Amur goral

Pin
Send
Share
Send

Amur goral yanki ne na akuyar dutse, wanda a zahiri kamannin shi yake da na akuya. Koyaya, a wannan lokacin, an haɗa ƙananan rarar a cikin littafin Red Book, tunda ana ɗauka kusan sun ɓace daga yankin Rasha - babu mutane sama da 700 na wannan dabba.

A wani lokaci, dabbar ta sami wannan suna daidai saboda mazauninsa - mafi yawansu sun kasance daidai a bakin Tekun Japan, amma yanzu da ƙyar zaka same su a wurin. Numberananan mutane da suka rage a yankin Tarayyar Rasha suna zaune ne kawai a cikin yankunan kariya.

Wurin zama

A halin yanzu, goral yana zaune a cikin Yankin Primorsky. Amma, babu takamaiman wuri - an haɗa su cikin dozin da yawa kuma suna iya sauya lokaci-lokaci yankinsu idan sun ƙare da abinci. Bugu da ƙari, dalilin irin wannan bazuwar wuri shi ne gaskiyar cewa goral yana zaɓar filin hawa ne kawai, wanda, tabbas, ba ko'ina.

Raguwar yawan dabbobi a cikin Rasha ya faru ne saboda farauta da raguwar yankunan da suka dace da rayuwar goral. A halin yanzu, wannan nau'ikan nau'ikan akuyar tsaunin suna zaune ne a Japan da Kudu maso gabashin Asiya.

Bayyanar

Goran Amur yayi kama da kamanni da surar jikin ɗan akuya. Launin duhu yana da launi mai duhu, amma kusa da maƙogwaron sai ya zama yana da haske; wasu mutane wasu lokuta ma suna da ƙaramin farin speck. A baya, kawai tare da kashin baya, suturar ta yi duhu sosai, don haka ana iya ganin ɓoyayyen baƙi a sarari.

Jikin goral yana da kaya, kadan zuwa ƙasa. Wannan shine abin da ke bashi damar hawa tsaunuka a hankali, wanda shine dalilin da yasa ake yawan kwatanta shi da akuyar dutse.

Dukansu mata da na miji suna da gajere, kaho mai lankwasa ta baya. A gindin, sun kusan baki, amma kusa da saman sai suka zama wuta. Ahon yana da tsayi santimita 30. Tsawon jiki ya kai kimanin mita, amma nauyin mata da na miji ya canza tsakanin kilogram 32-40.

Ba kamar sauran dabbobi na wannan nau'in ba, goran Amur yana da ƙanƙan, amma a lokaci guda ƙusoshin ƙarfi, waɗanda ke ba shi damar jin duk ƙwanƙolin da ke saman, wanda ke tabbatar da saurin tafiya cikin aminci a cikin duwatsu, koda kuwa waɗannan tsaunuka ne.

Rayuwa

Yawancin katako suna rayuwa ta zama, don haka suna taruwa a cikin ƙananan garken tumaki suna zaɓar mafi kyawun yankin da kansu. Zasu iya barin wurin da mutane ke zaune, amma kawai a yanayin gaggawa kuma har yanzu basu da nisa.

Lokacin sanyi yana da hatsari musamman ga dabbobi, wato lokacin da akwai dusar kankara mai yawa - a wannan yanayin goral baya iya motsawa da sauri, sabili da haka ya zama saukin ganima ga lynxes, Wolves har ma da damisa.

Sake haifuwa

Zamanin saduwa na wannan nau'ikan raƙuman akuya na farawa a watan Satumba kuma yana nan har zuwa farkon Nuwamba. A wannan lokacin, dabbar ta zama mai saurin tashin hankali, sabili da haka faɗa da ƙananan faɗa tsakanin abokan hamayya abu ne na al'ada.

Haihuwar zuriya tana faruwa a cikin Mayu-Yuni. A ƙa'ida, mace tana haihuwar yara fiye da biyu a lokaci guda. A watan farko, yaran sun fi son kasancewa ƙarƙashin kulawar iyayensu, kodayake tuni makonni 2-3 bayan haihuwa za su iya motsawa kai tsaye har ma su ci abinci. Tun suna da shekaru biyu, ana ɗaukar su cikakkun manya.

A matsakaita, goral yana rayuwa tsawon shekaru 8-10. Amma, a cikin yanayin zaman talala, tsawon rai kusan ya ninka - har zuwa shekaru 18. Masana kimiyya sunyi imanin cewa don ƙara yawan wannan dabba a yankin tarayyar Rasha, ya zama dole a aiwatar da ayyukan muhalli.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: AMUR EX (Nuwamba 2024).