shawara kuma tana iya zama mai zaman kanta, ko ma da gangan. Tana yin abin da ta ga dama, kuma ba abin da mutumin ya umarta ba.

Horarwa na iya zama ƙalubale na gaske, amma wannan ba yana nufin cewa ba za a iya horar da su ba. Yana ɗaukar ƙarin lokaci da ƙoƙari don horarwa fiye da sauran nau'ikan. Koyaya, suna da zaɓaɓɓu na ji, koda kuwa sun sami horo sosai. Idan kuna buƙatar kare wanda ke bin umarnin ba tare da tambaya ba, to wannan tabbas ba haka bane.

Lokacin da aka ajiye su a cikin gida, suna da kwanciyar hankali, ba tare da ƙaruwa ba. Amma, tana buƙatar aiki a kai a kai. Kuma wannan matsala ce yayin da kare har yanzu dan kwikwiyo ne.

Kamar yadda yake tare da duk manyan karnuka, yawan motsa jiki tun yana ƙarami yana iya shafar yanayin ƙasusuwa da jijiyoyi a ƙuruciya. Ya kamata ya zama matsakaici, amma ya isa.

Wani katon farin Pyrenean kare wanda aka haifa don kare yankin sa. Koyaya, tayi imanin cewa yankinta shine kawai abin da zata gani. A sakamakon haka, shi matafiyi ne mara gajiya, yana iya ci gaba da kasuwancin sa.

Yana da mahimmanci cewa wannan karen mai zaman kansa mai karfin gwiwa yana kan kanshi yayin tafiya, kuma farfajiyar tana da tsaro kuma tana rufe. Tana iya buga shingen da ba shi da ƙarfi.

Ka tuna cewa ba ta da ƙarfin zuciya, ta yi tsayayya da kerkeci da beyar kuma za ta iya fita kan hanya ta afkawa motoci idan ta yanke shawarar cewa suna kan yankin nata.

Babbar matsalar kiyayewa a cikin gari shine haushi. Sentinels, ana amfani dasu don yin haushi don faɗakar da baƙi da nasu, kuma suna yin hakan koyaushe. Kuma haushinsu yana da ƙarfi ƙwarai da gaske. Wannan yana haifar da matsala yayin adana shi a cikin birni.

Amma, koda a cikin gida mai zaman kansa, ana tilasta masu su ajiye su a cikin dare. Tun da daren Pyrenean da daddare ya yi gargaɗin haushi game da kowace mota, kuli ko bushiya.

Kulawa

Abin mamaki mai sauki. Audugar tasu ba wai kawai mai hana ruwa ruwa bane, amma kuma tana da datti kuma baya cakudewa. Rabin sa'a na tsefewa a mako ya fi ƙarfin su. Amma sun zubar da ƙarfi sosai, wannan shine ɗayan karnukan zubar da jini a duniya.

Yanayin yana da rikitarwa saboda gaskiyar cewa gashin kansa dogo ne kuma fari. Sayi wa kanka irin wannan kare kuma katifunku zasu kasance tare da dogon gashi fari. Idan baku son wannan yanayin, ko kuma danginku suna rashin lafiyan ulu, to ku zaɓi wani nau'in.

Hakanan karnuka suna da halin toshiya, kodayake basu da ƙarfi kamar na mastiffs. Koyaya, dole ne kuyi ma'amala da guntun ruwan na yanzu zuwa mafi girma ko ƙarami. Idan ganin miyau na fita daga bakin karenka ya dame ka, kayi la’akari da siyen.

Yakamata maigidan ya binciki fatar kare kowane mako, daidai gwargwado. Dogon gashi na iya ɓoye matsaloli iri-iri, gami da raunuka, cuts, rashin lafiyan jiki da yanayin fata.

Lafiya

Dutsen Kare na Pyrenean tsoho ne, nau'in sabis ne. Sun rayu cikin mawuyacin yanayi kuma sun yi yaƙi da masu farauta.

Masu rauni ba za su iya rayuwa ba, kuma nau'in ya zama mai lafiya da tauri. A sakamakon haka, karnukan Pyrenean sun fi lafiya fiye da sauran manyan dabbobi. Tsawon rayuwarsu ya fara daga shekara 10 zuwa 12.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: arène (Yuli 2024).