Ruwan sama sune wakilan namomin kaza na champignon. A baya anyi la'akari da wani ɓangare na dangin ruwan sama. Gashi mai ruwan sama yana da kyau don shirya jita-jita iri-iri kuma sau da yawa kayan aiki ne. An tsince su, an soya, an dahu. Suna da ɗan ƙaramin ƙanshi mai daɗi.
Yawancin lokaci, ana kiran samari da namomin kaza ruwan sama, wanda ke da girman yawa. Ana iya cin su har sai yawan hoda na ƙwayoyin cuta, wanda shine ainihin ƙura daga spores.
General bayanin
Ana ba da kayan ado na ruwan sama masu yawan abubuwa masu amfani. Ana amfani da ɓangaren litattafan naman kaza don warkar da rauni. Ba su da ma'ana ga mazaunin ƙasa da ƙasa. A cikin mutane, ana kuma kiran rigunan ruwan sama masu cin abinci da naman kaza na taba.
Jikin ita Fruan itace a cikin rigunan sama suna da tsari a rufe. Halin halayen zagaye da pear. Sashin 'ya'yan itace zai iya kaiwa 2-5 cm a diamita. Yawanci ana yin rubutun ƙwallon ƙafa Girman naman kaza na iya kaiwa kanana zuwa matsakaita. Legsafafun suna da tsayi 2-6 cm kuma suna da kauri daga 1.2 zuwa 2.2 cm.
Nakasasshen nama na kafafun karya yana girma sosai tare da gindin murfin. An rufe shi tare da tsire-tsire a cikin hanyar ƙananan ƙaya. Spines na iya ɓacewa tare da shekaru. Bayan da ya gama dahuwa, sai rami ya hau saman jikin 'ya'yan itacen. Hakanan, akan lokaci, farin farin ya canza zuwa ruwan kasa, ocher.
Fasali:
- Don rigunan ruwan sama, rashin / kasancewar ƙanƙanin ƙafa yana da halayya.
- Naman samarin samari farare ne. Ya bambanta a cikin sako-sako. Ya dace don amfani. Rigunan ruwan sama na manya sun ɗauki jikin hoda da launin ruwan kasa. Tsoffin rigunan ruwan sama basu dace da amfani ba.
- Spores ɗin suna da hasken zaitun-launin ruwan kasa. Suna mai faɗi.
- Naman gwari yana rayuwa ne a cikin gonar bishiyoyi masu danshi da na katsewa daga farkon bazara zuwa ƙarshen kaka.
- Naman naman kaza fari ne, tsayayye ga taɓawa kuma mara ƙarfi. Launin naman ya canza zuwa kore yayin da naman kaza ke girma. An samo naman zaitun mai launin ruwan kasa, wanda a ciki akwai fankoki da yawa.
Yankin rarrabawa
Naman gwari ya yadu sosai a kusan duk nahiyoyi, ban da Antarctica. Ya fi son girma a cikin makiyaya, a cikin dazuzzuka da yawa tare da ƙasa mai guba, a cikin makiyaya, kusa da gonaki da wuraren zama. Ya samo sunanta ne daga gaskiyar cewa ƙarshen girma yana faruwa bayan ruwan sama.
Babban nau'in rigunan ruwan sama
Ruwan sama sune nau'o'in namomin kaza iri-iri waɗanda ake amfani dasu a dafa abinci. Babban nau'ikan kayan girkin ruwan sama:
Kwallan ruwan sama mai kyau (na gaske, na abin danshi, da lu'u-lu'u)
Siffar naman kaza ya bayyana, wanda ya rikide zuwa kamannin pear tare da shekaru. Launi tsarkakakken fari ne tare da kananan spines wanda ke rufe jikin itinga fruan. Mushroomsananan namomin kaza tare da farin ɓangaren litattafan almara, balagagge waɗanda suke da ɓangaren ɓangaren zaitun. Suna girma daga farkon bazara zuwa ƙarshen Nuwamba. Abubuwan ci ne, amma wasu masana suna da'awar cewa zasu iya haifar da tunanin mafarki.
Pear mai kama da ruwan sama
An gabatar da siffar wannan naman kaza a cikin nau'in pear. Naman kaza na iya yin girma zuwa santimita 4 a tsayi. An rufe ƙananan namomin kaza tare da fata mai laushi, wanda ya zama datti mai laushi tare da shekaru. Dukkanin jikin 'ya'yan itacen an lullube shi da kananan ƙaya, waɗanda suka ruguje a kan lokaci. Pulan ɓangaren litattafan almara gaba ɗaya fari ne ba shi da dandano. Lokacin ba da frua fruan yana daga Yuli zuwa Oktoba.
Ruwan sama mai launin ruwan dorawa
Wannan wakilin kayan ado na ruwan sama na iya samun siffofi daban-daban na jikin 'ya'yan itace: daga zagaye zuwa tsawan elongated da pear. Launin kuma ya bambanta daga rawaya mai launin rawaya zuwa rawaya mai duhu. An rufe saman naman kaza da ƙananan ƙayayuwa. Jiki yana da kyau sosai kuma fari, amma yayi duhu da shekaru. Yana da ƙanshi mai ƙanshi da dandano mai ɗanɗano.
Sauran nau'ikan rigunan ruwan sama
Baggy golovach
Ruwan sama mai tsawo (kan mai tsawo)
Ruwan sama mai baƙar fata
Ruwan sama mai kamala
Ruwan sama mai wari
Girman ciyawar ciyawar ciyawar ciyawa
Kadarorin kayan kwalliyar ruwan sama
Ana darajar kodin ruwan sama a cikin ƙungiyar likitanci saboda an basu babbar keɓaɓɓiyar kadara ta sha ƙarfe da ƙananan mahadi, wanda idan aka tara su a jikin mutum, yakan haifar da cutar kansa. Hakanan, rigunan ruwan sama na iya cire nau'o'in sunadarin flourine da na chlorine, radionuclides. Haɗuwa da waɗannan abubuwa a cikin jiki yana haifar da cutar thyroid.
Kwarewa
Yawancin masu tsinke naman kaza suna gujewa gashin ruwan sama da ake ci saboda yanayinsa na musamman, wanda ke haifar da shakku game da ingancinsa. A zahiri, kayan kwalliyar ruwan sama sune namomin kaza masu ci na nau'ikan dandano na 4. Wannan naman kaza yana da ɗanɗano da ɗanɗano mai daɗi. Koyaya, yakamata ku ci abinci tare da gashin ruwan sama lokacin da ɓangaren litattafan almara ya zama fari fari. Idan naman kaza da aka zaɓa yana da nama mai duhu, to bai dace da abinci ba, tunda ɗanɗano ya lalace sosai. Wadannan namomin kaza za a iya dafa su, soyayyen, da kuma daskarewa. Yana da daraja a dafa nan da nan bayan girbi, tun da ɓangaren litattafan waɗannan namomin kaza da sauri ya faɗi cikin rauni.
Taba naman kaza na taba ko gashin ruwan sama
Kayan likitanci da na kwaskwarima
Nuna kayan warkarwa. Idan ka yanka bagarren ka shafa a raunin, waraka zata kara sauri. Hakanan akwai damar maganin antiseptik wadanda suke hana kamuwa da cuta. Kari kan haka, wadannan namomin kaza suna daukar radiation, zana karafa masu nauyi da sauran abubuwan da zasu iya cutar da jikin mutum. Ko da wadanda zasu iya haifar da cutar kansa. Cire mahadi mara kyau, radionuclides lokacin cinyewa, tarawa cikin jiki tsawon shekaru.
Ana amfani dasu ko'ina cikin kayan kwalliya. Ana amfani dasu azaman kayan haɗi don masks tare da kyakkyawan sakamako. Ananan sanannun sanannun: suturar ruwan sama suna da tasiri mai kyau akan idanu. Ana iya amfani dasu don faranta sunadarai. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa suna 'yantar da jiki daga gubobi.
Makamantan namomin kaza
Ruwan sama suna da kamanceceniya da siffa mai pear ko namomin kaza mai kamannin kwalliya. Babban bambanci tsakanin kayan kwalliyar ruwan sama shine kasancewar rami a ɓangaren sama don fita daga spores. In ba haka ba, yana kama da Oblong Golovach.
Oblong kai
Yana da Gleb mai launi iri ɗaya da yawa a matakan farko. Bayan lokaci, Gleb Golovach shima ya zama furen fure wanda ke ɗaukar launin ruwan kasa mai duhu. Naman kaza ya dace da girki, kamar kwandon ruwan sama.