Wani babban tsuntsu mai wuce gona da iri wanda ke da matukar damuwa zuwa Indiya, Gabas ta Yamma Pakistan da Burma. An kawo nawa zuwa wasu ƙasashe da nahiyoyi don magance kwari masu ɓarna.
Bayanin layi
Waɗannan tsuntsayen ne da jikin da aka haɗe da su, shuɗaɗɗun shugabannin kai da wuƙaƙan kafaɗa. Ana samun nawa biyu-biyu ko a ƙananan ƙungiyoyin dangi. A cikin manya, launi na farko na sabbin fuka-fukai bayan narkewar yana baƙi ne, amma a hankali sai ya zama ruwan kasa, kan ne kawai ya rage baƙi.
Tsuntsun yana da fata mai launin rawaya a kusa da idanuwa da baki, faratan launin ruwan hoda-mai-launin ruwan goro, ƙafafuwan jaraba. A cikin tashi, yana nuna manyan ɗigon fari a fukafukan. Veniananan yara masu haske, haske mai haske mai launin rawaya mai duhu mai duhu. Fatar da ke kewaye da idanu yayin makonni biyu na farko a rayuwa cikin kajin fari ne.
Gidan tsuntsaye na Myna
Yankin nawa ya game dukan yankin Kudancin Asiya. A halin yanzu, ana samun su a duk nahiyoyi, ban da tsibirai a cikin Pacific, Indian and Atlantic teans, South America, and Antarctica.
Yawan tsuntsaye
Myna an daidaita shi don zama a cikin yankuna masu zafi. Yanayin zafin yanayi na kudu na 40 ° S latitude bai isa ba don tabbatar da mulkin mallaka na dogon lokaci. Wasu rukunin tsuntsaye suna rayuwa tsawon shekaru a kusa da gonakin aladu, amma idan aka rufe su, tsuntsayen ba za su iya daidaita karfin kuzari su mutu ba. Arewacin 40 ° S latitude, yawan jama'a yana ƙaruwa kuma yana ƙaruwa.
Kiwo
Gida na Mynae a cikin kogon rufin, akwatinan wasiƙa da akwatunan kwali (har ma a ƙasa), da kuma cikin gidajen tsuntsaye. Gida ana yin sa ne daga busasshiyar ciyawa, bambaro, cellophane, filastik kuma ana jeren su da ganye kafin a saka ƙwai. Gida yana shirya daga ƙarshen watan Agusta zuwa farkon Satumba.
An gina gida a cikin mako guda, amma yawanci a aan makonni. Mace tana sanya kama biyu a lokacin saduwarsu: a watannin Nuwamba da Janairu. Idan tsuntsayen ba sa yin ƙwai a wannan lokacin, to wannan shine maye gurbin kamawar da aka gaza ko kuma ƙwararrun ma'aurata ne suka samar da ƙwan. Girman kamawa yana kan matsakaita 4 (ƙwai 1-6), lokacin shiryawa shine kwanaki 14, mata ne kawai ke ɗaukar hoto. A cikin kwanaki 25 (20-32) bayan ƙyanƙyashewa, kajin sun yi ta yawo. Namiji da mace suna ciyar da kajin har tsawon makonni 2-3 kuma kusan 20% daga cikinsu suna mutuwa kafin barin gida.
Halin na
Tsuntsaye suna yin ma'aurata ne har tsawon rayuwa, amma da sauri suna neman sabon abokin aure bayan mutuwar wanda ya gabata. Duka mambobin biyun suna da'awar gida da yankin da babbar murya, kuma suna da ƙarfin kare gidan da yankin daga wasu ma'adinai. Suna lalata ƙwai da kajin wasu nau'in (musamman taurari) a yankin su.
Yaya lainas ke ciyarwa
Myna yana da komai. Suna cinye wuraren kiwo da invertebrates na noma, gami da waɗanda suke kwari. Tsuntsaye kuma suna cin abincin dare, 'ya'yan itace da' ya'yan itace. Hanyoyin da ke kan hanyoyi suna tara kwarin da motoci suka kashe. A lokacin hunturu, sukan ziyarci wuraren da ake zubar da shara, su nemi ɓarnar abinci kuma su yi tururuwa zuwa ƙasar da za a iya shuka lokacin da suke noman. Manyan kuma suna son tsargiyar ruwa kuma wani lokacin ana ganinsu da furen lemo mai ruwan goshi a goshinsu.
Hulɗa tsakanin Nina da Humanan Adam
Myna suna taruwa kusa da mazaunin ɗan adam, galibi a lokacin rashin kiwo, suna zaune akan rufin gadoji, gadoji da manyan bishiyoyi, kuma adadin mutane a cikin garken ya kai tsuntsaye da yawa.
An kawo ma'adinai daga Indiya zuwa wasu ƙasashe don sarrafa kwari, musamman fara da ƙwaro. A kudancin Asiya, ba a ɗauka mynae a matsayin kwari; garken tumaki suna bin garma, suna cin ƙwari da ƙwayoyinsu, waɗanda ke tashi daga ƙasa. A wasu ƙasashe, cinye 'ya'yan itatuwa da tsuntsaye ke yi yana sanya ni ƙyamar tsirrai, musamman ɓaure. Tsuntsaye ma suna satar tsaba kuma suna lalata 'ya'yan itace a kasuwanni.